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TANGAZO LA SERIKALI NA 448S la tarehe 30/6/2023 

 

SHERIA YA TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA, 

 (SURA YA 51) 

_________ 

 

KANUNI 

_________ 
(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 36(1) na (2)) 

 

KANUNI ZA TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA ZA 

MWAKA 2023 

 

 

MPANGILIO WA KANUNI 

 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Kanuni Jina 

 

1. Jina. 

2. Matumizi. 

3. Tafsiri. 

SEHEMU YA PILI 

USAJILI WA WATOA HUDUMA ZA UTAFITI WA KILIMO NA 

MIRADI YA UTAFITI 

 

(a) Usajili wa Watoa Huduma za Utafiti wa Kilimo 

 

4. Usajili wa watoa huduma za utafiti wa kilimo. 

5. Uamuzi wa maombi. 

6. Ada ya kuhuisha cheti cha uendeshaji. 

7. Rejesta ya watoa huduma za utafiti wa kilimo. 

 

(b) Usajili wa Miradi ya Utafiti wa Kilimo 

 

8. Utaratibu wa usajili na uidhinishaji miradi ya utafiti wa kilimo na 

watafiti katika sekta binafsi. 

9. Uchambuzi wa andiko. 

10. Kuongeza muda. 

11. Rejesta ya miradi ya utafiti wa kilimo. 

12. Mradi wa utafiti wa taasisi ya umma. 
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13. Kuwasilisha ripoti za utafiti. 

SEHEMU YA TATU 

TAARIFA NA TAKWIMU ZA UTAFITI WA KILIMO 

 

14. Utunzaji na usalama wa takwimu. 

15. Kuanzisha mfumo wa taarifa jumuishi. 

 

SEHEMU YA NNE 

MFUKO WA MAENDELEO YA UTAFITI WA KILIMO 

 

16. Matumizi ya Mfuko wa Maendeleo ya Utafiti wa Kilimo. 

17. Kuanzishwa kwa Kamati. 

18. Majukumu ya Kamati. 

19. Akaunti na Ukaguzi wa Mfuko. 

 

SEHEMU YA TANO 

UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 

 

20. Kuwasilisha malalamiko. 

21. Kukataa malalamiko. 

22. Ukomo wa muda. 

23. Mahudhurio ya pande husika. 

24. Uwasilishaji wa hati ya mashtaka. 

25. Usikilizaji wa malalamiko. 

26. Matokeo na mapendekezo. 

27. Uamuzi wa Taasisi. 

28. Kumbukumbu za mwenendo wa mashauri. 

29. Rufaa kwa Waziri. 

30. Uwasilishaji wa rufaa. 

31. Uthibitisho wa uwasilishaji wa nyaraka. 

32. Mamlaka ya Waziri. 

 

SEHEMU YA SITA 

MASHARTI MBALIMBALI 

 

33. Uzalishaji na matumizi ya mbegu. 

34. Jukwaa la Taifa la Ushauri wa Utafiti wa Kilimo. 

35. Makosa na adhabu. 

 

 

_____________ 

 

MAJEDWALI 

_____________ 
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TANGAZO LA SERIKALI NA 448S la tarehe 30/6/2023 

 
SHERIA YA TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA, 

 (SURA YA 51) 

_________ 

 

KANUNI 

_________ 
 (Imetengenezwa chini ya kifungu cha 36(1) na (2)) 

 

KANUNI ZA TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA ZA 

MWAKA 2023 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Taasisi ya 

Utafiti wa Kilimo Tanzania za Mwaka 2023. 
  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika Tanzania Bara; 
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo-  
Sura ya 51 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 

Tanzania; 
 "habari" maana yake ni takwimu zilizochambuliwa na 

kutathminiwa ambazo zinaweza kuwasilishwa katika 

muundo tofauti; 
 "ugunduzi wa kilimo na ugunzi wa kisayansi unaohusiana" 

maana yake ni mchakato au bidhaa ya uchunguzi wa 

kisayansi wenye mafanikio; 
 "teknolojia" maana yake ni matumizi ya mbinu bora katika 

kilimo kwa lengo la kuongeza tija, ikijumuisha 

matumizi ya aina mpya za mbegu zilizoboreshwa na 

kanuni bora za kilimo; 
 "mradi wa utafiti wa kilimo" maana yake ni huduma za 

kisayansi ambazo zimepangwa kwa uangalifu na muda 

maalum kwa lengo la kutatua vikwazo katika kilimo 

kwenye mnyororo wa thamani wa bidhaa unahusisha 

uzalishaji, kuongeza thamani, masoko, ulaji na 

matumizi; 
 "Bodi" maana yake ni Bodi ya Taasisi ya Utafiti wa Kilimo ya 
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Tanzania iliyoanzishwa chini ya Sheria; 
Sura ya 346 "taasisi ya umma" maana yake ni taasisi yoyote ya utafiti, 

iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Vyuo Vikuu au 

sheria nyingine yoyote; 
 "cheti cha usajili" maana yake ni hati rasmi inayothibitisha 

kuwa mtu au kampuni imewasilisha taarifa zote 

muhimu kwa kumbukumbu rasmi za Taasisi; 
 "cheti cha uendeshaji" maana yake ni hati rasmi inayoonyesha 

kuwa mtu ana sifa za kutosha kufanya kazi kama mtoa 

huduma wa utafiti wa kilimo; 
 "huduma" maana yake ni utoaji wa huduma kama vile ushauri 

elekezi, mafunzo, huduma za maabara, kukodisha 

mashine, ukodishaji wa ardhi na huduma zingine 

zinazohusiana; 
 “bidhaa za utafiti” maana yake ni teknolojia na ubunifu 

unaotokana na utafiti wa kilimo kama vile kanuni bora 

za kilimo, mbegu, bidhaa zilizoongezwa thamani, zana 

za msaada wa maamuzi, aina ya mapishi, itifaki za 

kisayansi na bidhaa zingine zinazohusiana; 
Sura ya 308 "mbegu" maana yake ni ile iliyotolewa chini ya Sheria ya 

Mbegu; 
 "muuzaji wa mbegu" maana yake ni wazalishaji, waingizaji 

nchini, wasafirishaji nje ya nchi, wachakataji, wauzaji, 

wasambazaji wa mbegu, wamiliki wa maabara za 

upimaji mbegu au mtu yeyote anayeshughulika na 

mbegu; na 
 "mwanasayansi" maana yake ni mtu ambaye anafanya utafiti 

wa kisayansi au kitaaluma kwa lengo la kugundua au 

kuthibitisha ukweli kwa manufaa ya jamii. 
  

