



THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
**TANZANIA AGRICULTURAL
RESEARCH INSTITUTE**



MAFANIKIO TARI MIKOCHENI

TARI Mikocheni, Mikocheni B, Plot 22 Along the Coca Cola Road,
P.O. Box 6226,
Dar es Salaam.
Telephone No: +255 222 700 552
Email: cmmikocheni@tari.go.tz



Waziri wa Kilimo
Hussein Bashe



Katibu Mkuu Wizara ya
Kilimo Andrew Massawe



Mkurugenzi Mkuu wa TARI
Dkt. Godfrey Mkamilo



Meneja wa TARI Mikocheni
Dkt. Joseph Ndunguru



Aina mbalimbali za miche
ya muhogo zikiwa kwenye
maabara ya Mikocheni
iliyotokana na uzalishaji kwa
kutumia teknolojia ya (issue
culture) uzalishaji miche kwa
nja ya chupa.



Utafiti wa TARI Mikocheni unavyoingua zao la Minazi

Na BARAKA LOSHILAA

Taaasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 10 ya mwaka 2016, ikiwa na majukumu ya kutafiti, kusimamia, kuratibu na kuhamasisha utafiti wa kilimo nchini.

Dhima ya Taasisi hii, ni kujundua na kuhimiza matumizi ya teknolojia mbalimbali za kilimo, ili kuongeza tija, uhakika wa chakula, lishe pamoja na kuwa na kilimo endelevu chenye kuharakisha ukuaji wa uchumi nchini.

Taaasisi hii ina mrandao wa vituo 17 vya utafiti, mojawapo ikawa ni TARI Mikocheni, ambacho kimepewa majukumu ya kuendeleza utafiti wa zao la inazi, mazao miti kwa upande wa Pwani, machungwa, mjembe na koroshu pamoja na kufanya utafiti wa kuhusisha mifumo ya biolojia kuzalisha bidhaa na kuboresha sekta ya kilimo.

UTAFITI WA MINAZI

Meneja wa Kituo cha TARI Mikocheni, Dkt. Joseph Ndunguru anaanza kwa kueleza kwamba minazi ni muhimu kwani ni zao la kilimo msoto kwa wakulima wadogo katika nchi yetu ya Tanzania. Zao hili linalimwa kwa wingi kwenye ukubwa wa 265,000 ha katika ukanda wa Pwani ya Tanzania Bara na visiwa vya Zanzibar. Maeris mengine yanayolimwa zao la minazi ni pamoja na mikoa ya Kigoma, Wilaya ya Kyela-Mbeya, Mwanza katika fuwe za Zwa Viktoria. Zao hili linastawi vizuri katika maeneo yenye hali ya hewa yenye kiasi cha nyuzi joto la 27, zaidi ya 2000mm za mvua zilizo na mgawanyiko mzuri; zaidi ya asilimia 75 ya unyevunyevu, jua la kutosha na kwenye udongo unaoipisha maji kwa urahisi.

Takwimu za kilimo cha minazi nchini kwa mwaka ni tani 546,301 na utafiti ulicifanywa na Kituo cha Utafiti wa Kilimo Mikocheni ambacho kina jukumu la kusimamia maendeleo ya zao la minazi

kitafita ulibaini kwamba mti mmoja wa minazi unakadimwa kuwa na mavuno ya kiasi cha tani 35-45 kwa mwaka, kupitia utafiti wanaofanya Dkt. Ndunguru anaieleza kuwa, wanalenga mti mmoja wa minazi kuzalisha tani 70 kutoka tani 45.

Dkt. Ndunguru anaendelea kwa kueleza kwamba zao la minazi lina umuhimu mkubwa ndani na nje ya nchi yetu kwani:

- Huchangia katika pato la Taifa kwa asilimia

- Hutumika kama chakula

- Hutumika kama mali ghafla katika viwanda kwa kuzalisha mafuta, mbao na samani zake n.k

- Hulingizwa Taifa fedha za kigeni

Dkt. Ndunguru anasema wanafanya utafiti wa minazi kuzalisha mbegu, kuzisambaza kwa wakulima na kufundisha uongezaji wa thamani.



