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Dibaji 

Ili kumwinua mkulima wa Tanzania, awe na uhakika wa chakula katika 

kaya yake na ziada imwongezee kipato ili kupunguza umasikini, 

serikali ya awamu ya nne, ilianzisha mkakati wa Kilimo Kwanza. 

Mkakati huu ulizinduliwa Novemba, 2009 ukilenga kuwa chachu ya 

maendeleo kwa wananchi wanaotumia ardhi kama nguzo muhimu ya 

uzalishaji mali kwa maisha yao na maendeleo ya Taifa. 

Kufanikisha hili Serikali, ilitenga fungu la pesa kwa ajili ya utafiti wa 

mazao ya kilimo, mifugo na samaki chini ya usimamizi wa Taasisi ya 

Sayansi na Teknolojia (COSTECH).  

Mradi wa uhakika wa chakula na kipato wa kuhamasisha na kuendeleza 

uzalishaji mbegu bora za mahindi zinazovumilia ukame na 

kupendekeza viwango sahihi vya mbolea ya Nitrojeni, ni moja kati ya 

miradi iliyofadhiliwa na pesa hii ya serikali. Mradi huu umetekelezwa 

katika mkoa wa Morogoro katika wilaya mbili Kilosa na Mvomero, 

katika vijiji vya Mvumi na Madudu (Kilosa) na vijiji vya Msufini na 

Dibamba (Mvomero). Mradi huu uliwashirikisha wakulima mia moja 

(100). Sambamba na tafiti kwa wakulima kuliendeshwa tafiti katika 

vituo vya utafiti vya Ilonga, Chollima Dakawa na Selian (Arusha) 

zikilenga kuzalisha mbegu bora mpya za mahindi zinazovumilia ukame. 

Lengo kubwa la Kitabu hiki ni kutoa mwongozo wa kilimo bora cha 

zao la mahindi kwa wakulima wa mahindi ukanda wa mashariki mwa 

Tanzania. 
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1.0 UTANGULIZI 

Mahindi ni zao muhimu la chakula linalolimwa na kutumika Tanzania.  

Huzalishwa zaidi na wakulima wadogo wadogo katika maeneo madogo. 

Kiwango cha uzalishaji kwa mkulima bado  ni kidogo, wastani wa  tani 

0.5 tani kwa ekari, sawa na tani 1.25 kwa hekta ukilinganisha na 

kiwango kinachoweza kuzalishwa cha wastani wa tani 1.8 kwa ekari, 

sawa na tani 4.5 kwa hekta. Matatizo makubwa yanayochangia 

wakulima kuvuna kiasi kidogo cha mahindi ni pamoja na kutokutumia 

mbegu bora na kutofuata kanuni bora za kulima na kutunza shamba. 

Kijitabu hiki kinaelezea jinsi ya kuongeza mavuno ya zao la mahindi 

kwa kutumia mbegu bora na kuzingatia mbinu bora za utunzaji wa 

shamba. 

Kijitabu hiki kimetayarishwa katika jitihada za kutimiza mojawapo ya 

madhumuni makuu ya mkakati wa Kilimo kwanza, ambayo ni 

kuwafundisha wakulima ndani na nje ya mradi juu ya kilimo bora cha 

mahindi kwa kupanda mbegu bora zinazovumilia ukame na kutumia 

teknolojia mbalimbali zinazofaa kwa kuongeza  kiwango na ubora wa 

mavuno ya zao la mahindi. 

Kijitabu hiki kinaeleza kwa kifupi tu kuhusu utaalamu wa zao la 

mahindi. Ni matumaini yetu kwamba kijitabu hiki kitatumiwa na 

wakulima wengi wa zao la mahindi kama mwongozo wa kuanzia katika 

kuboresha kilimo cha mahindi.  Msomaji nje au ndani ya Mradi huu, 

akihitaji ufafanuzi zaidi anashauriwa kuwasiliana na Mkurugenzi wa 

Utafiti Kanda ya Mashariki, Ilonga S. L. P 33, Kilosa au Afisa 

Mfawidhi Taasisi ya utafiti wa Kilimo Chollima. S.L. P. 1892, 

Morogoro.  
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2.0 SIFA BAINIFU ZA MMEA WA MAHINDI 