SEHEMU YA PILI 

USAJILI WA WATOA HUDUMA ZA UTAFITI WA KILIMO NA  

MIRADI YA UTAFITI 

 

(a) Usajili wa Watoa Huduma za Utafiti wa Kilimo 
  
Usajili wa 

watoa huduma 

za utafiti wa 

kilimo 

 4.-(1) Maombi ya usajili kama mtoa huduma wa utafiti 

wa kilimo yatawasilishwa kwa Taasisi kwa kujaza Fomu Na. 

1A kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

 (2) Maombi yaliyotajwa chini ya kanuni ndogo (1) 

yanapaswa kuambatishwa na- 
 (a) uthibitisho wa malipo ya ada ya maombi 

isiyorejeshwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali 

la Pili; 
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 (b) wasifu; 
 (c) picha ya hivi karibuni ya pasipoti kwa njia ya 

kielektroniki; 
 (d) barua ya utambulisho, kama itahitajika; 
 (e) taarifa au nyaraka nyingine yoyote kama ambavyo 

Taasisi inaweza kuhitaji; 
 (f) cheti cha kitaaluma kilichothibitishwa; na 
 (g) cheti cha usajili wa kampuni, kama kitahitajika. 
  (3) Mwombaji wa usajili anapaswa kulipa kwa Taasisi 

ada ya usajili kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 
  
Uamuzi wa 

maombi 
 5.-(1) Taasisi, ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya 

kupokea maombi chini ya kanuni ya 4, itafanya uamuzi wa 

maombi, na ambapo- 
 (a) maombi yamekubalika, itamjulisha mwombaji 

kwa maandishi kulipa ada ya usajili; au 
 (b) maombi yamekataliwa, Taasisi, ndani ya siku 

ishirini na moja tangu tarehe ya uamuzi, 

itamjulisha mwombaji kwa maandishi sababu za 

kukataliwa. 
  (2) Baada ya kulipa ada ya usajili, mwombaji 

atasajiliwa, atapewa cheti cha usajili na cheti cha uendeshaji 

kwa njia iliyoainishwa katika Fomu Na. 1B na 1C Jedwali la 

Kwanza. 
  (3) Cheti cha uendeshaji kilichotolewa chini ya kanuni 

ndogo ya (2), kitakuwa halali kwa kipindi cha miaka mitatu na 

kinaweza kuhuishwa. 
  (4) Mwenye cheti cha uendeshaji atapaswa kuonyesha 

cheti hicho mahali kinapoonekana wazi katika eneo la kazi, na 

cheti hicho hakitaweza kuhamishwa umiliki wake. 
  (5) Ikiwa maombi yamekataliwa kutokana na makosa 

au mapungufu yanayoweza kurekebishwa, mwombaji anaweza 

kuwasilisha upya maombi hayo kwa masharti 

yatakayoelekezwa na Taasisi. 
  
Ada ya 

kuhuisha cheti 

cha uendeshaji  

 6. Mtoa huduma wa utafiti wa kilimo aliyesajiliwa, 

baada ya miaka mitatu na mara baada ya kulipa ada 

iliyoainishwa katika Jedwali la Pili, anaweza kuhuisha cheti 

cha uendeshaji. 
  
Rejesta ya 

watoa huduma 

za utafiti wa 

kilimo 

 7.-(1) Taasisi itatunza rejesta ya watoa huduma za 

utafiti wa kilimo kwa namna iliyoainishwa katika Fomu Na. 

1D katika Jedwali la Kwanza. 

 (2) Kwa madhumuni ya kuhuhisha rejesta, mtoa 
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huduma ya utafiti wa kilimo aliyesajiliwa atatoa taarifa kwa 

Taasisi kuhusu mabadiliko yoyote ya taarifa zake zilizowekwa 

kwenye rejesta. 
  

(b) Usajili wa Miradi ya Utafiti wa Kilimo 
  
Utaratibu wa 

usajili na 

uidhinishaji 

miradi ya utafiti 

wa kilimo na 

watafiti katika 

sekta binafsi 

 8.-(1) Isipokuwa miradi ya utafiti ambayo 

imeandaliwa na kutekelezwa kwa pamoja na muombaji na 

Taasisi, muombaji anayetaka kutekeleza mradi wa utafiti 

lazima awasilishe maombi yake kwa Taasisi kwa njia 

iliyoainishwa katika Fomu Na. 1E katika Jedwali la Kwanza. 

 (2) Mtafiti kutoka nje ya nchi, pamoja na mahitaji 

yaliyoainishwa kwenye kanuni ndogo ya (1), atawasilisha - 
 (a) uthibitisho wa malipo ya ada ya maombi 

isiyorejeshwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali 

la Pili; 
 (b) andiko lote la mradi; 
 (c) uthibitisho wa ufadhili wa mradi; 
 (d) uthibitisho wa mtafiti mwenyeji aliyesajiliwa; 
 (e) wasifu wa mtafiti kiongozi; na 
 (f) nyaraka au taarifa nyinginezo yoyote ambayo 

Taasisi inaweza kuhitaji. 
  
Uchambuzi wa 

andiko 
 9.-(1) Andiko la mradi la utafiti litachambuliwa ili 

kubaini kama mradi unatimiza malengo yanayotarajiwa, njia, 

matokeo, maadili na viwango vingine vya tafiti za kisayansi. 
  (2) Uchambuzi wa andiko utafanywa na Kamati ya 

Kitaifa ya Maadili ya Utafiti wa Kilimo na baada ya 

kujiridhisha kuwa andiko lina sifa zinazohitajika, litasajiliwa. 
  (3) Ikiwa andiko limekataliwa, waombaji watapewa 

taarifa kwa maandishi pamoja na sababu zake. 
  (4) Taasisi, baada ya usajili wa mradi wa utafiti, itatoa 

cheti cha maadili kwa muombaji kulingana na Fomu Na. 1F 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza, na nakala ya cheti 

itawasilishwa kwa mamlaka husika inayowajibika kuratibu 

utafiti huo nchini ili kupata kibali cha utafiti. 
  (5) Isipokuwa kwa miradi ya utafiti ambayo 

imeandaliwa na kutekelezwa kwa pamoja baina ya muombaji 

na Taasisi, mtafiti ambaye mradi wake wa utafiti umepewa 

kibali cha utafiti chini ya kanuni ndogo (4) lazima alipe ada ya 

usajili wa mradi kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 
  (6) Baada ya kulipa ada ya usajili wa mradi chini ya 

kanuni ndogo ya (5), Taasisi itatoa barua ya utambulisho kwa 

mamlaka husika ambapo mradi utatekelezwa. 
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  (7) Mtafiti ambaye anataka kufanya marekebisho 

katika mradi wa utafiti wa awali lazima, baada ya kuwasilisha 

sababu za kutosha kwa maandishi, aombe idhini ya Taasisi 

kufanya marekebisho. 
  
