
Uzalishaji wa miche bora ya Michikichi aina ya Tenera 

Miche bora ya Michikichi aina ya Tenera inazalishwa kwa kupitia hatua kuu tano ambazo ni: 

i. Kutambua miti mama aina ya Dura na miti baba aina ya Pisifera: Utambuzi huu 

hufanyika kwa kuangalia muonekano wa matunda ya miti ya Pisifera na Dura. Tunda la 

mti wa Pisifera halina kokwa (Endocarp) ndani au kama lipo basi ni dogo sana. Kwa nje, 

tunda la Pisifera lina nyama kubwa inayotoa mafuta ya kula (mawese). Tunda la mti wa 

Dura limezungukwa na nyama nyembamba inayotoa mafuta ya mawese, katikati lina 

kokwa nene na kwa ndani lina kiini (kernel) kidogo kinachotoa mafuta ya mise 

yanayotumika viwandani kutengenezea sabuni. 

 

 
Figure 1:A= Tunda la mti wa Dura likionyesha nyama nyembamba kwa nje na kokwa nene kwa 

ndani; B= Tunda la mti wa Tenera likionyesha nyama nene kwa nje na kokwa 
jembemba kwa ndani; C= Tunda la mti wa Pisifera likionyesha nyama nene juu 
mpaka ndani ya tunda bila k 

 

ii. Ukusanyaji wa chavua (Pollen): Ua la kiume la mti baba aina ya Pisifera lililokaribia 

kuchanua, husafishwa kwa kuondoa maganda ya nje kisha huvishwa mfuko maalumu 

wenye karatasi inayopitisha mwanga ili kuzuia chavua isiyotakiwa isichanganyikane na 

chavua ya hili ua. Mfuko huu pia unazuia chavua ya hili ua ikitoka isipeperushwe na 

upepo au kuharibiwa na mvua. Ua hili pia, huzungushiwa pamba iliyonyunyiziwa dawa 

ya kuua wadudu (Insecticide) kwenye shingo yake kisha mfuko uliovishwa kwenye ua 

hili hufungiwa sehemu iliyozungushiwa pamba. Dawa hii husaidia kuzuia wadudu 

wanaobeba chavua kutoka maua mengine yasiyotakiwa wasiingie na kuchafua chavua 

itakayotoka. Baada ya ua kufungiwa, ufuatiliaji wa mara kwa mara hufanyika ili kujua 

muda amabapo ua litakuwa limechanua na kutoa chavua. Kwa kupitia karatasi 

inayotpitisha mwanga kwenye mfuko, mtu anaweza kuona kama ua tayari limetoa 

chavua. Utagundua kama chavua imetoka kwa kuona ungaunga wa njano kwenye ua. 

Vile vile unaweza kutambua kuwa chavua imetoka kwa kusikia harufu ya chavua hiyo. 



Chavua hutoa harufu kali ambayo pia huvuti awadudu. Katika hatua hii, ua hukatwa 

likiwa ndani ya mfuko wake na kupelekwa maabara. 

Ua likishafikishwa kwenye maabara, hufunguliwa kutoka kwenye mfuko ambapo chavua 

hukusanywa a kwa kukung’uta chavua itoke kwenye ua na kisha huchekechwa na 

kuchujwa kwa kutumia chekecheo lenye matundu madogo sana ili kupata chavua halisi 

inayokuwa kama poda. Baada ya kuchuja, chavua hukaushwa kwa muda wa saa 8-12 

kisha huwekwa kwenye chupa ndogo, hufungwa vizuri ili kuzuia hewa isiingie na kisha 

huhifadhiwa kwenye friji katika nyuzi joto 4 (4°C) ambapo huweza kukaa kwa mda wa 

zaidi ya miezi 6 bila kuharibika. 

 

 

 
Figure 2: Ukusanyaji, uandaaji na utunzaji wa chavua 

A= Ua la kiume lililokomaa na kuanza kutoa chavua likiwa kwenye mti baba aina ya Pisifera; B= 

Chavua ikikungutwa kutoka kwenye ua la kiume na kuchekechwa kwa kutumia chekecheo; C= 

Chavua iliyochekechwa tayari kwa kuwekwa kwenye chupa; D = Chavua ikiwa imewekwa 

kwenye chupa tayari kwa kuhifadhi kwenye friji. 