Mmea wa mahindi umegawanyika katika sehemu kuu nne, nazo ni 

mizizi, shina, majani, na hindi lenyewe. Mhindi una mizizi mikuu 3 

hadi 5 na mizizi mingine midogomidogo. Mizizi ya mahindi inaweza 

kufikia kina cha sm 70 hadi 75 ambayo hutawanyika sambamba na uso 

wa ardhi ndani ya nusu kipenyo cha sm 100. Aina za mahindi 

hutofautiana kwa idadi ya pingili na ukubwa na wingi wa majani. Maua 

ya kiume (mbelewele) yanatokea nchani kuelekea juu na maua ya kike 

hutokea katikati mwa shina la mhindi ukizingatia urefu wa mhindi. 

Mbegu ya mahindi huota siku ya 5 hadi 7 baada ya kupandwa. Hata 

hivyo muda huu hutegemea joto la udongo na unyevu. Mbelewele 

huanza kukua wakati jani la nne linapoanza kuonekana. Mhindi (gunzi) 

huanza kutengenezwa kuanzia siku 7 hadi 10 baada ya mbelewele 

kuanzishwa. Kipindi cha pingili kurefuka katika mmea wa mhindi 

huanza kutokea muda mfupi tu baada ya mbelewele kuanzishwa. Katika 

kipindi hiki mahitaji ya virutubisho huongezeka. 

Takribani wiki 5 baada ya mbelewele kuanzishwa, mbelewele 

zinachomoza na chavua kupukutika. Siku 2 hadi 3 baadaye ndevu za 

mahindi huchomoza na kuchavushwa. Kipindi hiki ni muhimu sana 

katika ukuaji kwani mahitaji ya maji na virutubisho huongezeka. 

Upungufu wa vitu hivi viwili katika hatua hii husababisha upungufu wa 

mavuno kwa kiasi kikubwa. 

Baada ya kuchavushwa, ukuaji wa mmea unasimama na punje za 

mhindi hukua kwa haraka sana.  Katika kipindi cha siku 50 hadi 60 

baada ya ndevu kuchavushwa, mmea hupevuka na kuanza kuonesha 

dalili za kukomaa. Hii inategemea na aina ya mbegu katika suala la 

kukomaa. 
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3.0  AINA ZA MBEGU BORA ZA MAHINDI ZINAZOFAA 

  KUPANDWA UKANDA WA CHINI 

Uchaguzi wa aina gani ya mbegu ipandwe na mkulima hutegemea 

muda wa msimu, mwinuko kutoka usawa wa bahari na kiasi cha mvua. 

Aina ya mbegu zilizopendekezwa kwa maeneo ya ukanda wa chini, 

zimeoneshwa katika jedwali Na. 1. Viwango vya mavuno vinavyoweza 

kuzalishwa na vile vinavyotegemewa chini ya matunzo ya wastani pia 

vimeoneshwa. 

Aina mpya za mbegu za mahindi hupasishwa na kamati maalum ya 

wataalam wa kilimo kitaifa, baada ya kufanyiwa utafiti na kuthibitika 

kufaa katika mazingira husika. Zipo aina mbili za mahindi, mbegu 

chotara na mbegu za mchavusho wa wazi. Mbegu za mahindi 

zinazozalishwa kwa njia ya mchavusho wa wazi, mkulima huweza 

kuchagua mahindi mazuri kutoka shambani kwa ajili ya mbegu ya 

msimu unaofuata. Hata hivyo kutokana na wakulima wengi wa 

Tanzania kulima mahindi maeneo madogomadogo na yanayokaribiana, 

kuna hatari ya aina hizo za mbegu kuchanganyika. Ni vyema wakulima 

jirani kulima aina moja ya mbegu. Wakulima wanaolima aina hii ya 

mbegu inashauriwa waizungushe mbegu kwa misimu isiyozidi 3, zaidi 

ya hapo mkulima anashauriwa kununua mbegu mpya kutoka maduka ya 

pembejeo. Kwa mbegu chotara, mkulima anashauriwa kununua mbegu 

mpya kutoka dukani kila msimu kwani mbegu hii hupunguza mavuno 

na mfanano wa maumbile yake na hivyo kupoteza sifa zake iwapo 

itarudiwa kwa mara ya pili au zaidi. 
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Jedwali Na. 1; Aina ya mbegu zilizopendekezwa ukanda wa chini na 

Pwani (mita 0-900 kutoka usawa wa bahari. 