Kuongeza muda  10.-(1) Mtafiti anayetaka kuongeza wigo au 

kushindwa kukamilisha mradi wa utafiti ndani ya muda 

uliowekwa katika andiko la utafiti, atawasilisha maombi kwa 

Taasisi kwa ajili ya kuongeza wigo au muda na atapaswa 

kuainisha sababu za kutosha kama ilivyoainishwa katika Fomu 

Na. 1G ya Jedwali la Kwanza. 
  (2) Maombi ya kuongeza muda wa kutekeleza mradi 

wa utafiti lazima yawe yameambatishwa na uthibitisho wa 

malipo ya ada ya kuongeza wigo au muda kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 
  (3) Baada ya kulipa ada iliyoainishwa katika kanuni 

ndogo ya (2), maombi ya kuongeza wigo au muda 

yatakubaliwa au kukataliwa na taarifa itatolewa kwa muombaji 

kama ilivyoainishwa katika Fomu Na. 1H ya Jedwali la 

Kwanza. 
  (4) Endapo maombi yaliyowasilishwa chini ya kanuni 

ndogo ya (2), yamekataliwa muombaji atajulishwa sababu za 

maombi hayo kukataliwa. 
  
Rejesta ya 

miradi ya utafiti 

wa kilimo 

 11.-(1) Taasisi itatunza rejesta ya miradi ya utafiti wa 

kilimo kwa namna iliyoainishwa katika Fomu Na. 1D ya 

Jedwali la Kwanza. 

 (2) Kwa lengo la kuhuisha rejesta, mtafiti atatakiwa 

kuijulisha Taasisi kuhusu mabadiliko yoyote ya taarifa 

zilizoingizwa katika rejesta. 
  
Mradi wa utafiti 

wa taasisi ya 

umma 

 12.-(1) Chuo Kikuu au taasisi ya utafiti haitalazimika 

kuwasilisha maombi ya usajili ili kutekeleza mradi wa utafiti 

wa kilimo. 

 (2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), chuo kikuu au 

taasisi ya utafiti itawasilisha kwa Taasisi orodha ya miradi ya 

utafiti wa kilimo iliyofanyika na muhtasari wa matokeo yake 

kila baada ya miezi sita au kama itakavyoamuliwa na Taasisi 

mara kwa mara. 
  
Kuwasilisha 

ripoti za utafiti 
 13.-(1) Mwenye kibali cha utafiti atapaswa 

kuwasilisha kwa Taasisi - 

(a) ripoti ya maendeleo ya kila mwaka; 
 (b) ripoti ya mwisho ya mradi ndani ya miezi sita toka 
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tarehe ya kukamilika kwa mradi wa utafiti; na 
 (c) ripoti au matokeo mengine kwa namna na wakati 

kama ambavyo Taasisi itaelekeza. 
  (2) Mwenye kibali cha utafiti ambaye anakiuka 

masharti ya kanuni ndogo ya (1) anatenda kosa. 
  

 

SEHEMU YA TATU 

TAARIFA NA TAKWIMU ZA UTAFITI WA KILIMO 
  
Utunzaji na 

usalama wa 

takwimu 

 14.-(1) Taasisi itatunza takwimu na taarifa zote 

zinazohusiana na utafiti wa kilimo na inaweza, kutoa takwimu 

na taarifa hizo kwa mtu mwingine kwa maombi. 
  (2) Mtu yeyote hataruhusiwa kutoa takwimu ya utafiti 

wa kilimo ambayo imeainishwa kama takwimu siri bila 

kuomba ruhusa kwa Taasisi. 
  (3) Mtu anayekiuka au anaeshidwa kuzingatia kanuni 

hii anatenda kosa na atakapopatikana na hatia, atawajibika 

kulipa faini isiyopungua shilingi laki tano lakini isiyozidi 

shilingi milioni moja au kifungo kisichozidi miezi sita. 
  
Kuanzisha 

mfumo wa 

taarifa jumuishi 

 15.-(1) Taasisi itaanzisha mfumo wa takwimu 

jumuishi kwa ajili ya kuhifadhi taarifa za miradi ya utafiti. 

 (2) Mtafiti atawasilisha taarifa kwenye mfumo wa 

takwimu jumuishi wa Taasisi. 
  (3) Taasisi itahifadhi taarifa za miradi ya utafiti 

kwenye mfumo wa takwimu jumuishi bila kubadilisha majina 

ya vipengele vya takwimu zilizopo. 
  (4) Taasisi itakuwa na jukumu la kuhakikisha usalama 

wa takwimu na taarifa zilizohifadhiwa, kwa kutumia njia za 

usalama wa takwimu. 
  (5) Taasisi itatoza ada ya kupata taarifa kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 
  (6) Mtu atakayekiuka au asiyezingatia kanuni hii 

anatenda kosa. 
  

SEHEMU YA NNE 

MFUKO WA MAENDELEO YA UTAFITI WA KILIMO 
  
Matumizi ya 

Mfuko wa 

Maendeleo ya 

Utafiti wa 

Kilimo 

Sura ya 51 

 16. Kwa kuzingatia kifungu cha 26(2) cha Sheria, 

fedha zilizohifadhiwa katika Mfuko wa Maendeleo ya Utafiti 

wa Kilimo zitatumika kwa kufadhili- 

(a) utafiti wa kimkakati; 

(b) uzalishaji na usambazaji wa mbegu kwa mazao ya 
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kimkakati; 

(c) kuendeleza ujuzi na sayansi mpya katika sekta ya 

kilimo; 
 (d) miundombinu na vitendea kazi vya utafiti; 
 (e) uendelezaji wa biashara ya bidhaa zinazotokana na 

utafiti ili kuwezesha utoaji wa huduma za 

kimkakati; na 
 (f) huduma nyinginezo zinazohusiana na utafiti na 

maendeleo katika kilimo. 
  
