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Mbinu za kukabili/kuzuia Ugonjwa wa kuungua

kwa majani :

i. Tumia mbegu zenye ukinzani

ii. Usitumie kiasi kikubwa cha mbolea za naitrojeni
kuliko ilivyopendekezwa kitaalamu

iii. Hakikisha usafi wa shamba kwa kuondoa magugu
ambayo ni maficho ya vimelea, fukia masalia yote ya
mavuno na maotea ya mpunga ambayo huwa vyanzo
vya vimelea (bacteria)

iv. Weka shamba katika hali ya usafi. Ondoa magugu
yote yanayoweza kuwa maficho (mazalia) ya
bacteria. Lima kufukia masalia ya mimea ya mpunga
na mipunga inayoota baada ya kuvuna ambayo
inaweza kutunza vimelea vya bacteria

v. Tengeneza njia za kutolea maji wakati wa mafuriko
makubwa

vi. Tumia viuatilifu vinavyopendekezwa kitaalamu

4. Baka kahawia (Rice Brown Spot)

Ugonjwa wa baka kahawia unasababishwa na kimelea
kuvu (fangasi) aitwae Bipolaris oryzae (Cochliobolus
miyabeanus). Dalili za ugonjwa huu zinatofautiana.
Mabaka yakiwa bado madogo ni kahawia iliyokolea
(brown) wakati mabaka makubwa yana rangi kahawia
iliyofifia au kijivu iliyozungukwa na kahawia
inayokarbia kuwa nyekundu. Mabaka yenye umri
mkubwa yana rangi ya njano inayong’aa inayozunguka
baka la kahawia.

Ugonjwa wa baka kahawia husababisha kupungua
idadi ya masuke, idadi ya punje kwenye suke, uzito wa
punje na kuongeza idadi ya mapepe. Upotevu wa mazao
unaosababishwa na ugonjwa huu unatofautiana sana,
kati ya 4 to 52 %.

Kwa kawaida ugonjwa huu hutokea katika mazingira
ambayo kuna upungufu wa maji na hasa inapochaganyi-
ka na kutokuwepo kwa uwiano mzuri wa virutubisho
vya mimea ardhini na zaidi upungufu wa kirutubisho
cha naitrojeni. Ugonjwa wa baka kahawia unazidi
kutokea mara kwa mara na kuwa na uharibifu zaidi
kadri ukame unavyokuwa ukitokea mara kwa mara. Ila
ukame na umande mwingi ni mazingira yanayofaa
kusababisha mlipuko mkubwa wa ugonjwa. Hali ya
hewa ya unyevu mwingi (86-100%) na joto kati ya 20
hadi 260C ni mazingira yanayofaa kutokea ugonjwa.
Kimelea anayesababisha baka kahawia anaweza kuishi
kwenye masalia ya zao la mpunga shambani.

TAASISI YA UTAFITI WA

KILIMO TANZANIA

Mbinu za kukabili/kuzuia Ugonjwa wa baka kahawia :

i. Tumia mbegu zenye ukinzani

ii. Zingatia matumizi sahihi ya mbolea

iii. Hakikisha shamba lina unyevu muda mwingi

iv. Weka shamba katika hali ya usafi

v. Ongeza rutuba ya shamba kwa kuongeza virutubisho
kama “calcium silicate slag” yenye viwango vidogo
vya silicon

vi. Tumia mbegu zisizo na maambukizi ya vimelea

vii. Tibu mbegu na maji moto (53-549C) kwa dakika
10-12 kabla ya kupanda. Ili kuongeza ufanisi loweka
mbegu kwenye maji baridi kwa saa 8 kabla ya kutibu
kwa maji ya moto.
Pia unaweza kutibu mbegu kwa kutumia viua kuvu,
kwa kuwa kuvu husika huenezwa kupitia mbegu
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MAGONJWA SUMBUFU

KATIKA ZAO LA MPUNGA




Utangulizi

Kuongezeka kwa kipato cha mazao kunaotokana na ma-
tumizi ya mbegu mpya zilizoboreshwa na kutumia mbinu
bora za kilimo.

Udhibiti wa visumbufu na magonjwa una
mkubwa sana kwenye kuongeza mavuno.

mchango

Magonjwa muhimu ya zao la mpunga Tanzania
Magonjwa yanayosumbua zaidi kwenye kilimo cha
mpunga ni :-

1. Ukungu mKkuu (Rice blast)

Ukungu mkuu wa mpunga unasababishwa na vimelea
aina ya kuvu (fangasi) aitwae Magnaporthe oryzae
(Pyricularia oryzae). Dalili zake ni pamoja na mabaka
ambayo huweza kutokea sehemu zote za mmea kama
majani, pingili, suke, ala ya suke, shingo ya suke, vikon-
yo vinavyoshikilia punje na punje zenyewe. Majani
huonesha mbabuko wa rangi ya kijivu katikati, kahawia
pembeni na yanakuwa na umbo la kujisokota. Ugonjwa
huu ni moja kati ya magonjwa ya mpunga yanayosum-
bua sana na unaweza kusababisha upotevu wa mvuno
kwa kiasi cha asilimia 10 mpaka 30 na zaidi.