 

Mbegu: Staha, TMV-1, Kito-st, Bora na CH1: Hazivumilii ukame 

              STUKA M-1, TAN 250, TAN 254 NA TAN H600:  Huvumilia ukame  
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3.1 Utayarishaji wa shamba 

Ni muhimu kuandaa shamba la mahindi mapema kabla ya msimu wa 

kupanda kuanza. Utayarishaji waweza kufanywa kwa njia mbili: 

Kulima (kwa jembe la mkono, ngombe au trekta) au kwa kutumia 

kiuagugu. Ikiwa shamba litalimwa inabidi liandaliwe vizuri kwa kutifua 

udongo kwa kina kisichopungua sentimita 15 hadi 20. Vinginevyo 

kiuagugu kisichochagua (kinachoua magugu yote) mfano Round up 

kinaweza kutumiwa katika kuandaa shamba kwa kunyunyizwa kwenye 

magugu badala ya kulima. Mahindi huweza kupandwa katika sesa au 

matuta kutegemea na aina ya udongo na wingi wa maji angalia picha 

namba 1, matuta hufaa zaidi sehemu ambako kuna maji yanayoweza 

kutuama. Matuta yakufungwa (tied ridges) hutumika sehemu zenye 

mvua haba.  Matuta yakifungwa vizuri, mfano umbali wa meta 4 

huweza kukusanya maji ya kutosha na mavuno huweza kuongezeka 

kwa sababu ya uhifadhi wa unyevunyevu. 

 

Picha Na. 1: Matuta ya kufungwa 
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3.1.1 Wakati wa kupanda 

Mahindi yapandwe katika udongo wenye unyevu wa kutosha na 

usiozidi kiwango ili kuzuia uotaji hafifu na mbegu kuoza. Kupanda 

mapema ni kigezo kimojawapo kinachoongeza mavuno. Mavuno 

pungufu, uharibifu wa wadudu na magonjwa hutokea iwapo mahindi 

yatachelewa kupandwa. Kwa mfano mbegu zisizostahimili ugonjwa wa 

milia huathirika zaidi zikichelewa kupandwa. Muda muafaka wa 

kupanda mbegu za mahindi ya msimu kwa ukanda wa chini. (0-900 

meta kutoka usawa wa bahari) ni kati ya wiki ya kwanza na ya tatu ya 

mwezi wa pili ambapo mvua za masika hutegemewa kuanza kunyesha. 

Upandaji ufanyike mara tu mvua za kwanza zikinyesha kukiwa na 

unyevu wa kutosha kuotesha mbegu. Kupanda na mvua za mwanzo bila 

kujali unyevu ulioko katika udongo husababisha mbegu kuoza au 

kutoota vizuri. Kuchelewa kupanda pia husababisha upungufu mkubwa 

wa mavuno kwa vile unyevu unaohitajika kipindi cha kutoa mbelewele 

na ndevu hukosekana. Hivyo basi kupanda kufanyike kwa kuzingatia 

kuwa kipindi cha kutoa mbelewele na chavua kinaangukia wakati kuna 

mvua za kutosha. Urefu wa msimu wa kupanda na idadi ya siku za 

kutoa chavua za mahindi, huwezesha kutoa uamuzi wa lini na aina gani 

ya mbegu ya kupanda. Iwapo mvua zitachelewa na ulipanga kutumia 

mbegu za muda mrefu, unaweza kubadilisha na kupanda mbegu 

inayokomaa mapema. Jedwali namba 2 linaeleza zaidi. 

Jedwali na 2: Mapendekezo ya muda wa kupanda mahindi ukanda 

wa chini, Kanda ya Mashariki Tanzania                                                                                        

Kituo Desemba Januari Februari Machi 

Gairo     

Kilosa     
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Morogoro     

Mvomero     

Kibaha     

Bagamoyo     

Tanga     

3.1.2 Kina cha kupanda 

Kina cha kupanda mbegu ya mahindi ni muhimu ili kuiwezesha mbegu 

igusane na unyevu, isikauke kirahisi, isiliwe na wadudu na wanyama 

waharibifu ili iweze kuota kirahisi. Kawaida kina kinachofaa kupanda 

mbegu ya mahindi ni sm 5 hadi 7 (tazama picha namba 1). Katika 

maeneo makame mbegu ya mahindi yaweza kupandwa katika kina 

kirefu kuliko kawaida na shimo likafukiwa na udongo kiasi (tazama 

picha namba 3) Mbegu ya mahindi huota baada ya siku 5 hadi 7 baada 

ya kupandwa kutegemea joto na unyevu wa udongo husika.   