Kuanzishwa 

kwa Kamati 
 17.-(1) Mfuko wa Maendeleo ya Utafiti wa Kilimo 

utasimamiwa na Kamati ambayo itajumuisha- 
 (a) mkurugenzi anayehusika na utafiti kutoka ambaye 

atakuwa Mwenyekiti; 
 (b) mwakilishi kutoka Wizara inayohusika na Fedha; 
 (c) mkurugenzi anayehusika na maendeleo ya mazao 

kutoka Wizara inayohusika na Kilimo; 
 (d) mwakilishi kutoka Wizara inayohusika na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa; na 
 (e) mjumbe anayewakilisha Taasisi za Elimu ya Juu 

zinazohusika na kilimo. 
  (2)  Mkurugenzi Mkuu atakuwa Katibu wa Kamati. 
  (3) Kamati itasimamia taratibu za mikutano yake. 
  (4) Taasisi itahudumu kama Sekretarieti ya Kamati. 
  (5) Wajumbe wa Kamati chini ya kanuni ndogo ya (1) 

watahudumu kwa kipindi cha miaka mitatu ambacho kinaweza 

kuongezwa kwa muhula mmoja zaidi. 
  
Majukumu ya 

Kamati 
 18. Majukumu ya Kamati yatakuwa- 

(a) kupokea, kujadili, na kutoa mapendekezo kwa 

Bodi kuhusu bajeti ya kila mwaka; 
 (b) kupitia taarifa za utekelezaji; 
 (c) kuhakikisha kuwa fedha zilizohifadhiwa katika 

Mfuko zinatumika kufikia malengo ya Mfuko; 
 (d) kuhakikisha kuwa shughuli za Mfuko zinafanyika 

ili kuleta tija na  ufanisi; 
 (e) kusimamia upatikanaji wa fedha na kupendekeza 

vyanzo vipya vya fedha; na 
 (f) majukumu mengine yanayohusiana ambayo 

Kamati itaona ni muhimu. 
  
Akaunti na 

Ukaguzi wa 
 19.-(1) Taasisi itahakikisha inatunza na kuhifadhi 

akaunti maalum ya benki na vitabu vya mahesabu kuhusiana 
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Mfuko na: 

(a) fedha zote zilizopokelewa na kutumika na Mfuko; 
 (b) taarifa ya mapato na matumizi ya Mfuko; 
 (c) vitabu vya mahesabu vya Mfuko vitakuwa sehemu 

ya mfumo wa mahesabu wa Taasisi na kukaguliwa 

mwishoni mwa kila mwaka wa fedha na Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu. 
  (2) Taasisi itatenga kiasi cha fedha kisichozidi asilimia 

tano ya mapato ya kila mwaka kwa ajili ya uendeshaji wa 

Mfuko. 
  

SEHEMU YA TANO 

UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 
  
Kuwasilisha 

malalamiko 
 20.-(1) Mtu yeyote ambaye hajaridhishwa na kosa la 

kitaalam la mtoa huduma za utafiti wa kilimo aliyesajiliwa 

ikiwa moja kwa moja au vinginevyo anaweza kuwasilisha 

malalamiko kwa Taasisi. 
  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Taasisi inaweza, 

kwa utashi wake kuanzisha uchunguzi dhidi ya mtu ambaye 

tabia yake inalalamikiwa au baada ya kupokea taarifa kuhusu 

tuhuma za kosa la kitaalamu kuhusiana na mtoa wa huduma za 

utafiti wa kilimo aliyesajiliwa. 
  (3)  Baada ya kupokea malalamiko, Taasisi itafanya 

yafuatayo- 
 (a) kuandika malalamiko dhidi ya jina la mlalamikiwa 

husika kama lilivyo katika rejesta; na 
 (b) kusoma na kuchambua malalamiko 

yaliyopokelewa ili kubaini kama kuna ukiukwaji 

wa maadili ya kitaaluma. 
  (4) Taasisi baada ya kuzingatia malalamiko 

yaliyotajwa chini ya kanuni ndogo ya (3) inaweza- 
 (a) kuunda kamati ya uchunguzi, ikiwa inaamini 

kuwa kuna ukiukwaji wa maadili ya kitaalam; au 
 (b) kukataa malalamiko, ikiwa inaamini kuwa 

malalamiko hayo hayajumuishi ukiukwaji wa 

maadili ya kitaalam. 
  (5) Kamati ya Uchunguzi itaundwa na wajumbe 

wasiopungua watatu na wasiozidi watano. 
  (6) Kamati ya Uchunguzi inaweza, baada ya 

mashauriano na Taasisi, kuongeza mtu yeyote mwenye sifa za 

lazima ambazo zinaweza kusaidia katika kufanya uamuzi wa 

haki katika uchunguzi. 
  (7) Kamati ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha 
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mchakato wa uchunguzi ndani ya kipindi cha siku sitini tangu 

tarehe ya kuanza kwake isipokuwa kama imezuiliwa kwa 

sababu za kuridhisha. 
  
Kukataa 

malalamiko 
 21. Taasisi inaweza kukataa malalamiko ambayo- 

(a) yametolewa kwa njia ya mdomo; au 

(b) yametolewa kwa maandishi lakini hayana 

ushahidi; au 
 (c) madai yake ni sawa na malalamiko ambayo 

yalishawahi kulalamikiwa na mlalamikaji huyo na 

kutolewa uamuzi kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
  
Ukomo wa 

muda 
 22.-(1) Isipokuwa ilivyoainishwa katika kanuni ndogo 

ya (2), malalamiko lazima yawasilishwe ndani ya miezi kumi 

na mbili baada ya- 
 (a) tarehe ambayo madai yanayohusisha suala 

linalolalamikiwa lilifanyika; au 
 (b) tarehe ambayo madai ambayo ni suala 

linalolalamikiwa lilifahamika kwa mlalamikaji. 
  (2) Ukomo wa muda katika kanuni ndogo ya (1) 

hautatumika pale ambapo Taasisi, baada ya maombi 

yaliyoandikwa na mlalamikaji, imejiridhisha kuwa 

mlalamikaji alikuwa na sababu za msingi za kutokuwasilisha 

malalamiko kwa wakati. 
  
Mahudhurio ya 

pande husika 
 23.-(1) Kamati ya Uchunguzi itawajulisha wahusika 

kwa maandishi siku, tarehe, saa na mahali ambapo uchunguzi 

utafanyika kabla ya kuanza kusikilizwa. 
  (2) Mahudhurio mbele ya Kamati ya Uchunguzi 

yanaweza kufanywa na Mhusika mwenyewe, mwakilishi 

wake, wakala anayetambulika au wakili aliyeteuliwa kwa 

niaba yake kufanya hivyo, isipokuwa, kwa sababu za msingi 

Taasisi inaweza kuhitaji mhusika kuhudhuria mwenyewe. 
  (3) Kamati ya Uchunguzi inaweza, kuamuru 

uchunguzi ufanyike faraghani ikiwa hali ya suala 

linalolalamikiwa inaruhusu kufanya hivyo. 
  
