
TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA 
KITUO CHA KIHINGA 

KIGOMA 

 
MBEGU BORA ZA MICHIKICHI 

 Kuna aina tatu za michikichi duniani ambazo ni: 
Dura (Jiwe), Pisifera (Bubu) na Tenera (Hote).  

 

 Aina zote tatu zinapatikana Tanzania 

 

 Aina hizi tunazitofautisha kwa kukata matunda 
yake na kuangalia yalivyoumbwa kwa ndani 

 

Jedwali  Na. 1: Tofauti ya aina za michikichi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 Dura na Pisifera  ni mbegu za kienyeji wakati 
Tenera ni mbegu ya kisasa na bora. 

 

 Tenera inazalishwa kwa kuchavusha mti mama wa 
Dura na Mti baba wa Pisifera 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Jedwali Na. 2: Ubora wa mbegu ya Tenera kulinganisha 
na aina nyingine 

 

 

 

 

 

 Mbegu za Tenera kwa sasa zinapatikana  Taasisi ya 
Utafiti wa kilimo Tanzania, kituo cha Kihinga 
kilichopo MkoaniKigoma 

 

 Vilevile zinapatikana kwa kampuni binafsi  zilizoko 
mjini Kigoma zinazozalisha chini ya usimamizi wa 
TARI.  

 

AINA MUONEKANO 
KWA NDANI 

UPATIKANAJI 
WAKE TANZANIA 

Dura (Hote) 
 

 

Asilimia 90 

Pisifera (Bubu) 
 

 

Asilimia 0.1 

Tenera (Hote) 

 

Ailimia 9.9 

 

AINA MUDA WA KUZAA  UTOAJI WA MAFUTA 

Dura (Hote) Miaka 5 Tani 1.6-2 kwa hekitari 

Pisifera (Bubu) Miaka 5 Haikamuliwi mafuta 

Tenera (Hote) Miaka 3 Tani 4-5 kwa hekitari 

 


