
MAANDALIZI YA SHAMBA LA MIZABIBU 

NA UPANDAJI 

 

Sifa za eneo linalofaa kwa ajili ya kilimo cha 

mizabibu 

 

 Chagua eneo lisilokuwa na kivuli 

 Eneo lenye udongo wa tifutifu  

usiotuamisha maji.  

 Eneo liwe karibu na chanzo cha maji ya 

uhakika.  

 Eneo ambalo meza ya maji (water table) 

ipo juu hupunguza gharama za 

umwagiliaji 

 

Maandalizi ya shamba 

 Pima ukubwa wa shamba kabla ya 

kuanza maandalizi 

 Fyeka nyasi, miti, chimbua visiki na 

mizizi kisha fukia mashimo yote na 

sawazisha shamba.  

 Choma masalia ya mimea ili kuua 

fangasi aina ya Armillaria mellea 

ambaye husababisha kuoza kwa mizizi 

ya mizabibu.  

 

Njia za kuandaa shamba la mizabibu 

Kuna njia kuu mbili za kuandaa shamba la 

mizabibu 

 

1. Mitaro 

 Njia ya mitaro inafaa kwenye maeneo 

tambarare. 

 Pima shamba kwa kutumia kamba na 

futi kamba kwa nafasi ya mita 2.5 

mstari hadi mstari kwa kufuata uelekeo 

wa Mashariki kwenda Magharibi.  

 Kabla ya kuchimba mtaro pima 

sentimita 45 upande wa kulia wa kamba 

na sentimeta 45 upande wa kushoto wa 

kamba kwenye kila mstari ili kupata 

upana wa sentimeta 90. 

 Chimba mtaro wenye kina cha 

sentimeta 90.  

 Wakati wa kuchimba mitaro tenganisha 

udongo wa juu wa kina cha sentimita 60 

na udongo wa chini wa kina cha 

sentimita 30. 

 Wakati wa kufukia mitaro changanya 

mbolea na udongo wa juu kwa uwiano 

wa 1:2 kwa kuwa udongo wa juu ndio 

wenye rutuba.  

 Njia ya mitaro ni nzuri zaidi 

ukilinganisha na njia ya mashimo  

 Mitaro huwezesha mizizi ya mizabibu 

kutawanyika vizuri kwa kujipatia 

virutubisho vya kutosha.  

 Mtaro mmoja wenye urefu wa mita 64 

huhitaji tani 3.5 za mbolea ya samadi 

ambayo sawa na tani 87.5 kwa ekari 

moja.  
 

 

Mtaro wa sentimita 90x90 upana na kina 

na urefu wa mita 64 

 

 

2. Mashimo 

 

 Njia ya mshimo inafaa katika maeneo 

yenye mteremko mkali 

 Baada ya kupima shamba na kuweka 

mambo, funga kamba kwa nafasi ya 

mita 2.5 mstari hadi mstari na mita 1.5 

shimo na shimo 

 Chimba mashimo yenye vipimo vya 

sentimita 90x90x90, upana urefu na 

kina 

 Wakati wa kuchimba mashimo 

tenganisha udongo wa juu wa kina cha 

sentimita 60 na udongo wa chini wa 

kina cha sentimita 30. 

 Changanya mbolea na udongo wa juu 

kwa uwiano wa 1:2 (mbolea : udongo) 

  

 

Kuweka viegemezo 

 

Mizabibu ni mimea inayotambaa hivyo ni 

muhimu kuweka viegemezo. Viegemezo 

vinaweza kuwa vya nguzo/miti (Wooden poles) 

au vya zege (concrete poles).  

 

Faida za viegemezo   

 

 Hurahisisha upuliziaji wa dawa, 

kupalilia, kukatia na uvunaji wa zabibu 

shambani 

 Hukinga mimea dhidi ya magonjwa na 

wadudu waharibifu  

 Huruhusu mwanga wa jua na mzunguko 

wa hewa kuingia shambani kwa urahisi 

 

 



 

Namna ya kuweka viegemezo 

 

 Weka viegemezo shambani kipindi cha 

ukuaji wa mizabibu.  

 Nguzo za pembeni ziwekwe nanga ya 

jiwe au chuma na ziwekwe kwa ulalo 

(slanting). 

 Weka viegemezo kila baada ya mashina 

manne au matano  

 Funga waya wa kwanza sentimita 80-90 

toka ardhini unene wa waya ni milimita 

10 

 Funga waya wa pili sentimeta 50-60 

toka waya wa kwanza.  

 Funga waya wa tatu sentimita 45-50 

toka waya wa pili. 

 

Ukuzaji wa Mizabibu 

 

 Fungia mche wa mzabibu kwa kamba 

kila unapokua.  

 Pogolea machipukizi kila yanapoota. 

 

Kurejesha rutuba kwenye shamba la 

mizabibu ya zamani 

 

 Kawaida mbolea ya samadi iliyowekwa 

kwenye shamba la mizabibu hupungua 

uwezo wake wa kurutubisha udongo 

kadri inavyotumika. 

 Hivyo ni muhimu kurejesha mbolea 

kwenye shamba kila baada ya miaka 

mitano hadi saba 

 Wakati wa kurejesha mbolea chimba 

mtaro umbali wa sm 75-80 kutoka shina 

la mzabibu, mtaro uwe na upana wa sm 

30 na kina cha sm 60  

 Baada ya kuchimba mtaro changanya  

mbolea na udongo kwa uwiano wa 1:2  

 Inashauriwa kurudishia mbolea upande 

mmoja wa mstari mwaka wa kwanza na 

upande wa pili mwaka unaofuata ili 

kuepuka kuua mizizi ya mizabibu 

 

Upandaji wa miche ya mizabibu shambani 

 

 Chimba shimo ndani ya mtaro kina cha 

sm 30, mwagilia maji na nyunyizia 

kiuatilifu cha kuzuia mchwa kama 

Gamalin au Attakan 350  

 Panda miche kwa nafasi ya mita 1.5 kati 

ya mche na mche. 
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