Uwasilishaji wa 

hati ya 

mashtaka 

 24.-(1) Kamati ya Uchunguzi kwa kuzingatia kanuni 

ya 20(4)(a) itaandaa hati ya mashtaka na kutoa notisi kwa 

mtoa huduma za utafiti wa kilimo kuhusu tarehe, saa na mahali 

ambapo uchunguzi utafanyika. 
  (2) Notisi na hati ya mashtaka zitatumwa kwa mtoa 

huduma za utafiti wa kilimo au mwakilishi wake kwa njia 

mkono, sanduku la posta lililosajiliwa, au mawasiliano ya 
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kielektroniki kwa anuani yake ndani ya siku kumi na nne kabla 

ya tarehe ya uchunguzi. 
  (3) Notisi na hati ya mashtaka itakuwa kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu. 
  
Usikilizaji wa 

malalamiko 
 25.-(1) Kamati ya Uchunguzi wakati inaanza 

kusikiliza shauri itamsomea mtoa huduma za utafiti wa kilimo 

hati ya mashtaka na kurekodi majibu yake. 
  (2) Endapo mtoa wa huduma za utafiti wa kilimo 

aliyesajiliwa ametoa jibu la kutokuwa na hatia, Kamati ya 

Uchunguzi itamtaka mlalamikaji kuwasilisha ushahidi 

kuthibitisha madai au pale ambapo Kamati ya Uchunguzi 

itakapobaini vinginevyo, itasoma ushahidi uliowasilishwa na 

mlalamikaji na kuhitaji utetezi kutolewa kuhusu suala hilo. 
  (3) Endapo mtoa huduma za utafiti wa kilimo 

aliyesajiliwa ameshindwa kuhudhuria kwenye uchunguzi au 

kujitetea bila sababu ya msingi na Kamati ya Uchunguzi 

imejiridhisha kuwa notisi imemfikia kikamilifu, Kamati ya 

Uchunguzi inaweza kuendelea na uchunguzi bila uwepo wake. 
  (4) Kamati ya Uchunguzi inaweza kuita shahidi yeyote 

na kumhitaji mtu yeyote kuwasilisha nyaraka yoyote aliyonayo 

kwa ajili ya uchunguzi. 
  
Matokeo na 

mapendekezo 
 26.-(1) Kamati ya Uchunguzi itapaswa, ndani ya siku 

thelathini tangu kupokea malalamiko, kuchambua malalamiko 

hayo na kurekodi matokeo na mapendekezo. 
  (2) Kamati ya Uchunguzi itawasilisha matokeo na 

mapendekezo kwa Taasisi ndani ya siku kumi na nne baada ya 

kumaliza uchunguzi. 
  
Uamuzi wa 

Taasisi 
 27.-(1) Taasisi inaweza, baada ya kupokea matokeo na 

mapendekezo ya Kamati ya Uchunguzi na ikiwa mashtaka 

yamethibitishwa kuwa ya kweli- 
 (a) kufuta usajili wa mtoa huduma za utafiti wa 

kilimo; 
 (b) kutoa amri ya kumsimamisha mtoa huduma za 

utafiti wa kilimo aliyesajiliwa kwa muda unaofaa 

kama ambavyo Taasisi inaweza kuona inafaa, 

ilimradi muda wa kusimamishwa usizidi miaka 

miwili; au 
 (c) kumuonya, kumkemea, kumrekebisha au 

vinginevyo mtoa huduma za kilimo aliyesajiliwa. 
  (2) Mkurugenzi Mkuu atapaswa, ndani ya siku saba 

baada ya uamuzi wa Taasisi, kuwataarifu pande husika kuhusu 
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uamuzi na sababu za uamuzi huo. 
  (3) Uamuzi uliofanywa na Taasisi utaanza 

kutekelezwa tangu tarehe uliyotolewa. 
  (4) Mmiliki wa cheti cha usajili kama mtoa huduma za 

utafiti wa kilimo ambaye usajili wake umefutwa kulingana na 

kanuni hii atapaswa, ndani ya siku saba, kurejesha cheti kwa 

Taasisi. 
  (5) Bila kujali ujumla wa masharti yaliyotangulia, 

Taasisi inaweza kumsimamisha mtoa huduma za utafiti wa 

kilimo aliyesajiliwa wakati malalamiko yake yanaendelea 

kushughulikiwa. 
  
Kumbukumbu 

za mwenendo 

wa mashauri 

 28. Mwenendo wa mashauri ya Kamati ya Uchunguzi 

utarekodiwa kwa maandishi au aina nyingine yoyote ya 

kurekodi, na unaweza kuandikwa na mtu aliyeteuliwa na 

Taasisi kwa kusudi hilo na utahifadhiwa kama kumbukumbu 

sahihi ya Uchunguzi, endapo kikao kilifanyika faraghani, 

wajumbe waliohudhuria watakubaliana njia ya kurekodi 

mwenendo wa mashauri. 
  
Rufaa kwa 

Waziri 

Sura ya 51 

 29.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, mtu 

ambaye ajaridhika na uamuzi wa Taasisi anaweza kukata rufaa 

kwa Waziri ndani ya siku ishirini na moja tangu tarehe ya 

kupokea nakala ya uamuzi. 
  (2) Rufaa kwa Waziri itawasilishwa kwa maandishi na 

itakuwa na- 
 (a) tarehe, jina, anwani, na sahihi ya mlalamikaji; 
 (b) maelezo ya malalamiko husika, sababu za rufaa na 

nafuu zinazotafutwa; na 
 (c) maelezo ziada au nyaraka nyingine yoyote 

ambayo mamlaka ya rufaa inaweza kuainisha. 
  
Uwasilishaji wa 

rufaa 
 30. Mrufani anapaswa, ndani ya siku saba baada ya 

kukata rufaa, kutuma nakala kwa mjibu rufaa na wahusika 

wengine katika shauri la msingi, ikiwa wapo. 
  
Uthibitisho wa 

uwasilishaji wa 

nyaraka 

 31. Endapo nyaraka yoyote inahitajika kutumwa kwa 

mtu yeyote, nyaraka hiyo inaweza kutumwa kwa mkono au 

sanduku la posta lililosajiliwa. 
  
Mamlaka ya 

Waziri 
 32.  Waziri anaweza, katika kushughulikia rufaa- 

(a) kuthibitisha, kubatilisha, au kubadilisha uamuzi 

wa Taasisi; 
 (b) kurudisha shauri kwa Taasisi na maelekezo 
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yanayofaa; 
 (c) kuagiza Taasisi kufanya shauri upya; na 
 (d) kutoa amri yoyote inayohitajika kulingana na hali 

itakavyokuwa. 
  