        

                   

  

 

                   Picha Na. 2                                                    Picha Na. 3 

Kina cha kupanda mbegu na mbolea ya kupandia na kufukia 

3.1.3 Idadi ya mimea, nafasi na kiasi cha mbegu 

Tatizo mojawapo la wakulima wetu ukanda wa chini, wengi wao huwa 

hawapandi kiasi cha mbegu, (idadi ya mimea) kinachopendekezwa 
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katika eka. Ili kupata mavuno mengi, idadi ya mimea katika eneo 

lazima iwe ni ile iliyopendekezwa kitaalamu. Aidha ili kupata idadi ya 

mimea inayopendekezwa kitaalam inabidi kupanda mahindi kwa nafasi 

zilizopendekezwa kati ya mistari na shimo hadi shimo. 

Mahindi ya msimu yapandwe katika upana wa sentimita 75 (futi mbili 

na nusu) mstari hadi mstari na sentimita 60 (futi mbili) shimo hadi 

shimo. Katika upandaji huu mbegu tatu zipandwe. Baada ya kuota 

mahindi yapunguziwe na kubakiza miche miwili katika shimo. Mahindi 

yakipandwa katika mstari hurahisisha palizi, udhibiti wa wadudu na 

hutoa nafasi kwa mwanga wa jua kuyafikia majani ya mhindi kirahisi. 

Eka moja ya mahindi iliyopandwa kwa nafasi iliyopendekezwa 

inatarajiwa kuwa na idadi ya miche 18,000. Kwa wastani eka moja 

inahitaji kilo 8 hadi 10 za mbegu. 

3.1.4 Mbolea 

Kuna makundi mawili ya mbolea, mbolea za kupandia na mbolea za 

kukuzia. Hitaji la mbolea katika mahindi ni muhimu karibu katika 

udongo wote ukanda wa chini. Sehemu nyingine huhitaji mbolea aina 

zote mbili, mbolea ya kupandia na mbolea ya kukuzia, wakati sehemu 

nyingine huhitaji aina moja, mbolea ya kukuzia. Mbolea huhitajika 

wakati mahindi yakiwa machanga. Mbolea za kupandia ni kama TSP na 

DAP na mbolea za kukuzia ni kama SA na Urea, kulingana na aina ya 

udongo. Mbolea itatumika vizuri kwa mmea iwapo itawekwa udongoni 

karibu na mbegu wakati wa kupanda. (tazama picha na.3) Mbolea ya 

kupandia iwekwe sm 5 chini au pembeni mwa mbegu ndani ya shimo. 

Mbegu ikigusana na mbolea itaunguzwa na kusababisha uotaji mbovu. 

Aidha mbolea ya kukuzia, isiwekwe juu ya udongo bali ichimbiwe 

kwenye kishimo chenye kina cha sm 5 na sm 5 kutoka shina la mmea. 

Mbolea iwekwe na kufunikwa na udongo. Mbolea ya kukuzia ikiwekwa 
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juu ya ardhi bila kufunikwa na udongo hupotea kwa njia ya kuyeyuka 

hewani (volatilization) Angalia picha numba 4. 

 

 

 

 

 

 

 

 
Picha Na. 4:  Mbolea ya kukuzia 

 

Ili kupata mavuno mengi mmea wa mahindi huhitaji virutubisho kwa 

wingi hasa Naitrojeni (N), Potasiam (K) na Fosiforasi (P). Virutubisho 

hivi vyaweza kupatikana kwa kutumia mbolea vunde na hai (itokanayo 

na mimea na wanyama) na ya viwandani. Mbolea hii ni pamoja na 

samadi, na mboji.  Kwa mbolea ya samadi tumia tani 4-5 kwa ekari. 

