
Kimetayarishwa na; 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 

Kituo cha Kihinga 

S.L.P 132, 

KIGOMA 

Email: cdkihinga@tari.go.tz 

UANZISHAJI NA UTUNZAJI 

WA KITALU CHA MICHE YA 

MICHIKICHI 

 

Agosti 2020 

 

Utunzaji wa kitalu 

1. Viriba vimwagiliwe maji kwa 

kuhakikisha udongo una unyevu wa 

wastani kila wakati.  

2. Maji yamwagiliwe wakati wa asubuhi 

au jioni na isiwe mchana. 

3. Palilia kitalu chako kwa kuondoa 

magugu na hakikisha kinakuwa safi 

kila wakati. 

4. Tumia mbolea ya NPK (gramu 5 kwa  

kiriba) kama utaona miche yako inaku-

wa na unjano kwenye majani 

5. Dhibiti magonjwa, fangasi na wadudu 

Kuhamishia miche kwenye kitalu 

kikubwa 

Baada ya miezi 3 ya kitalu cha awali, miche 

inakuwa tayari kuhamishiwa kwenye kitalu 

kikubwa. Hatua za uanzishaji wa kitalu 

kikubwa hazina tofauti na zile za kitalu cha 

awali isipokuwa;- 

1. Saizi ya kiriba katika kitalu kikubwa ni 

inchi 14 upana kwa inchi 18 urefu. 

2. Viriba hupangwa kwa nafasi ya mita 0.8 

mstari kwa mstari na mita 0.8 shina kwa 

shi-

na. 

 

 

  

Faida za kitalu  

1. Ni rahisi kuhudumia kutokana na udogo 

wa eneo la kitalu. 

2. Hupunguza gharama za kutunza miche 

tofauti na kama ingehudumiwa ikiwa 

shambani. 

3. Ni rahisi kudhibiti magonjwa pamoja na 

wadudu waharibifu. 

4. Hutoa fursa ya kuchagua miche bora ya 

kupeleka shambani kwa kuitoa miche 

iliyo dhaifu. 

5. Huruhusu miche ikomae na istahimili 

mazingira ya shambani kama ukame, 

Namna ya kupanda 

1. Jaza udongo uliochanganywa na     

samadi na mchanga kwenye viriba 

vikubwa ujazo wa nusu ya kiriba.  

2. Chukua kiriba kidogo chenye mche, 

chana karatasi ya kiriba na kuiondoa. 

3. Weka mche kwenye kiriba kikubwa, 

hakikisha mche unakaa katikati ukiwa 

na udongo wake.  

4. Jazia udongo kwa kuuzungushia mche 

ulioupandikiza hadi juu kisha shindilia 



Kitalu ni eneo linalotumika kukuzia miche  

baada ya kuoteshwa na kabla ya kupandwa 

shambani. Ukuzaji wa miche ya michikichi 

kwenye kitalu umegawanyika katika hatua 

kuu mbili. Hatua ya kwanza ni kitalu cha 

awali (primary nursery) ambapo miche 

hukaa kwa muda wa miezi mitatu tangu 

kuota na hatua ya pili ni kitalu kikubwa 

(main nursery) ambapo miche hukaa miezi 

6 hadi 9 baada ya kutoka kwenye kitalu cha 

Utangulizi Mahitaji ya msingi ya kitalu cha awali 

1. Zana: Jembe, ndoo, keni za         

kumwagilia, sepetu, kamba na 

chekecheo la udongo. 

2. Pembejeo: Mbolea na viriba. 

3. Udongo wa msituni: Udongo uwe na 

rutuba ya kutosha.  

4. Udongo wa kichanga:  

5. Samadi: Samadi iliooza vizuri. 

 

Uchaguzi wa eneo la kitalu 

1. Eneo liwe karibu na chanzo cha uhakika 

cha maji. 

2. Eneo liweze kufikika vizuri ili           

kurahisisha shughuli za usafirishaji wa 

miche. 

3. Eneo lisiwe na mteremko mkali ili         

kurahisisha shughuli za utunzaji kitalu. 

4. Eneo lisiwe mbali na udongo                 

Hatua za uandaaji wa kitalu cha awali 

A. Kuandaa mchanganyo wa udongo 

1. Chekecha udongo wa msituni na mchanga 

ili kuondoa mawe, takataka na magugu 

kwenye udongo. 

2. Changanya udongo wa msituni, samadi na 

mchanga kwa uwiano wa 3:2:1 (udongo 3: 

samadi 2: mchanga 1) kwa kutumia chepe 

huku ukiongeza maji kidogo kidogo 

kuufanya udongo uwe na unyevu unyevu 

bila kutengeneza tope. 

B. Ujazaji wa udongo kwenye viriba 

1. Jaza mchanganyiko wa udongo kwenye 

viriba (inchi 5 upana na urefu inchi 7) kwa 

kujaza nusu ya kitako cha kiriba. Shindilia 

iwe ngumu ili udongo usimwagike. 

2. Kamilisha kujaza sehemu iliyobakia na 

uhakikishe viriba havina mikunjo baada 

ya kujaza achia sm 1 kutoka juu ya kiriba. 

3. Panga viriba vilivyojazwa kwenye sehemu 

safi iliyoandaliwa kwa ajili ya kitalu kwa 

C. Upandaji wa mbegu kwenye viriba 

1. Mwagilia maji kwenye viriba kabla 

ya kupanda kama viriba vyako 

vitakuwa   vimekauka. 

2. Fukua shimo dogo katikati ya kiriba 

kisha weka mche uliyoota kwa    

kutanguliza   sehemu ya mzizi chini  

na ya shina juu. 

3. Funika mche kwa udongo kiasi cha 

sentimeta 2 kutoka juu ya usawa wa 

kiriba. 

4. Weka kivuli kwenye kitalu kwa      

kujengea vichanja vya nyasi kama 