SEHEMU YA SITA 

MASHARTI MBALIMBALI 
  
Uzalishaji na 

matumizi ya 

mbegu 

 33. Kwa madhumuni ya kuongeza tija katika kilimo, 

Taasisi inaweza- 

(a) kuzalisha, kusambaza na kuuza madaraja yote ya 

mbegu zinazozalishwa na Taasisi; au 

(b) kuingia makubaliano na wafanyabiashara wa 

mbegu na kuwapa haki ya kupata na kutumia aina 

za mbegu zilizolindwa kisheria kwa kulipa 

mirahaba. 
  
Jukwaa la Taifa 

la Ushauri wa 

Utafiti wa 

Kilimo 

Sura ya 51 

 34.-(1) Jukwaa la Taifa la Ushauri wa Utafiti wa 

Kilimo kama lilivyoanzishwa kwa mujibu wa kifungu cha 12 

cha Sheria litafanya shughuli zake kulingana na taratibu 

zilizoainishwa katika Jedwali la Nne la Kanuni hizi. 

 (2) Taasisi itagharamia shughuli za Jukwaa. 
  
Makosa na 

adhabu 
 35. Mtu atakayetenda kosa chini ya Kanuni hizi na 

akipatikana na hatia ataadhibiwa kwa mujibu wa Sheria. 

 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 

 

WIZARA YA KILIMO 

 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 

 

                                                                                             FOMU NA. 1A 

 

_________________ 

 

JEDWALI LA KWANZA 

________________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1) na (2)) 

 

FOMU 
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MAOMBI YA KUJISAJILI KAMA MTOA HUDUMA YA UTAFITI WA 

KILIMO 

 

1. Jina kamili la Mtu au Taasisi ………………………………………………...  

2. Uraia………………………………. 

3. Nchi atokayo................................ 

4. Kijiji/Mtaa……………Kata…………    

Mji/Jiji…………Wilaya……………Mkoa…………………… 

5. Anuani.................................................................................. 

6. Namba ya simu............................ 

7. Barua pepe…………………………. 

8. Taasisi atokayo (umma/binafsi) ……………..………………………………... 

9. Majina ya wadhamini na anuani (wadhamini wawili, mmoja lazima awe na 

anaishi Tanzania- 

(i) Jina kamili………………………… 

Simu………………………………. 

Barua pepe………………………… 

Mahali anapoishi…………………. 

Uhusiano………………………….. 

 

(ii) Jina kamili………………………… 

Simu………………………………. 

Barua pepe………………………… 

Mahali anapoishi…………………. 

Uhusiano………………………… 

10. Uanachama katika chama cha kitaaluma (kama kipo): 

 

(i) ……………………………………………………………… 

(ii) ……………………………………………………………… 

 

UTHIBITISHO 

 

Mimi/sisi ……………………………………… nathibitisha kwamba taarifa 

nilizozitoa hapo juu ni za kweli kwa mujibu wa uelewa wangu/wetu. 

 

Jina………………………………………… 

Weka picha 

hapa 
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Wadhifa………………………………….. 

 

Saini………………………………………………. 

 

Imekwa sahihi leo tarehe ……….mwezi…………mwaka 20…….. 

 

Ambatisha vitu vifatavyo: Stakabadhi ya ada ya maombi, Wasifu; Barua ya 

utambulisho, kama inahitajika, Cheti cha usajili wa kampuni, kama kinahitajika, 

vyeti vya taaluma vilivyothibitishwa, Nakala ya kitambulisho cha Taifa (Kwa raia 

wa Tanzania tu) au Hati ya Kusafiria. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA  
 

WIZARA YA KILIMO 
 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 

 

FOMU NA. 1B 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 5(2)) 

 

 

CHETI CHA USAJILI KAMA MTOA HUDUMA YA UTAFITI WA KILIMO 
 

Hii ni kuthibitisha kwamba …………………...........................................amepewa 

cheti cha usajili kama mtoa huduma ya utafiti wa kilimo ndani ya Tanzania Bara 

kuanzia  ………………………hadi…………………….  

 

Imesainiwa na kuwekwa lakiri kwa niaba ya Taasisi na- 

  

Jina..................................................................              

 

Wadhifa......................................................... 

 

Sahihi............................................................. 

 

Imewekwa sahihi leo terehe…………..mwezi …………,mwaka 20…… 

 

 

 

 

 
 

LAKIRI 
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA  
 

WIZARA YA KILIMO 
 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 

FOMU NA. 1C 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 5(2)) 

 

 

 

CHETI CHA UENDESHAJI CHA KUTOA HUDUMA ZA UTAFITI WA 

KILIMO 

 

 

Hii ni kuthibitisha kwamba, …………………........................................amepatiwa 

cheti cha uendeshaji (kipya/kilichohuishwa) kama mtoa huduma ya utafiti wa 

kilimo ndani ya Tanzania Bara kuanzia tarehe….. mwezi ..................... mwaka 

20…... na kufikia ukomo wake tarehe …… mwezi ..................... mwaka 20….. 

 

Imesainiwa na kuwekewa lakiri kwa niaba ya Taasisi na- 

 

Mkurugenzi Mkuu 

       Saini............................................................ 

 

Imewekwa sahihi leo Tarehe……mwezi………mwaka 20…… 

 

 
 

  LAKIRI 
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FOMU NA. 1D 

 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 7(1)) 

 
 

REJESTA YA WATOA HUDUMA YA UTAFITI WA KILIMO 

 

 
Na. JINA URA

IA 

 

NAMB
A YA 

KITA

MBUL
ISHO 

CHAU

RAIA(

NIDA) 

NAMB
A YA 

USAJIL

I 

TARE
HE YA 

USAJI

LI 

ENEO 
LA 

UBOB

EZI 

TAASI
SI/ 

BINAF

SI 

ANU
ANI 

NAMB
A YA 

SIMU 

BAR
UA 

PEPE 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 
 

WIZARA YA KILIMO 
 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 

 

FOMU NA. 1E 

 
 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 8(1)) 

 

MAOMBI YA USAJILI WA MIRADI YA UTAFITI WA KILIMO 

 

1. Taarifa za Mtafiti/Watafiti 

Ijulikane kwamba miradi inayojumuisha wageni kutoka nje ya nchi, inapaswa 

kuwa na angalau mtafiti mwenza mmoja ambaye ni mtanzania. 

 

Taarifa za Mtafiti Kiongozi 

(a) Jina …………………………………………………...……………… 

(b) Taasisi anayotokea…………………………..………………………. 

(c) Anuani ya Posta ……………………………………………...……… 

(d) Anuani ya Makazi ……………………………………………...……. 