Matokeo ya matumizi ya mbolea hutegemea sana kuwepo kwa unyevu 

wa kutosha katika udongo. Inashauriwa mbolea ya kukuzia iwekwe 

wiki nne baada ya mahindi kuota (mhindi ukiwa na majani kati ya 6-8). 

Viwango vya mbolea vimeonyeshwa kwenye jedwali namba 3 
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Jedwali na 3: Mapendekezo ya mbolea katika kilimo cha mahindi 

ukanda wa chini (mvua nyingi na mvua kidogo) 

 

Kiwango cha mvua Kiwango cha mbolea 

(kg/ekari) 

Eneo   

Mvua nyingi (800-

1200mm/msimu yenye 

mtawanyiko mzuri) 

70 kg Urea/ekari. 

35 DAP/ekari 

 

Dar es salaam, Pwani, 

Tanga na Morogoro 

Mvua kidogo (500mm-

700mm/msimu mtawanyiko 

mzuri) 

56 Urea/ekari 

17 DAP/ekari. 

 

3.1.5 Kudhibiti magugu 

Udhibiti wa magugu katika shamba la mahindi ni muhimu ili 

kupunguza ushindani baina ya mahindi na magugu dhidi ya maji, 

virutubisho, na mwanga. Inapendekezwa shamba la mahindi liwe safi 

bila magugu katika siku 40 za mwanzo baada ya mahindi kuota. 

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa kwa kawaida palizi 2 za mkono 

zinatosha katika maeneo ya ukanda wa chini. Mapendekezo ya muda 

kati ya palizi ya kwanza na ya pili ni kati ya wiki ya 2 na ya 4 au 5 

baada ya kupanda, kutegemea eneo. 

Magugu pia yaweza kudhibitiwa na viuagugu. Njia hii inaweza kuwa ya 

manufaa na yenye faida kama itafanyika kwa usahihi. Viuagugu dhidi 

ya nyasi na majani mapana bila kudhuru mahindi vinapatikana katika 

maduka ya pembejeo.  Iwapo mahindi yatachanganywa na mazao jamii 

ya mikunde (Kilimo mseto) tahadhari ichukuliwe kutumia 

mchanganyiko sahihi ili kuepuka kudhuru zao jingine. Viuagugu 

vimeonyeshwa kwenye jedwali namba 4 
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Jedwali namba 4: Viuagugu vinavyofaa kutumiwa katika shamba la 

mahindi pekee 

Jina la kiuagugu Kiwango 

l/ekari 

Umri wa 

zao 

Umri wa 

magugu 

Magugu 

yanayo 

dhibitiwa 

Atrazine 

gesaprim(500g/lFW) 

Gesaprim (800g/kgWP) 

0.6 hadi 2 

 

0.6-1.2 

Kabla au 

baada ya 

kuota. 

Kabla au 

mapema 

baada ya 

kuota, kabla 

ya magugu 

kufika sm 3 

Majani 

mapana na 

baadhi ya 

nyasi 

isipokuwa 

Rotbollia 

spp 

2,4-D Fernimine 

(720g/lMI 

0.3-0.6 Baada ya 

kuota sm 

20-30 juu. 

Epuka 

kugusa 

majani ya 

juu 

Baada ya 

kuota majani 

machanga 

yanayostawi 

Majani 

mapana 

yaishiyo 

mwaka 

mmoja 

Atrazine + meto-laachor 

Primagram 

500(250+250g/lFW 

1-2.4 Kabla ya 

kuota hadi 

majani 3 

Kabla au 

mapema 

baada ya 

kuota, kabla 

ya magugu 

kufika sm 3 

Nyasi 

ziishizo 

mwaka 

mmoja na 

majani 

mapana 

Alachlor 

Lasso(480/g/IEC) 

1.4-2 Kabla ya 

kuota 

Kabla au 

mapema 

baada ya 

kuota kabla 

ya nyasi 

kuwa na 

majani 2. 

