WADUDU wa GHALANI

Picha: Tembo

Picha: Dudumizi

KUDHIBITI WADUDU WA GHALANI

Zipo njia nyingi za kuthibiti : T
ifuatavyo: wadudu waharibifu wa ghalani ka

. xc,Eq__m vifaa vya kuhifadhla nafaka visivyoruhusu hewa

kuingia ndani kama silos au magunia yajulikanayo kama

EQ ambayo yana uwezo wa kubeba kilo 100.

* Njia nyingine ya kuthibiti wadudu hawa wa ghalanl ni
kutumia madawa yanayotengenezwa viwandanl kama
Actellic Super Dust au madawa yatokanayo na mimea.

Ndege

Ndege ni tatizo kubwa katika uzalishaji uwele.

* Mashambulizi ya ndege yanaanza takribani siku 10 baada
ya uwele kuchanua katika hatua ya kujaza maziwa.

*  Ni muhimu kuhamia ndege katika hatua hii.

Magonjwa
Magonjwa mengi yanayoshambulia uwele hayana atharl kubwa

katika mavuno kwa sababu hutokea wakati uwele unaanza
kukomaa:-

¢ Baka jani: Huonekana kama sehemu kavu ya jani.
Huwa na urefu wa sentimita kadhaa na upana wa sentimita
moja.

¢ Kutu ya jani: Huu nl ugonjwa unaonekana kama kutu
upande wa chini wa janl.

e Charcoal rot; Ugonjwa huu husababisha katikat! ya shina la
mmea kuwa wazl na mstarl wa rangl nyeusl hounekana hasa
katika fundo la chinl,

o Fugwe ndefu (Jong smut): Huu huonekana kwenye suke
zima, Hali hii hutokea hasa wakati uwele unapokomaa wakat|
wa mvua. Kwa hiyo;

Uwele uvunwe wakati ambapo hakuna mvua Ili kuzula ugonjwa
huu.

Njla bora ya kuzula ugonjwa huu
Ugonjwa huu huzulwa kwa kutumla nfla za asll kama vile

kuondoa na kuchoma moto mimea yote lliyoshambuliwa,

—_—

Ugonjwa wa fugwe ya suke husababishwa na
ukungu  unaoitwa Tolyposporium peniciliariae
Ugonjwa huu hufanya suke au sehemu ya suke
kuwa na uvimbe ambao ni mweupe, Uvimbe
huu mwanzoni huwa umefunikwa na ngozl
nNyembamba neupe lliyochanganyika na kijivu.
Baadaye ngozl hil hupasuka na viyoga vyenye
Mchanganylko wa rangl ya klkahawla na
Nyeus! kujitokeza, Baadhi ya viyoga hivi huwa
virefu, vyembamba na vyenye mirija myeusl.

S
Picha: Uwele uliotunzwa na kustawl vizuri -

KUVUNA TR,

Ni muhimu kuvuna uwele kwa wakati ili*kiepuka kushambuliwa na
visumbufu hususanl panya, ndege na mchwa, masuke kudondoka na
kusambaa kwa punje kutokana na upepo. Uvunajl hufanyika baada ya
kuhaklkisha kuwa masuke ya uwele yamekauka vizurl. )~

KUKAUSHA, KUPETA NA KUHIFADHI r

e Baada ya kuvuna uwele unapaswa kukaushwa kwenye jua kabla ya
kuhlifadhi katika eneo safi, salama na lenye hewa.
R A5 gat

¢ Uwele ullopetwa vizurl huhifadhiwa kwenye ghala au vihenge bora
vyenye uwezo wa kuzula uharibifu unaotokana na wadudu, panya,
ndege, mvua na unyevu,
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KWA MAWASILIANO;
Taasisl ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI)
Kituo cha Ilonga
S.L.P 33, Kilosa Morogoro - TANZANIA
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wele (Pennisetum glaucum ) nl zao la nafaka

wa kustahimili ukame. Uwele unavirutubisho kwa __mﬂ m_ :.5.53 Mkubwg
gz cha madini ya chuma na vitamini g, Ex:m_‘c_n_sm, Nl changg
ayuzinyuz! nyingl kuliko mahindi. Kutokana na sifg b Protini gy
fursa kubwa ya kuzalishwa kwa wingi zaidi kam YO, Unele yng

m~mo_
nafasl ya Mazao mengine ambayo ﬁammsimmn:mq_m_m xﬁ_am
Ukame

unaosababishwa na mabadillko ya tabla nchy,
linalotumiwa kama malighafi katika viwanda Vya &Mw_m Pla ni a0
na keki bila kuumuliwa. 98neza mikate

IKOLOJIA YA KILIMO CHA UWELE
Uwele hustawi katika maeneo ya Ikolojia tofaut;-

Mwinuko

meﬁoﬁ:ﬁ.as_scxoxmzﬁa_ﬁozma_Hmoo
bahart hufaa kwa Kilmo cha uwele. kutoka usawa

Udongo
Uwele hustawi vizuri kwenye udongo wenye kiwango ch
kati ya 4 hadi 9 ambao hautuamishl maji. 90 cha uchachy (pH)

JotonaMvua

Zz0 la uwele hustawi katika maeneo yenye jotoridi |a sentigredi 10 hag;
30. Aidha, uwele hutoa mavuno mengl kwenye maeneo yenye viwan _
tofauti vya mvua vya kati ya milimita 400 hadi 1,200 kwa mwaka, %

UTAYARISHAJI WA SHAMBA

Shamba linatakiwa kutayarishwa mapema kabla ya kuanza kwa mvua
za kwanza za msimu wa kilimo. Kullngana na uwezo wa kiuchumi wa
mkulima anaweza kutumia trekta, jembe la kukokotwa na ng'ombe au
jembe la mkono.

