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katika kilimo cha muhogo Tanzania

UATUA 4: Kokotoa gharama za uzalishaji na faida

HATUA 5; Kuweka mbolea kwa wakati

' HATUA 6: Njia ya uwekaji mbolea

we know cassava

HATUA 1: Kutumia Mbinu Bora za Kilimo

Mbolea inashauriwa itumike ikiwa mbinu mbora za kilimo zimefuatwa:

*  Kilamaratumia mbegu bora zinazohimili magonjwa mfano Mkombozi, Mkuranga 1 au Kiroba. Tembelea tovuti
https://seedtracker.org/cassava/

*  Tunashauri kupanda mbegu zilizothibitshwa na zisizo na magonjwa.

*  Pand kwa nafasi ya mita moja (m1) kati ya mstari na mstari , na mita moja (m1) kati ya shina na shina (mimea 4,000 kwa ekari).

*  Andaa shamba vizuri ili kudhibiti magugu. Angalia Mapendekezo kwenye kipeperushi cha “Kanuni za Msingi za Kilimo cha Muhogo
Tanzania”.

HATUA 2: Chagua Mbolea Sahihi

Muhogo unahitaji virutubisho mbalimbali kukua. Virutubisho 3 ambavyo ni muhimu zaidi ni:
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Baadhi ya mbolea zinavyo virutubisho vyote vitatu (m.f. NPK 15:15:15, NPK 17:17:17 au NPK 20:10:10) wakati
mbolea nyingine zinanvyo virutubisho 1 au 2 tu (m.f. urea 46:0:0, DAP 18:46:0 na MOP 0:0:60).

Muhogo unahitaji virutubisho vyote 3 ila kiwango kinategemea na rutuba ya udongo na muda wa kupanda. Kwasababu hii
inafaa kutumia mchanganyiko wa mbolea tofauti kuliko kutumia mbolea moja yenye virutubisho vingi. Katika nyezo hii
tutaangazia matumizi ya mbolea zinazopatikana Urea, DAP and NPK 17:17:17.

HATUA 3: Weka kiasi cha Mbolea Kinachostahili

Kiasi cha mbolea cha kuweka kinategemea mavuno yako ya sasa. Fikiri jinsi muhogo ulivyostawi katika shamba lako, na
ulinganishe saizi ya mihogo kwenye shina na picha.

AwaDA | WaSTANI
Chini ya tani 3 kwa ekari Tani 3 - 6 kwa ekari Tani 6 - 9 kwa ekari Tani 9 - 12 kwa ekari Zaidi ya tani 12 kwa ekari
|kiwa mavuno yako ya sasa ni mengi, ndivyo mbolea inavyohitajika kidogo. Tumia kipeperushi chenye ramani Mfuko 1(wa 50kg)
ili kupata kiasi cha mbolea kinachopendekezwa katika wilaya yako . Mapendekezo hutolewa kwa kilo ya kwa ekari nl sawa na
mbolea mfano Urea, DAP, na NPK kwa ekari. Badili kiasi hichi kulingana na ukubwa wa shamba. ""‘;‘;‘k::'m va

. L _ Kiasi cha mbolea
Eneo la shamba lako (ekari) x Kiasi cha mbole kinachohitajika (kg ) = kinachohitajika kwenye
shamba lako (Kg

Scannevit

h
g CAMSCANNEY


https://v3.camscanner.com/user/download

HATUA 4: Kokotoa Gharama na Faida

Matumizi ya mbolea yatakua na maana Endapo mavuno

yatakua mengi zaidi ya gharama ya mbolea. Kiasi A VN N g, e 3o
kinachopendekezwa kinakokotolewa kwa kutumia bei ya N q Jumla ya Gharama ya Mbbleé S E ;‘,' L)
mihogo na bei ya mbolea katika eneo lako. P I—
Bei ya mfuko 1 wa Urea (T2S) Urea
; ; X inayohitajika
Inakulazimu kuhakikisha faida kwenye matumizi ya mbolea . Uzito wa mfuko 1 wa urea (kg) kwa ekari 1
Kokotoa gharama na faida inayotarajiwa. (kg)
Bai ya mfuko 1 wa DAP (T25) DAP
Ongezeko la Thamani Linalotarajiwa ¥ Uzito wa mfuko 1 wa DAP (kg) VAT,
kwa ekari 1
(kg)
Beiyatani1ya x Mavunoziada yanayo Bei ya mfuko 1wa NPK (TZ5) NPK
muhogo (T2S) tarajiwa (tani/ekari) + X inayohitajika
Uzito wa mfuko 1 wa NPK (kg) h
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Urea, DAP and NPK 17:17:17 inayohitajika kwa ekari 1, na ongezeko la uzalishaji linalotarajiwa hupatikana kwenye vipeperushi na ramani.

Tuangalie uwezo wako katika kukubali changamoto. Unawekeza mara ngapi katik

a bidhaa au teknolojia mpya za kilimo?
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Tumia mbolea tu ikiwa Tumia mbolea tu ikiwa

Ongezeko la thamani linalotarajiwa Ongezeko la thamani linalotarajiwa
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HATUA 5: Kuweka Mbolea kwa Wakati Muafaka

* Weka mbolea kwenye udongo wenye unyevu, baada ya mvua kunyesha
*  Weka kipimo kamili cha DAP wakati wa kupanda.

* Urea na NPK 17:17:17 ni vizuri ziwekwe kwa kugawanywa mara 2 hadi 4 katika kipimo sawa . Weka mbolea ya kwanza

mwezi 1baada ya kupanda. Kisha weka vipimo vinavyofuata kwa jinsi mvua itakavyoruhusu, baada ya miezi 2 hadi 3. Weka
NPK wakati wa mgawanyo wa 1-2, na baadae Urea.

HATUA 6: Weka Mbolea kwa Usahihi

* Chimba mtaro wa duara au nusu duara wenye kina cha sm 5 na umbali wa sm 20 kutoka kwenye shina la muhogo
*  Weka kiasi kinachohitajika cha mbolea kwenye mtaro na fukia

*  Uwekaji wa kiasi sawa cha mbolea kwenye kila shina la muhogo ni mgumu na unahitaji mazoezi. Kutumia mfuniko wa
chupa ya maji kunasaidia kupata kiasi sahihi (Angalia ukurasa wa mbele).
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Kwa watumiaji wa Vodacom Tanzania wanaweza kupata
PN e AKI l M 0 taarifa hii kwa kupiga namba 321
v‘“' 174 ZANIA WASILIANA NA: akilimo@cglar.org @ @
k ASSOCIATION au tembelea tovuti ya www.akilimo.org
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