 (
Wakati Jua linapokuwa kali (Kama picha inavyonyesha), kiasi cha unyevu hupotea angani na kingine hufyonzwa na kutumika kwenye mmea. Iwapo hakutakuwa na maji ya kutosha (mf. Kuwepo kwa mvua au maji ya kumwagilia) Chumvi itapanda pamoja na maji kutoka kwenye tabaka la chini la ardhi na kuachwa kwenye tabaka la juu wakati maji yamekauka.Hali hii husababisha mkusanyiko wa chumvi kwenye udongo na kuleta madhara katika mimea 
) (
Vyanzo chumvichumvi kwenye udongo:
Chanzo cha a
sili (Primary salinization) 
Ni asili ya udongo kuwa na chumvi ambayo huupa udongo umbo, sifa na virutubisho kwa ajili ya ukuaji wa mimea 
Asili ya miamba ya chumvi au maji yaliyo chini ya tabaka la juu la ardhi ambayo hutokana na:
Kusagika kwa  miamba (Mineral weathering) 
Chumvichumvi 
za kwenye atmosifia/hewani  (Atmospheric salts)
Mabaki ya miili ya viumbe (Fossil salts)
Maji ya bahari (Sea water intrusion)
Shughuli za wanadamu (Secondary salinization)
i)  Umwagiliaji kutumia maji yenye chumvi
Matumizi yasiyo sahihi ya maji ya uwagiliaji 
 (mashamba ya umwagiliaji huathirika zaidi)
Kutokuwa na miundombinu mizuri ya uingizaji wa maji safi na kutoa shambani 
Upungufu wa maji na  matumizi ya mbolea na kemikali mbalimbali kwenye udongo usioruhusu maji kupenya 
Matumizi ya mabaki ya maji (toka kwenye mashamba mengine, viwandani au kwenye makazi 
Mbinu za kukabili chumvi kwenye udongo
Kuna njia kuu tatu za kukabili matatizo haya 
 kwenye udongo:
A – Kurekebisha udongo ili uondokane na tatizo hilo 
B – Bubabilisha mbegu za mimea na kuzifanya zivumilie mazingira ya chumvi au magadi
C – 
Njia m
changanyiko wa A na B kwa pamoja 
) (
Mabadiliko haya 
hufanya uwepo wa ongezeko la hewa ya ukaa ambayo husababisha ongezeko la joto na kuwepo kwa kiwango cha juu sana au cha chini sana cha mvua na zisizo na mtawanyiko mzuri.
 
Hali hii huleta matatizo mengi katika kilimo ikiwemo ongezeko la chumvi na magadi kwenye udongo
Mkusanyiko wa chumvi kwenye udongo
)[image: C:\Users\user\Pictures\Field Experiments 2013\Photo2813.jpg][image: ] (
Utangulizi
M
aendeleo ya kilimo na uzalishaji wa chakula katika nchi ya Tanzania unalenga katika kuzalisha chakula cha kutosha ili kuwa na uhakika wa chakula kwa wananchi wake na na kupata ziada kwa ajili ya biasharaili kupunguza umaskini. Hata hivyo uzalishaji kwa ujumla bado ni mdogo (wastani wa tani 1.9 – 2.3). 
Zaidi ya theluthi mbili ya ardhi ya nchi imeathiriwa kwa kiasi kikubwa na uharibifu wa mazingira hivyo kusababisha upungufu mkubwa wa mvua na ongezeko la joto hali inayochangiwa na mabadiliko ya tabia ya nchi.
 
Uhusiano wa mabadiliko ya tabia ya nchi na udongo uliothirika na chumvichumvi
.
Mabadiliko ya tabia nchi
: ni mabadiliko makubwa ya mtawanyiko wa takwimu za hali ya hewa kwa kipindi kirefu. M
abadiliko haya husababishwa na s
hughuli za binadamu zinazoharibu mazingira halisi ya dunia mfano:o
ngezeko la viwanda
,
 Magari,
 
Ukataji wa miti ovyo
, 
mabadiliko  ya hali ya hewa kwenye bahari
 n.k.
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Baadhi ya mbegu zinazofanya vizuri kwenye udongo wa chumv
i
- Skimu ya Mombo
) (
Aina kuu za udongo wa chumvi 
Chumvi (
salain
), 
Magadi (
sodik
)
Mchanganyiko Chumvi na magadi 
(salain- sodik),
Ni kawaida kabisa kwa mazingira ya nchi yetu kupata aina zote tatu za udongo wa chumvi katika shamba moja na hata katika eneo moja la shamba 
Tambua udongo wenye chumvi ya salain shambani
Katika shamba, udongo wa salaini   waweza kuutambuliwa kwa kuangalia tabia zifuatazo: 
Mimea kutokuota vizuri hivyo kuwa mbalimbali 
Kuwepo kwa mimea inayopenda chumvi zaidi jamii ya halofaiti 
(halophytes) 
 kama vile mimea ya 
“
minyanywa”, “ Michumvi chumvi”.
Kuwepo kwa utando mweupe wa chumvi juu ya udongo. 
Kiwango cha utando huu unatoa taswira ya kiasi gani cha chumvi chumvi 
Mimea  huonyesha hali ya kuungua majani  (hukauka) kuanzia nchani na mmea kudumaa 
Udongo huwa na ladha ya chumvi 
Majani ya mimea huwa madogo kuliko kawaida yake na rangi yake ya kijani iliyopauka. Mimea kupoteza rangi kijani kama iliyokosa mbolea
) (
Madhumuni ya Utafiti ni yapi?
Kuongeza uzalishaji wa mpunga katika maeneo ya skimu za umwagiliaji yaliyoathirika na tatizo la chumvi na magadi 
kwa kutumia mbegu zinazovumilia chumvi na magadi
Kujenga uwezo kwa wakulima wadogo kuongeza matumizi ya mbegu bora katika kilimo cha mpunga
Kinachofanyika hivi sasa
Kuangalia ukubwa wa tatizo katika skimu nyingine za umwagiliaji (Shinyanga, Tabora na Morogoro) ili kutoa tathmini ya hali halisi ya tatizo;
 k
uwauelimisha wakulima juu ya tatizo na
Utengenezaji wa  mbegu zinazovumilia chumvi  na baadaye kuzisambaza kwa wakulima katika maeneo yaliyoathirika
Maendeleo ya utafiti - 2014
Taasisi ya utafiti wa kilimo ARI – KATRIN ilianza utafiti wa mbegu zinazovumilia chumvi tangu mwaka 2011 chini ya ufadhili wa Mradi wa AGRA  ili kuongeza matumizi ya mbegu bora na uzalisha wa chakula
Mpaka sasa taasis imezalisha aina sita zinazofanya vizuri katika maeneo ya chumvi na magadi.
Ainahizi zinafanyiwa uhakiki ili ziweze kuwasilishwa kwenye taasisi ya taifa ya uhakiki wa mbegu (TOSCI) kwajili ya taratibu za kuzipitisha ili ziwafikie wakulima.
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“Mradi wa uzalishaji wa mbegu zinazovumilia chumvi na magadi – Tanzania”
(Mradi No: 2011 PASS 027)
)
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Shamba la mpunga lili loathirika kwa chumvi skimu ya Mombo,  Korogwe, Tanga  
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