(e) Barua Pepe……………………………………………….................... 

(f) Simu/Simu ya Kiganjani………………………………....................... 

(g) Namba ya Utambulisho……………………………………………… 

(h) Namba ya Utambulisho wa Mlipa Kodi (TIN) (Kwa Raia ……….… 

 

Taarifa za Mtafiti Mwenza 

(a) Jina la Mtafiti Mwenza ……………………………............................ 

(b) Taasisi anayotokea…………………………...………………………. 

(c) Sanduku la Posta……………………………………...……………… 

(d) Anuani ya Makazi ……………………………………...……………. 

(e) Barua Pepe………………………………………................................ 

(f) Simu/Simu ya Kiganjani………………………………....................... 

(g) Namba ya Utambulisho……………………………..………………..  

(h) Namba ya Utambulisho wa Mlipa Kodi (TIN) (Kwa Raia) ………… 

 

*Malizia na ambatisha taarifa za watafiti wenza wote  

 

2. Taarifa za Mradi 

(a) Jina la Mradi ………………………………................................................ 

(Ambatisha nakala tatu za andiko la mradi ikiwa ni pamoja na muhtasari au 

muhtasari mahususi wa mradi)   
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(b) Mahali utafiti utakapofanyikia (taja maeneo yote katika Wilaya husika) 

………………………… 

(c) Bajeti ya Mradi............................................................................................ 

(d) Chanzo cha Fedha za Mradi…………………………………...………….. 

(e) Muda wa utekelezaji wa Mradi wa Utafiti…………………………...…… 

(f) Tarehe ya kuanza kwa Mradi wa Utafiti………………………………..… 

(g) Tarehe ya kukamilika kwa mradi wa Utafiti…………………………..….. 

 

UTHIBITISHO 

 

Mimi/Sisi …………………………………………………… nina/tunathibitisha 

kwamba, taarifa zote zilizotolewa hapo juu ni za kweli tupu kutokana na upeo 

wangu/wetu wa kufikiri. 

 

Jina la Mtafiti Kiongozi…………………………….………………… 

 

Saini ………………………Tarehe……………………….…………. 

 

Jina la Mtafiti Mwenza ………………………………………………. 

(Ni lazima ajaze sehemu hii kama Mtafiti Kiongozi ni raia wa kigeni). 

 

Tarehe …………………… Sahihi…………………………………… 

 
 

Ambatisha yafuatayo: 

Stakabadhi ya ada ya maombi, andiko lote la mradi, ufadhili wa fedha za mradi, 

Ushahidi wa mtafiti wa ndani aliyesajiliwa, Wasifu wa Mtafiti Kiongozi; na nakala za 

vyeti vya usajili ambapo kwa mwombaji ambaye ni raia wa kigeni anapaswa 

kuambatisha nyongeza ya barua ya kujidhatiti na nakala za vyeti vya usajili wa Mtafiti 

Mwenza. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 
 

WIZARA YA KILIMO 
 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 

 

FOMU NA. 1F 

 

 (Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 9(4)) 

 
 

CHETI CHA MAADILI KWA UTAFITI WA MIRADI YA KILIMO 

 

 

Hii ni kuthibitisha kwamba, ..................................................... amekadhiwa cheti hiki 

kwa uzingatiaji wa maadili utekelezaji wa utafiti wa mradi wa kilimo leo tarehe…… 

mwezi..……… mwaka 20 ………… 

Kutekeleza mradi wa utafiti wa kilimo unaojulikana kama ………………………….… 

Lengo kuu la mradi ni…………………………………………………………….…….. 

Eneo la utafiti ………………………………………………… 

Tarehe ya kuanza kwa mradi………………………… 

Tarehe ya kumalizika kwa mradi………………...….  

 

Imewekwa sahihi na lakiri kwa niaba ya Taasisi na: 

 

Mkurugenzi Mkuu..................................................... 

 

Saini................................................................. 

 

Imewekwa sahihi leo tarehe ……mwezi ……..................mwaka 20…… 

 

 

 
LAKIRI 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 
 

WIZARA YA KILIMO 
 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 

 

FOMU NA. 1G 

 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 10(1) 

 

MAOMBI YA NYONGEZA YA MUDA WA MRADI WA UTAFITI WA 

KILIMO 

  
1. Jina Kamili……….............………………………….……………...….. 

2. Anuani ya Makazi……………………………………………………… 

3. Barua Pepe…...........................................................................................  

4. Namba ya Simu……………………………………………..………….. 

5. Nyongeza ya muda wa utafiti kutoka tarehe …………..hadi tarehe..…. 

6. Jina la Mradi……………………………………………………………. 

7. Lengo kuu la mradi………………………………………………..…… 

8. Namba ya usajili wa mradi…………………………………………...… 

9. Eneo/maeneo la/ya Utafiti ……………………………………………... 

10. Sababu za nyongeza ya muda wa mradi……………………………….. 

11. Nyongeza ya bajeti, kama ipo (USD/TZS) ……………………………. 

 

 

 

Sahihi ya Mwombaji………………  Tarehe.………………………. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 
 

WIZARA YA KILIMO 
 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 

 

FOMU NA. 1H 

 

 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 10(3)) 

 

NOTISI YA NYONGEZA YA MUDA WA MRADI WA UTAFITI WA 

KILIMO 

  

Hii ni kukutaarifu kwamba maombi yako ya nyongeza ya muda yamekubaliwa kwa 

muda wa ……… ………………..kuanzia tarehe…… hadi tarehe………au 

yamekataliwa na Taasisi kwa sababu………………kutekeleza mradi ujulikanao 

kama………………wenye namba ya usajili…………………………. . 

 

Imewekwa sahihi na lakiri kwa niaba ya Taasisi na- 

 

Jina......................................................... 

 

Saini.................................................... 

 

Wadhifa................................................ 

 

 

 

Imewekwa sahihi leo tarehe…..Mwezi …………Mwaka 20….. 

 

 
 

LAKIRI 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 
 

WIZARA YA KILIMO 
 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 

FOMU NA. 1I 

 

REJESTA YA MIRADI YA UTAFITI WA KILIMO 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 11(1)) 

 
 

N/A JINA 

LA 

MRA
DI 

NAM

BA 

YA 
UTA

MBU

LISH
O WA 

MRA

DI 

LENG

O LA 

MRA
DI 

JINA 

LA 

MTA
FITI 

KIO

NGO
ZI 

ENE

O LA 

UTA
FITI 

TAR

EHE 

YA 
KUA

NZA 

KWA 
MRA

DI 

TA

RE

HE 
YA 

KU

KA
MIL

IKA 

KW
A 

MR

ADI 

MA

WAN

DA 
YA 

UTA

FITI 

BAJE

TI  

 
(TZS/

USD) 

MFA

DHI

LI 
WA 

KIFE

DHA 

HALI 

YA 

MRA
DI 
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____________ 

 

JEDWALI LA PILI 

______________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2), (3), 6, 8(3), 9 (5), 10(2) na 15(5)) 

 

MUUNDO WA ADA 

  

 

N

a. 