Collar blast

Leaf blast

Node blast

Neck blast

Mbinu za kukabili/kuzuia ugojwa wa Ukungu:

i. Kutumia mbolea ya Nitrogen(urea) kwa kiasi sahihi
na kwa kuigawa ili kuweka kidogo kidogo mara
nyingi

ii. Tumia mbegu zenye ukinzani

iii. Furisha maji shambani mara kwa mara iwezeka-

navyo

iv. Safisha shamba na hasa kwa kuodoa mipunga pori,
maotea na masalia ya majani ya mpunga baada ya
kuvuna

v. Tumia viuatilifu (fungicide)

vi. Usisonganishe miche shambani

vii.Tumia mbegu au miche safi ambayo haijaambukizwa

viii. Tumia mzunguko wa mazao ulio sahihi

2. Kimyanga
(Rice Yellow Mottle Virus (RYMV) disease)

Ugonjwa wa kimyanga husababishwa na virusi.

Dalili zake ni michirizi, mchanganyiko wa rangi ya njano,
kupoteza rangi halisi na umbo la jani, kupungua uwezo
wa kupacha na hata kufa kwa mmea ulioathirika. Pia
husababisha mapepe, masuke kupoteza umbo lake la
kawaida. Kimyanga husambaa kati ya mimea ya mpunga
na hata kwa mimea mingine kupitia njia mbali mbali
lakini wasambazaji wakuu ni wadudu. Pia ugonjwa huu
husambazwa na binadamu katika shughuli zake shamba-
ni. Kimyanga hakisambazwi kwa njia ya mbegu. Kimyan-
ga huweza kusababisha upotevu mkubwa wa mazao kiasi
kinachofikia asilimia 25 - 100.

WADUDU WASAMBAZAO UGONJWA WA KIMYAGA (RYMV)

Chrysomelid beetle Panzi

Maize ladybird

Short-horned grasshopper (Chnootriba similis) Thunberg

(Oxya hyla hyla)

(Chaetocnema pulla)
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Mbinu za kukabili/kuzuia ugonjwa wa kimyanga :

Hakuna dawa ya kuponya wala kuzuia ugonjwa huu

i. Tumia mbegu zenye ukinzani (kama zipo)

ii. Choma/ondoa magugu ambayo yanaweza kuwahifad-
hi wadudu wasambazaji

iii. Ondoa mimea iliyoambukizwa na kuiteketeza (angalia
usishike mimea isiyo na ugonjwa)

iv. Usishike mimea mingine baada ya kushika mimea

iliyoambukizwa

v. Tumia vifaa visafi ambavyo havijagusa maeneo yenye
ugonjwa

vi. Tumia viuatilifu dhidi ya wadudu wasambazaji kama
vile panzi

vii. Tumia mbinu shirikishi (IPM). Mbinu hii inahusisha
mchanganyiko wa baadhi ya mbinu kama; kuharibu
masalia ya mimea, kuchelewesha kupanda kama una
uhakika na umwagiliaji hii inasaidia kukwepa kipindi
cha wadudu wengi wanaosambaza ugonjwa, kutumia
mbegu zenye ukinzani na Kkutumia viuatilifu
kuangamiza wadudu wanaosambaza ugonjwa

Angalizo
Ugonjwa hufananishwa sana na upungufu wa virutubisho
ardhini mfano naitrojeni (urea)

3. Ugonjwa wa kuungua kwa majani
(Bacterial Leaf Blight)

Ugonjwa huu husababishwa na bacteria ajulikanae kama
Xanthomonas oryzae pv. oryzae. Chanzo cha ugonjwa
kinaweza kuwa masalia yenye maambukizi shambani au
mbegu zenye maambukizi. Ugonjwa huu unashamiri
zaidi kwenye mazingira ya joto  (25-349C) na hali ya
hewa yenye unyevu mwingi hasa ukiwa juu ya 70%,
upepo mkali na mvua nyingi zinazoendelea. Matumizi ya
kiasi kikubwa cha mbolea za naitrojeni zinafanya mimea
kuwa rahisi kushambuliwa. Ugonjwa wunasababisha
mimea kunyauka na kuwa njano na kukauka kwa majani.
Huanza kujitokeza kwenye kingo za majani kwa kufanya
michiririzi ya kahawia na manjano. Michirizi hukatiza
mishipa ya majani kadiri ugonjwa unavyoongezeka.
Kadri ugonjwa utakavyotokea mapema ndivyo kiwango
cha uharibifu kinakuwa kikubwa. Upotevu wa mazao
unaweza kufikia asilimia 70 kulingana na udhaifu wa
aina ya mbegu ya mpunga.

©




