UTANGULIZI

Zabibu inayokusudiwa kutengeneza mvinyo au
kukausha kiwango cha sukari ni muhimu sana
kuzingatia. Zabibu huvunwa ikiwa imeiva
vizuri kwa Kipimo cha sukari (Brix) 20 hadi 26
kutokana na matumizi yaliyokusudiwa.

Njia za kutambua uivaji wa zabibu;

e Kuhesabu siku tangu kukatia mzabibu

e Kuangalia mabadiliko ya rangi vya
zabibu

e Kuonja ladha ya zabibu

e Kutumia kifaa maalum kupima sukari
(Refractometer)

Zabibu baada ya kuvunwa ihifadhiwe kwenye
hali ya ubaridi (nyuzi joto -1 hadi 1) na sehemu
yenye mzunguko wa hewa. Zabibu ihifadhiwe
mbali na mazao yenye harufu kali kama vile
vitunguu kwa sababu inaweza kuchukua harufu
ya mazao hayo. Hakikisha zabibu hairundikani
au kugusa maji maana huharakisha kuoza kwa
zabibu. Zabibu zinaweza kutunzwa kwenye
ubaridi kwa wiki mbili hadi nne.

BIDHAA ZITOKANAZO NA ZABIBU
1. MVINYO

e Mvinyo ni kileo kinachotokana na
mchuzi (juisi) wa zabibu.

e Mchuzi wa zabibu huwa mvinyo baada
ya kuchachuka kwa sukari ya zabibu
iliyo ndani ya mchuzi.

AINA ZA MVINYO KUTOKANA NA
RANGI YA ZABIBU
e Mvinyo mweupe (white  wine):
hupatikana baada ya kuchachusha
mchuzi wa zabibu nyeupe
e Mvinyo mwekundu (red  wine):
Hupatikana baada ya kuchachusha
mchuzi wa zabibu nyekundu
e Mvinyo wa Rozee: Mvinyo huu
utengenezwa  kwa  mchanganyiko
maalum wa zabibu nyeupe na nyekundu
au baadhi ya zabibu kama Colombard
Blanc

AINA ZA MVINYO KUTOKANA NA
KIWANGO CHA SUKARI
e Mvinyo mkavu (dry wine): usio na
sukari
e Mvinyo wa sukari ya kati (semi sweet):
wenye sukari kidogo
e Mvinyo mtamu (Sweet wine): wenye
sukari nyingi

JINSI YA KUTENGENEZA MVINYO
Hatua muhimu za utengenezaji wa mvinyo.

e Pima sukari kutegemea na aina ya
mvinyo na kiasi cha kilevi (alcohol)
kinachokusudiwa

e Chambua zabibu kuondoa uchafu na
zabibu zisizofaa

e Pondaponda (crush) zabibu ili kuondoa
vikonyo

Kupata mvinyo mwekundu loweka
zabibu zilizopondwapondwa na
kuondolewa vikonyo kwa siku 3 hadi 5
(zabibu nyeupe hazilowekwi)

Kamua (press) zabibu zilizolowekwa
(red wine) au zilizopondwapondwa
(white wine) kupata mchuzi

Pima kiasi cha sukari kwenye mchuzi
na rekebisha kiwango cha sukari
kulingana na aina ya mvinyo
uliokusudiwa

Ongeza salfa (20 hadi 50 mg/L or ppm)
kulinda rangi na kuua vijidudu
visivyohitajika

Hamishia mchuzi wa zabibu kwenye
vyombo vya kuchachulia

Kila baada ya mwezi mmoja hamisha
mvinyo kwenye chombo kingine ili
kutoa makapi yanayotuama chini. Kwa
vifaa vya kisasa makapi huondolewa
bila kuhamisha mvinyo kwenye chombo
kingine. Zoezi hili litafanyika hadi mara
tatu.

Ongeza salfa ili  kuua vijidudu
visivyohitajika na kulinda kilevi
(alcohol) kila unapotoa makapi.

Baada ya uchachushaji kukamilika
(alcohol fermentation) funga vizuri
vyombo vya kuhifadhia visiruhusu
hewa kuingia.

Subiri kwa siku 30, na mvinyo utakuwa
tayari kwa matumizi.



KUONDOA UCHACHU KWENYE e Mapipa ya alminiamu au chuma

MVINYO (MALOLACTIC kisichoshika kutu (stainless steel)
FERMENTATION) TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA
e 1li kuondoa uchachu kwenye mvinyo FAIDA ZA MVINYO

funga kihifadhio ili kutoruhusu hewa Mvinyo (hasa mwekundu) una virutubisho aina

f‘\
kuingia kwa muda usiopungua wiki ya polyphenols kama anthocyanins, flavonoids v Q Tnn

tatl na resveratrol (antioxidants) ambazo husaidia

kuimarisha afya kama ifuatavyo:
e Baada ya wiki tatu chembechembe y Y '

e Kutunza mfumo wa mishipa ya moyo
(crystals) huonekana chini au kwenye e Kushusha shinikizo la dan?u y y
kuta za kihifadhio cha mvinyo e Kubunauza kiwanao cha  lehemu
e Hatua hii hutumia wiki 3 hadi miezi 4 pung g

v Transforming Agriculture

mwilini
e Kupunguza hatari ya kupata kiharusi USINDIKAJI WA ZABIBU
KUKOMAA KWA MVINYO (AGING) (stroke)
e Kuboresha mfumo wa mmeng’enyo wa
e Katika hatua hii mvinyo hubaki kwenye chakula
kifaa cha kuhifadhia kwa muda wa
mwaka mmoja au zaidi ku"ngana na 2. BIDHAA NYINGINE ZITOKANAZO
mahitaji ya soko NA ZABIBU
e Hii husaidia kuongeza ladha halisi ya e Zabibu za kukausha
mvinyo e Juisi
- e Jamu
Tanbihi: Hatua ya kuondoa uchachu na
kukomaa kwa mvinyo husaidia kupata
soko la kimataifa
JINSI YA KUHIFADHI MVINYO KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:
TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA (TARI),
Hifadhi mvinyo sehemu yenye ubaridi wa Kituo cha Makutupora, S.L.P 1676, Dodoma,
nyuzi joto 7 hadi 19, ili kuruhusu mvinyo Simu: +255 26 2961994,
kuendelea kukomaa. Barua pepe: cdmakutupora@tari.go.tz

Mvinyo utunzwe kwenye
e Makasiki/ mabalasi ya mbao (wooden
barrel)
e Chupa za kioo (rangi ya kahawia)