Zao la minazi

"Tunazalisha mafuta mwali yanayotokana na nazi. Mafuta haya yana marufaa mengi katiya na sasa yana soko kubwa sana nchini. Ili kuongeza teknolojia ya uongezaji thamani wa zao la minazi, tunafundisha wakulima na wadau mbali mbali kwa sasa wanazalisha mafuta haya kwa kushirikiana na kituo chetu.

Dkt. Ndunguru anasema, minazi huathiriwa na ugonjwa wa kunyongonyea na wadudu aina ya chonga. hivyo wana mbinu shirikishi kudhibiti wadudu hao.

Inaendelea...



MAFANIKIO TARI

Utafiti wa TARI...

Tukifanya hivyo tuzakuwa tumejika katika kilimo chenye tija, nazi ni zao la mafuta na ukung'ala...

Dkt.Ndunguru anaeleza kuwa TARI Mikocheni wana shamba la ekari 54 ambalo linuwezo wa kuzalisha miche ya minazi 30,000 kwa mwaka.

"Mbegu hizi tumezisambaza kwa wakulima, pia tumefanikiwa kudhibiti wadudu waharibifu wa minazi, utafiti wa minazi sasa tumeufanya kwa takribani miaka 25" anabainisha.

UONGEZAJI THAMANI

Dk.Ndunguru anasema, wanataka bidhaa zinazotokana na minazi zozalishwe kwa wingi akitaia mafuta, mibata, mkaa, fanicha na kutokana na kazi ya ukuzaji wa teknolojia karatasi sasa zitategeneza kutokana na vifua vya nazi.

"Tumejika katika kupanua uongezaji wa thamani lengo kumsaidia mkulima kuwa na soko kubwa isiwe la kuzaa nazi tu bali bidhaa zingine," anaeleza.

Katika juhudi za kuwafundisha wakulima namna ya kuongeza thamani ya mazao Dkt.Ndunguru anasema, wana kwanda kidogo kwa ajili ya kutengeneza mafuta yanayotokana na nazi.

Anasema ili kutakikisha teknolojia hizo zinawafikia wananchi, wanatumia vyombo vya habari na kushiriki maonesho mbalimbali ili kuonyesha bidhaa walizonazo pamoja na kutumia mrejesho wa wakulima wanaotumia bidhaa zao kuboresha na kuteleza utafiti.



Mafuta ya nazi (mwali) yanayotokana na zao la minazi

"Pia tunatumia majukwaa ambayo yanaunganisha wadudu wakiolewa Watunga sera, Watafi, Maafisa Ugani na Wabunge, tunakaa pamoja na kuibua changamoto na kuzingiza katika utafiti na kutoa majibu yenye tija, hivyo hii ni njia ya kuwafikia walengwa," anasema.

Pia Dkt.Ndunguru anaeleza kuwa, wanatumia mashamba darasa ambayo hupanda na wakulima kwa kutumia mbinu za utafiti ambapo hujifunza na kwenda kuzalisha kwa kutumia teknolojia walizofundishwa.

Bioteknolojia

"Katika utafiti wa bioteknolojia, tunasehemu kuu tatu ambazo ni, uzalishaji wa miche kwa njia ya chupa, uzalishaji wa mbegu na kanzi data za mazao yaliyopo ndani," anaeleza



BRI Gate na mkuuwa Melinda wakiva kwenye maabara ya TARI Mikocheni wakiangalia mimea itokanayo na uzalishaji miche kwa njia ya chupa (tissue culture)

Mtaji ambaye pia ni Mratibu wa Utafiti na Ubinifu kutoka TARI Mikocheni Dkt.Fred Tairo.

Anasema teknolojia ya vinasaba husaidia kuongeza kasi ya upatikanaji wamatokeo ambapo katika uchunguzi wa magonjwa hutoa majibu ya haraka hata kama mmea haujanayesha dalili, tatizo linaweza kubainika.

"Inatusaidia kuhakiki hata kama mmea hauna dalili una marathi, hivyo inakuwa rahisi kuzepukana nayo mapema kabla hajamlika mkulima kama mbegu," anasema.