 

iii. Utambuzi na ufungaji wa maua ya kike: Ua la kike la mti mama aina ya Dura 

lililokaribia kuchanua, husafishwa kwa kuondoa maganda ya nje kisha huvishwa mfuko 



maalumu wenye karatasi inayopitisha mwanga ili kuzuia chavua nyingine isiyotakiwa 

isichavushe ua hilo. Ua hili pia, huzungushiwa pamba iliyonyunyiziwa dawa ya kuua 

wadudu (Insecticide) kwenye shingo yake kisha mfuko uliovishwa kwenye ua hili 

hufungiwa sehemu iliyozungushiwa pamba. Dawa hii husaidia kuzuia wadudu 

wanaobeba chavua kutoka maua mengine yasiyotakiwa wasiingie na kuchavusha ua 

lililofungiwa. Baada ya ua kufungiwa, ufuatiliaji wa mara kwa mara hufanyika ili kujua 

muda amabapo ua litakuwa limechanua na lipo tayari kuchavushwa. Ua lililochanua 

utambulika kwa kutoa maua madogomadogo yenye rangi ya maziwa. 

 

 
Figure 3: A= Ua la kike ambalo halijasafishwa na kutolewa maganda; B= Ua la kike 

lililosafishwa na kutolewa maganda; C= Ua la kike lililosafishwa, kumenywa, 
kufungiwa pamba shingoni na kisha kuvalishwa mfuko. 

 

iv. Uchavushaji wa maua ya kike: Chavua iliyohifadhiwa kwenye friji huchukuliwa na 

kuchanganywa na poda (talcum powder) kwa uwiano wa 1:4 (chavua: poda) na kisha 

kuwekwa kwenye chupa maalumu ya kuchavushia. Chavua huchanganywa na poda ili 

kubana matumizi ya chavua na kutumika kama kibebeo cha chavua. Ua lililovishwa 

mfuko likichanua, mchavushaji hutoboa tundu dogo kwenye karatasi inayopitisha 

mwanga katika mfuko uliofunika ua kisha hupitisha mrija wa chupa ya kuchavushia na 

kupulizia chavua kwenye ua na kisha kuziba tundu la mfuko kwa kutumia plasta. Baada 

ya wiki mbili, mfuko huondolewa. Ua lililochavushwa huchukua muda wa miezi sita 

kukomaa. 

 



 
Figure 4: A = Ua la kike lililokomaa na kuchanua maua tayari kwa kuchavushwa; B = chupa ya 

kuchavushia 

 

v. Kuvuna na kuandaa mbegu: Mkungu uliokomaa huvunwa na kuhifadhiwa kwa siku 5-7 

ili mbegu zilainike na ziweze kupukuchulika kwa urahisi. Baada ya siku 5-7 za kuhifadhi, 

mbegu hupukuchuliwa kutoka kwenye mkungu kisha kulowekwa kwenye maji kwa muda 

wa siku 5-7 ili nyama ya juu ilainike. Baada ya siku 5-7 za kuloweka, mbegu hutolewa 

kwenye maji na kumenywa nyama ya juu. Nyama hii huweza kumenywa idha kwa 

mashine (Burundi expeller) au kutwangwa kwenye kinu. Baada ya kumenya, mbegu 

huoshwa kwa kusuguliwa ili kuondoa mabaki yote ya mafutamafuta juu ya mbegu na 

kisha huanikwa kivulini kwa saa 24 ili zikauke. Baada ya mbegu kukauka, huhifadhiwa 

kwenye mifuko na kusubiri kuoteshwa. 

 



 
Figure 5: Uandaaji wa mbegu baada ya kuvuna 

 
A= Upukuchuaji wa mikungu iliyoiva na kuhifadhiwa; B= Mbegu zilizopukuchuliwa tayari kwa 
kulowekwa; C= Ulowekaji wa mbegu kwenye ndoo; D = Mbegu zilizotwangwa na kumenywa; E 
= Uanikaji wa mbegu zilizotwanga, kumenywa na kusafishwa; F = Mbegu zilizokauka zikiwa 
zimehifadhiwa tayari kwa kuoteshwa. 

 