Nyasi 

ziishizo 

mwaka 

mmoja na 

majani 

mapana 
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Alachlor+AtrazineLass

o + Atrazine (350 + 

200g/lBC) 

2-2.4 Kabla ya 

kuota  

Kabla au 

mapema 

kabla magugu 

hayajafika 

sm3 

Nyasi 

ziishizo 

mwaka 

mmoja au 

majani 

mapana 

Pedimemethalin Stomp 

(500g/ha BC) 

Stomp (30g/kgG) 

1.2-1.6 

 

20-24kg 

Kabla ya 

kuota na 

mara tu 

baada ya 

kupanda 

Kabla ya 

kuota 

Nyasi 

ziishizo 

mwaka 

mmoja na 

majani 

mapana 

 

3.2 Udhibiti wa magonjwa 

Kuna magonjwa makuu aina sita yanayoshambulia mahindi katika 

ukanda wa chini. Haya yanaweza kupunguza mavuno kwa kiasi 

kikubwa. Magonjwa haya ni yale ya kutu ya kawaida, bakajani, 

ugonjwa wa milia, GLS, magonjwa ya kuoza kwa magunzi na MLND. 

Angalia picha namba 5, 6, 7, 8, 9, na 10. Kati ya magonjwa hayo 

hakuna hata moja linaloweza kudhibitiwa kwa kutumia dawa na faida 

ikapatikana. Uthibiti pekee wa magonjwa haya ni kupanda mbegu 

zinazovumilia au kinzani kwa magonjwa hayo. 

3.2.1 Kutu ya majani ya kawaida (Puccinia sorghi) 

Ugonjwa wa kutu ya kawaida na kutu ya majani, tazama picha (Na. 5 na 

Na. 6) Kutu ya kawaida (Common rust), inayosababishwa na Pucccinia 

sorghi. Vivimbe vidogo vidogo hutokea pande zote za majani, huwa 

vya kahawia mwanzoni na baadaye hubadilika na kuwa vyeusi 

vinapofunguka. 
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Picha Na. 5 : kutu ya kawaida (puccinia sorghi)       Picha Na 6:  Polysora sorghi 

 3.2.2 Bakajani (Helminthosporium turcicum) 

Ugonjwa huu husababisha jani kuweka rangi ya kahawia. Hakuna 

viiniyoga (Spores) vinavyoonekana katika uso wa majani. Makovu au 

madoadoa hutokea kwanza katika majani ya chini yaliyokomaa. Kadri 

mmea unavyokua makovu hayo hukua na kuwa mengi. Makovu hayo ni 

marefu na yanapinda nchani. Makovu haya baadaye huua jani lote. 

Angalia picha namba 8. 
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Picha Na 7 :Ugonjwa wa Milia (MSV)               Picha Na 8: ugonjwa wa bakajani   

        (H.turcicum)                                  

3.2.3 Ugonjwa wa milia 

Ugonjwa huu hutambuliwa kwa mistari ya weupe wenye njano kwenye 

majani. Angalia picha namba 7. Kama ugonjwa ukitokea mapema 

katika maisha ya mmea, mmea hudumaa. Mahindi yaliyopandwa 

mapema ndani ya msimu hayashambuliwi na ugonjwa huu kama 

mahindi yaliyochelewa kupandwa. Ukichelewa kupanda kipindi hicho 

huwa na panzi wengi wanaoeneza ugonjwa huo. 

Mbegu za mahindi TMVI-1, KITO ST, STAHA, SITUKA M-1,na CH1 

ni kinzani kwa ugonjwa huu.  

3.2.4 Ugonjwa wa madoa (Grey leaf spot-GLS) 

Ni ugonjwa wa ukungu wa mahindi. Angalia picha namba 9 

Husababishwa na vimelea aina ya Cercospora zea maydis. Ni ugonjwa 
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ulioingizwa barani Afrika miaka ya 1980 kutoka Marekani baada ya 

kuagiza mahindi kutoka huko. 

3.2.5 Ugonjwa wa kuoza gunzi 

Yapo magonjwa matatu muhimu ya gunzi: Gibberella Spp,Fussarium 

ssp, na Diplodia Spp. Magonjwa haya yanashambulia mbegu na gunzi. 

Angalia picha namba 10. Yanaweza kutokea wakati mhindi unakuwa, 

lakini mara nyingi hutokea wakati wa kukomaa. Ndege, wadudu na 

wanyama huharibu maganda ya mahindi na ugonjwa huingia kwenye 

mhindi kama mashambulizi ya pili, na husababisha uharibifu. 