Akitzunguzia teknolojia hivyo Dkt. Ndunguru anasema kupitia bioteknolojia wanaharakisha upatikanaji wa miche ambapo wanatumia njia ya uzalishaji wa mmea kwenye vintubisho maalumu kwenye chupa kwa kutumia sehemu ya mmea au kini tete (Tissue Culture).

"Miche hii huzalishwa kwa kutumia chupa maalumu na lengo ni kuzalisha miche kwa wingi na isiyo kuwa na magonjwa, hivyo tukiwa na miche kama hivyo tunakuwa na kilimo chenye tija," anabainisha.

Kwa kuwa Tanzania inatekeleza agenda ya uchumi wa viwanda Dkt.Ndunguru anabainisha kuwa malighafi ya viwanda yatataka katika sekta ya kilimo na kwa kasi kikubwa malighafi hayo hupatikana katika kilimo.

Anasema ili sekta ya kilimo kutoa malighafi ya kutosha lazima kuwe na tija katika kilimo ambayo hupatikana kutokana na kufanyika kwa utafiti.

"Moja ya changamoto za wakulima tunazotatua ni kuongeza tija, tija inaathirwa na wagonjwa na wadudu waharibifu wa mazao hivyo tunatafi mbinu za kugundua magonjwa na wadudu waharibifu wa mazao ili miche inayopelekeka kwa wakulima iwe salama, kufanya hivyo uzalishaji unaongezeka," anaeleza.

BIOTEKNOLOJIA NA UZALISHAJI MBEGU

Dkt.Tairo anasema, mafanikio makubwa ambayo TARI imeyapata kutokana na maabara zilizopo katika taasisi ya Mikocheni, ni kuwawezesha wazalishaji wa mbegu kufanya kazi bila tatizo.

"Mfano mazao ya mizizi yasiyo na mbegu za asili kama migomba, mihogo, mkonge na vizi vitamu ambayo lazima utumie sehemu yam mea husika (vipando), pamoja na chugamoto ya kupata vipando vya kutosha kwa muda mfupi, shida iliyopo njia hivyo huchangia kueneza vimelea vya magonjwa vilivyo ndani ya vipando hivyo. Mara nyingi watu wanatumia mbegu za barabarani wanakwenda kuoteshwa, zile sio mbegu na wakulima wanapopata hasara hufuama serikali kuwa haiwasaidii," anaeleza.

Dkt.Tairo anasema, mbegu wanazozalisha wakidhibitisha kuwa ni safi wanawauzua wazalishaji na wanakwenda kuzalisha kwa wingi na kuwauzua wananchi, hivyo mfumo huo umesaidia wananchi kupata mbegu safi na kupunguza magonjwa mengi yaliyokuwa yakikusumbua wakulima.

TEKNOLOJIA
Dkt.Ndunguru anaeleza kuwa TARI Mikocheni imeshiriki katika kugundua teknolojia ya kipimo cha vinasaba (DNA) ya wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya mazao.

Anaeleza kuwa kipimo hicho hutoa majibu ya hapo hapo, kwa kuonyesha ugonjwa unaoshambulia mazao, hatua ambayo husaidia mkulima aina ya mbegu itakayokuwa na ukizani juu ya kili cha magonjwa katika shamba lake.

Anabainisha kuwa teknolojia hivyo ilizinduliwa katika wilaya ya Butiana mwaka 2018 na wamelenga kuwapa mafunzo wataalamu wengi zaidi, hatua ambayo itasaidia kupatikana kwa majibu haraka ya changamoto kwa wakulima.

"Rais Samia Suluhu Hassan ameongeza bajeti ya utafiti katika kilimo kutoka T25 bilioni 7.35 hadi T25 bilioni 11, hii ni kwasababu ametambua bila utafiti hakutokuwa na kilimo chenye tija, ili kuwe na tija lazima tuwe na utafiti unachusha

sayansi, teknolojia na ubunifu," anaeleza. Dkt.Ndunguru anasema, licha ya kuwepo kwa ardhii kubwa inayofaa kwa kiimo, uzalishaji bado ni duni kutokana na matumizi hafifu ya mbegu bora, ndio maana watafiti hugundua mbegu bora na kukabiliana na changamoto zinazotokana na mabadiliko ya taba ya nchi kwa kutafiti mbegu zenye kustahimili ukame.

