
UTANGULIZI 

 
Zabibu ni tunda linalotumika kulingana na mahitaji 

ya mtumiaji. Zabibu zinaweza kutumika kama 

matunda, kusindikwa ili kupata mvinyo, juisi, jamu 

pia kukaushwa na kutumika kama tunda kavu au 

viungo.  

 

Kuna aina tatu za zabibu kulingana na matumizi. 

Aina hizo ni;  

 Zabibu za mvinyo (wine grapes) 

 Zabibu za matunda (table grapes) 

 Zabibu za kukausha (raisins) 

 

Zabibu za mvinyo 

 Kundi hili la zabibu lina sifa zifuatazo: 

  Tunda lake  huwa na umbo la wastani, 

ganda jembamba na juisi nyingi. 

 Zina sukari nyingi  

 Zabibu hizi ni pamoja na Makutopora red, 

Chenin  white na Syrah 

 

 
Zabibu aina ya  Makutupora red  

 

 
       Zabibu aina ya chenin white 

 
Zabibu za matunda 

Zabibu hizi hutumika kama matunda. Sifa za  kundi 

hili ni; 

 Nyama nyingi, juisi kidogo na ganda nene  

 Kiwango chake cha sukari huwa chini 

ukilinganisha na ile ya mvinyo 

 Zabibu hizi ni pamoja na Regina, 

Makutupora white, Black rose, Alphonce 

lavallee, Tajit rozavij na Rosso crosso. 

 
Zabibu aina ya regina 

 
 

 

Zabibu za kukausha 

Zabibu hizi zina sifa zifuatazo; 

 Hazina  mbegu 

  Umbo dogo na ganda jembamba  

 Baada ya kukaushwa hutumika kama 

viungo kwenye pilau, maandazi, keki, 

mikate 

 Zinatumika kama kitafunwa (snacks) .  

Zabibu hizi ni pamoja na Beauty seedless, Ruby 

seedless, Kismis creven na Halili belly 

 

 
Zabibu aina ya Beauty seedless 

 

 

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA: 
TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA (TARI), 
Kituo cha Makutupora, S.L.P 1676, Dodoma, 

Simu: +255 26 2961994, Barua pepe: 

cdmakutupora@tari.go.tz 

 

 

 



 

 

 

 

 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA 

 
 

 

 

AINA ZA ZABIBU NA MATUMIZI YAKE 

 

 