                                                                             

 
Picha Na 9: ugonjwa wa Madoa (GLS)                     Picha Na 10: Ugonjwa wa 

                                                                                  kuoza gunzi (Fussalium spp) 

 

Magonjwa haya hutokea kwa wingi kwenye maeneo ya mvua nyingi. 

Mara uonapo ugonjwa huu, mahindi yaliyoathirika, pamoja na maganda 

yake yachomwe moto ili kuzuia uambukizo msimu unaofuata.  

 

4.0 KUVUNA NA KUHIFADHI 

Mahindi hukomaa kimaumbile kati ya wiki 7-8 baada ya kutoa 

mbelewele. Wakati huu punje ya mahindi huwa na unyevu kati ya 

asilimia 35-40. Kutokea kwa rangi nyeusi kwenye sehemu ya chini ya 
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punje ya mahindi ni dalili nzuri inayoonesha ukomavu kimaumbile na 

kwa majani kuwa njano. Kwa ujumla uvunaji wa mahindi baada ya 

kukomaa uwe wakati wa kiangazi kuepuka hatari ya kuoza mbegu, 

kuota kuvu (Mold growth) au kuota kwenye gunzi. Ili kuwa salama 

zaidi mahindi yavunwe wakati unyevu wa punje umefikia asilimia 15-

20 (pukucha mbegu kutoka kwenye hindi, vunja kwa jino isitoe 

unyevunyevu wowote). Mahindi yaliyovunwa yanapaswa kukaushwa 

juani au katika banda lililowazi. 

 

4.1 Udhibiti wa wadudu waharibifu ghalani 

Inakadiriwa asilimia 25-30 ya mahindi yote nchini hupotea kwa kuliwa 

na wadudu pamoja na wanyama wadogo waharibifu ghalani. Mahindi 

yakicheleweshwa kuvunwa shambani huanza kushambuliwa hukohuko 

na wadudu waharibifu. 

4.1.1 Aina za wadudu waharibifu ghalani ni kama wafuatao angalia 

picha Na.11 

1. Vitembo (Sitophilus spp) 

 

2. Kifauwongo (Tribolium spp) 
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3. Nondo (Angoumois) Sitrotoga cerealella 

                                                

4. Dumuzi(Prostephanus truncatus) 

5.         

Picha na 11 

Ili kudhibiti upotevu wa mahindi ghalani unaosababishwa na wadudu 

waharibifu ni vyema kuvuna mahindi kwa wakati, yakaushwe na 

kupetwa vizuri na kutiwa viuadudu vilivyopendekezwa kuhifadhia 

mahindi ghalani. 

4.2 Viuadudu vlivyopendekezwa kuhifadhia mahindi ghalani. 

1. Actelic Supa Dust (Actelic 1%)  Gram 100 ya dawa hii 

hutumika kuhifadhia kilo 90-100 za mahindi yaliyopukuchuliwa 

https://www.grainscanada.gc.ca/storage-entrepose/pip-irp/images/agm-adg-damaged-grain_b.jpg
https://www.grainscanada.gc.ca/storage-entrepose/pip-irp/images/agm-adg-damaged-kernel_b.jpg
https://www.grainscanada.gc.ca/storage-entrepose/pip-irp/images/agm-adg-damaged-grain2_b.jpg
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2. Malathion ya unga 1%: Gramu 110 ya dawa hutumika 

kuhifadhia gunia moja la mahindi yaliyopukuchuliwa. (kilo 90-

100 za mahindi) 

3. Baadhi ya madawa ya asili pia yamedhihirika kuhifadhi mahindi 

ghalani kwa mafanikio.  

Iwapo mkulima hataweza kutumia dawa ya kuhifadhia mahindi yake 

anashauriwa kuhifadhi mahindi yake ndani ya chombo kisichopitisha 

hewa kama vile pipa, au vifaa vingine. Hata hivyo udhibiti wa wadudu 

utafanikiwa tu katika maghala ambayo yanawekwa safi wakati 

wote.Usafi unatakiwa ufanyike angalau mara moja kwa mwaka kabla 

ya kuingiza mazao mapya ghalani. 

Baada ya kufanya usafi mkulima anashauliwa kunyunyuziwa dawa ya 

Actelic supa (Actellic EW 35) ya maji ili kuua masalia ya wadudu wa 

msimu uliopita 



24 

 

 