"Minazi inahitaji maji mengi ili tuna mingine ambayo inatahimi ukame, pia masuala ya lishe," anabainisha

MAABARA

Dkt.Tairo anasema, TARI Mikocheni, na maabara tano ambazo zinahusika na uchunguzi wa virusi, vinavyoathiri mazao. Kupitia maabara hizo Dkt.Tairo anabainisha kuwa, wanapata namna ya kudhibiti magonjwa yanavyoathiri mazao hususani minazi namihogo.

Anasema katika zao la minazi, wamekuwa wakifanya utafiti kwa muda mrefu wa takribani miaka 25, na kumekuwa na mafanikio mengi.

"Tatizo kutwa lililokuwa likitumbua ni ugonjwa wa kuryongonyea minazi, ugonjwa huo ulikuwepo nchini na hatukuja unasababishwa na nini hivyo tufanya uchunguzi na kubaini kisababishi.

Ugonjwa huo hauna tiba, hivyo tulibani minazi mingi inayotoka nje inashindwa kuhimili ugonjwa huo hivyo tukaingalia minazi ya asili tukaona namna inavyohimili ugonjwa huo.

Katika utafiti wetu tulikuja na aina nye ya minazi asilia (East African Tall) yenye uwezo wa kuhimili ugonjwa wa kuryongonyea. Aina hizo ni: LBS, VUD, BOZA na MWAMBANI, aina hizi zilipatikana kutoka mkoa wa Tanga, ambao tuliona hali ya ugonjwa sio mkubwa, tulitichuka na kuzalisha na ndzo tunazo washauri wakulima wapandae," anaeleza.

Dkt.Tairo anasema, TARI Mikocheni imedhamiria kunyanya kilimo cha minazi, kwani kilianza kwenda chini.

Anasema sasa wanauza mbegu bora, ambapo tayari wamewafundisha watu wenye vitatu namna ya kuzalisha mbegu safi, na kuziua ili wakulima wapate mbegu bora.

Pia anasema, TARI Mikocheni wanafanya kazi kwa ushirikiano na Halmashauri za Wilaya kwa kuwafundisha wataalamu wao wa kilimo, kuwaanzishia vitatu katika mkeno yao na kuwapeleka mbegu ambazo hukauza wakulima kwa gharama nafuu.

"Mbegu tunazozishauri ni hizi za asili, na tumefanikiwa kuwafikia wakulima kwa kiwango kikubwa, lengo la kufanya kazi na halmashauri ni kuongeza kazi ya upandaji wa minazi," anaeleza.

Dkt.Tairo anasema, katika uongezaji wa thamani zao la minazi wameweka jitihada za kusukuma teknolojia ya ukamaji wa mafuta (mwali), kwa kutumia mashinde ndogo za mikono.

"Tumewafundisha baadhi ya wakulima katika vikundi na wajasiamali binafisi, sasa wanategeneza na kuuzi, TARI Mikocheni pia tuna kwanda kidogo cha kuzalisha mafuta, ilikuotegea thamani mkulima anapata kipato zaidi," anaeleza.

Anasema wakulima ambao tayari wamefanya nao kazi ni kutoka wilaya za Bagamoyo, Mkuranga na Kilwa.

Mfano mazao ya mizizi isiyu na mbegu za asili kama migomba, mihogo ambayo lazima ukate ndipo upande, shida iliyopo kupanda mche huo unakuta ugonjwa unasema kwa kazi sana, mara nyingi watu wanatumia mbegu barabarani wanakwenda kuoteshwa... Dkt. Tairo



MAFANIKIO TARI

Ongezeko uzalishaji wa Muhogo, mafanikio TARI Mikocheni

Akizungumzia zao la muhogo Dkt. Ndunguru anasema, muhogo ni zao la blashara na chakula na hulisaidia taifa wakati wa ukame, hivyo humuhakikishia mkulima chakula.

Kuhusu mafunzo ya mbinu bora za kilimo Dkt. Ndunguru anasema, wanawafundisha wakulima matumizi bora ya viuatilifu, kilimo bora cha minazi na mihogo.