Maeneo ambayo nl makame sana mkulima anashauriwa kutengeneza
makinga-maji ili kuhifadhi maji na hivyo kuwa na unyevunyevu ardhini
kwa muda mefu.

UCHAGUZI WA MBEGU ZA KUPANDA

Uwele mwingl unaolimwa nchini Tanzanla unatokana na mbegu ya
chavua huru (OPV). Mkulima anashauriwa kupata mbegu bora kutoka
kwenye chanzo sahihi.

KIAST NA JINSI YA UPANDAJI UWELE

Utahitzaji kilo 34 kupanda ekari moja ya uwele, Hil ina maana kwamba
utahitaji kilo 7.5 ~10 kupanda hektarl moja ya uwele. Ukitumla mashine
ya kupandia klasl cha mbegu kinapungua mpaka asilimia hamsinl
(50%).
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KALENDA YA KUPANDA UWELE

Zao la Uwele linatakiwa kukomaa wakati ms;
kuepuka kupatwa na magonjwa ya ukur, m:&n_,\i«.moam:mncam_mg il
Magharibi na Kanda ya Ziwa uwele upandwe mweq| D anda ya Katj,
Januari. Kanda ya Masharlki nl mwezi Fely €semba mpaka

ruari hadi Machj,
AINA ZA MBEGU ZA UWELE
Katika Kituo cha Utafitl TARI Ilonga zinapat|
uwele alna mbill zenye sifa mbalimbal| xmﬁmx._w”“mﬁwo.c bora za
T
uuun_ﬁ. x,m"_.erﬂu- vﬁqh.h_uo c_va-.: Rangl ya mbegu
suke
(sm)
OKOA 87-92 2025 4350 | vy
SHIBE 95-100 2023 3540 | Ky

Nafasl za kupanda uwele
Mstarl hadi mstari ni sentimita 75 na shina hadi g

hina ni
30. Panda mbegu 2-3 kwa kila shimo.  sentimita

Picha: Upandajl wa uwele kwa mstarl

MBOLEA

Uwele unastawi vizuri maeneo mengi nchini yenye mvua nyingl na

yenye ukame. Hata hivyo, uwele hulimwa zaldi katika sehemu zenye

ukame. .

e Katika maeneo ya ukame, mbolea za chumvi chumvl zinaweza
kuleta madhara kwa mimea zisipotumiwa kwa uangalifu, hasa
pale mvua zinapokatika mara baada ya kuweka mbolea; mimea
inaweza Ikaungua kwa kuchomwa na mbolea.

o Hivyo wakullma wanashauriwa kutumla mbolea ya samadi
pamoja na mbolea ya Minjingu mazao au mbolea ya DAP wakati
wa kupanda. Inashauriwa kutumla mbolea ya samadi kiganja
kimoja kwa shimo moja la uwele wakatl wa kupanda au karal
moja kwa mita tano au hatua tano. Pla weka mbolea ya CAN
wakatl wa kukuzla.

PALIZI NA KUPUNGUZIA

NI muhimu kufanya palizl mapema Iwezekanavyo. Palizl Inasaldia
kuondoa ushindanl wa virutubisho kwa mimea, majl na mwanga katl
ya uwele na magugu.

o Kama uwele umeota vizurl unatakiwa

kupun
tatu na kuacha mche mmofa hadi mjwij xmﬁ_rwc“_%
» Inashauriwa kufanya palizi ya kwanza wikj mbill baa

na kabla ya kupunguzla, Palizi la pij lifanylke wik| ::Mmcwwa_wcum_.am
ye,

2 baada yq v
a shina, N

SchuE& VYA ZAO LA UWELE

0730 13 uwele hushambuliwa na magugu, wad
gonjwa, ndege na wanyama mbaimbali Udu waharlbify, .
o Udhibiti wa visumbufu hufanylka kabla n

A
tegemea na alna ya visumbufu baada ya kupanda k-

WADUDU NA MAGONJWA

wadudu

o Uwele hushambuliwa na wadudu mbalimball kutegemea
ya ukuajl wake pamofa na hall ya mazingira, Baadhl <m=w§_._% ﬁum
waharibifu wa uwele ni kama Ifuatavyo:- o

Inzi wa kikonyo (Shoot fly):

Hawa ni jamil ya wadudu wanaoshambulia mimea wakatl ikiwa
michanga. Kikonyo cha uwele au jfanl la katikati huonyesha hall yva
kunyauka mapema.

Funza wa mabua (Stalk borrer)

Huweza kutokea wakati wowote uwele ukishafikla wiki ya nne baada
ya kupandwa. Mdudu huyu anashambulia uwele kwa kutoboa mabua
yake.

Dhibiti visumbufu hawa

e Choma mabua baada ya kuvuna mazao shambanl ili kupunguza
mashambulizi ya Inzi wa kikonyo na funza wa mabua.

® Nyunyizla kivatilifu alna ya karate au kliuatilifu chochote chenye
kiambata cha Lambda Cyhalothrin.

* Pata ushauri wa wataalam wa killmo katika eneo husika il kushauri
namna sahihl ya kudhibit! visumbufu vitakavyojitokeza.
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