Dkt. Ndunguru anaeleza kuwa, wamefanya utafiti kudhibiti magonjwa ya batobato na michirizi ya kahawia ambayo hushambulla zaidi mihogo.

Anabainisha kuwa maeneo ambayo wakulima walikuwa wakipata mazao chini ya tani nane, baada ya kupatikana mbegu zilizofanyiwa utafiti na TARI Mikocheni, uzalishaji umeongezeka kufikia tani 35 hadi 40, hatua ambayo imeongeza kipato cha wakulima na kuongeza hali ya chakula.

"Tumesambaza mbegu za mihogo katika mikoa ya Tanga, Kanda ya Ziwa, Mara, na mikoa ya Kusini. Katika wilaya ya Mbinga kulikuwa na vikundi vya wakulima 51 na katika usambazaji tumekuwa tukivitumia vikundi hivyo vya wakulima," anaeleza.

Akizungumzia mbegu za mihogo Dkt. Ndunguru anasema, zimegawanyika katika kanda ikiwemo Pwani ambayo hujumuisha mbegu za Kiroba ambazo zilifanyiwa utafiti na katika uzalishaji hutoa mazao mengi ambapo "Mkulima hupata tani 35 hadi 40 badalaya tani 8". Kuna mbegu za ukanda wa kati ambazo hustahimili ukame kama Hornbulo na Mumba; zinazofaa kwa Nyanda za Juu na Nyanda za Ziwa ni Mkombozi na hizi huzaa sana, Nyanda za Kusini kuna Nalendele. Kibaha ni aina za mbegu ambazo huzaa sana.

Hivyo mkulima akitaka mbegu tunamshauri tujue yuko wapi ili apewe mbegu kulingana na eneo lake," anabainisha.



Utoaji wa mafunzo kwa watafiti wachanga ili kuwajengea uwezo wa kutambua magonjwa ya mazao

Tumesambaza mbegu za mihogo katika mikoa ya Tanga, Kanda ya Ziwa, Mara na mikoa ya Kusini. Katika wilaya ya Mbinga kulikuwa na vikundi vya wakulima 51 na katika usambazaji tumekuwa tukivitumia vikundi hivyo vya wakulima.

Dkt. Ndunguru

VIJANA NA KILIMO

Dkt. Ndunguru akizungumzia uwezeshwaji wa vijana katika kilimo, anasema, TARI Mikocheni inapenda vijana kujikita katika kilimo hivyo ili kuwavutia lazima kuwe na kilimo chenye tija na cha blashara.

"Tumesahotoa mafunzo kwa vikundi vya vijana katika wilaya ya Bagamoyo, mikoa ya Morogoro na Iringa kufundisha vijana namna ya kuzalisha miche ya mbogamboga, kama

Msumbiji, Uganda, Zambia na Malawi hivyo kupitia mradi huu maabara zimejengwa na kutolewa mafunzo kwa wataalamu, hivyo tunahakikisha mbegu ambazo hazina magonjwa wakulima wanatumia kuongeza tija," anaeleza.

Pia anabainisha kuwa, teknolojia ambazo zimegunduliwa na watafiti huuzwa kwa makampuni. "Tunapozalisha miche bora ya migomba, hizo teknolojia tunauza kwa sekta binafsi kwa wingi zaidi ili kuwafikia watu wengi zaidi na ili kufanya zoezi hili kwa ufanisi tuna kitengo cha kubashanisha teknolojia zetu," anaeleza.

pitipili hoho na nyanya," anaeleza.

Anasema vijana hao huzaa miche kwa wadau na kujipatia fedha hatua ambayo anaelezea kuwavutia vijana wengi.

UCHUMI WA KIDIPLOMASIA

Dkt. Ndunguru anasema wanatekeleza miradi mingi ya kimataifa kwa kushirikiana na nchi mbalimbali.

"Tulikuwa na mradi wa uboreshaji zao la muhogo ambao ulikuwa ukitekelezwa katika nchi saba ambazo ni Tanzania, Kenya, Rwanda,



Dkt. Tairo akifanya utafiti katika moja ya maabara ya TARI Mikocheni



Mtafiti Christina Kidulile akionesha namna wanavyozalisha mbegu kupitia teknolojia ya chupa