Kipengele  Awa

mu za 

Malipo 

Ada 

ya 

Watafiti 

wa Ndani 

(TZS) 

Ada 

ya 

Watafiti 

wa Nje 

(USD) 

1.  Ada ya maombi ya usajili wa 

mtoa huduma ya utafiti wa kilimo 

 Mara 

moja  

20,0

00 

100 

2.  Usajili wa mtoa huduma ya 

utafiti wa kilimo 

 Mara 

moja 

300,

000 

 

300 

3.  Ada ya kuhuisha matumizi ya 

cheti cha mtoa huduma ya utafiti 

wa kilimo 

 Kila 

baada ya 

miaka 

mitatu 

100,

000 

150 

4.  Ada ya maombi ya usajili wa 

mradi wa utafiti  

 Mara 

moja 

20,0

00 

100 

5.  Usajili wa mradi wa utafiti wa 

kilimo 

 Kwa 

mradi 

2% 

ya bajeti 

ya mradi 

2% ya 

bajeti ya 

mradi 

6.  Ada ya nyongeza ya muda wa 

mradi wa utafiti  

 Kwa 

mradi 

20,0

00 

100 

7.  Upatikanaji wa taarifa  Mara 

moja 

500,

000 

1000 

 

 

 

 



 

 

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 

TANGAZO LA SERIKALI NA 448S (Linaendelea) 

27 
 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 
 

WIZARA YA KILIMO 
 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 
 

________________ 

 

JEDWALI LA TATU 

_________________ 

(Limetengenezwa chini ya Kanuni ya 24 (3)) 

 

 

NOTISI 

 

 
Prof/Dkt/Bw/Bi ………………………… wa……………………. (weka anuani).  

Ninakutaarifu kwamba ninakusudia kuanzisha mchakato wa uchunguzi dhidi 

yako. Nakala ya hati ya mashtaka imeambatishwa. 

Unatakiwa kuainisha kwa maandishi sababu za utetezi utakazotumia kwaajili ya 

utetezi na uwakilishi wako unapaswa kunifikia ndani ya siku kumi na nne tangu 

kupokea kwa Notisi hii. 

Pia ninakutaarifu kuwa uwakilishi wako usiponifikia ndani ya muda ulioainishwa 

hapo juu nitaendelea na mchakato wa uchunguzi bila ya kutoa notisi ya ziada. 

 

Tarehe: ………………   ……..…………… 
                                                                              Sahihi ya Mwenyekiti wa 

                                                                                 Kamati   ya Uchunguzi 

 

 
Ninathibitisha kwamba nimepokea Notisi hii. 

 

Tarehe: ………………………   ……………….………… 

                                                                               Sahihi ya Mtoa huduma ya 

                                                                                       Utafiti wa Kilimo 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 
 

WIZARA YA KILIMO 
 

TAASISI YA UTAFITI WA KILMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 

 

HATI YA MASHTAKA 

 

 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 24 (3)) 

 

KOSA: 

 

Kosa: …………………………………………………………………………….  

 

 

MAELEZO YA KOSA 

 

Prof/Dkt/Bw/Bi………………………………wa S.L.P…………………………… 

(Jina la Mji) kwa kuwa mtoa huduma ya utafiti wa kilimo, tarehe ya …………. 

Siku ya ………(mwezi)……………(mwaka) ulitenda……………………..……... 

 

 

Tarehe: ………………………   ……………….…………   

            Sahihi ya Mwenyekiti wa  

   Kamati ya Uchunguzi 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 
 

WIZARA YA KILIMO 
 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI) 
 

 

__________ 

 

JEDWALI LA NNE 

___________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 34(1)) 

 

TARATIBU ZA JUKWAA LA TAIFA LA USHAURI WA UTAFITI 

WA KILIMO 

 
Uendeshaji wa 

jukwaa 
 1. Jukwaa litakuwa na mamlaka ya kusimamia taratibu 

zake na kuendesha shughuli zake kwa mujibu wa Sheria.  

  
Uchaguzi wa 

Mwenyekiti 

Msaidizi 

 2. Wajumbe wa Jukwaa katika mkutano wa kwanza 

watachagua mmoja ya wajumbe atakayekuwepo kuwa 

Mwenyekiti Msaidizi wa Jukwaa na ataendelea kuwa mjumbe 

atakayesimamia ofisi kwa kipindi cha miaka mitatu tangu siku 

ya kuchaguliwa, na anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi 

kingine cha miaka mitatu. 
  
Mgongano wa 

kimaslahi 
 3.-(1) Mjumbe ambaye yupo katika mkutano wa 

Jukwaa au Kamati ya Jukwaa na wakati kuna jambo la 

kuzingatiwa, na jambo hilo linamhusu mjumbe huyo au mtu 

anayehusiana na mjumbe huyo au mtu aliekaribu au kwa nafasi 

yake binafsi ana maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja 

kwa moja, kwa haraka iwezekanavyo baada ya kuanza kwa 

mkutano huo, ataweka wazi mgongano wake wa kimaslahi na 

hatopaswa isipokuwa kama Mwenyekiti wa Jukwaa ataelekeza 

vinginevyo, kuwa sehemu ya jambo lolote au mjadala kwa, 

kupiga kura, na suala lolote linalohusiana jambo hilo. 
  (2) Mgongano wa kimaslahi uliowekwa wazi katika aya 

ndogo (1), lazima urekodiwe kwenye muktasari wa kikao 

husika. 
  
Muda wa 

wajumbe 
 4.-(1) Mjumbe atatumikia kwa kipindi cha miaka 

mitatu, isipokuwa kama uteuzi wake utatenguliwa na Mamlaka 
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ya uteuzi au atafikia ukomo kuwa mjumbe katika namna yoyote 

ile na anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka 

mitatu.  
Sura ya 51  (2) Mjumbe yeyote aliyeteuliwa chini ya Sheria 

anaweza kujiudhuru katika nafasi yake kwa kutoa notisi ya 

maandishi kwa Mamlaka yake ya uteuzi na atakoma kuwa 

mjumbe kuanzia tarehe iliyoainishwa kwenye notisi, ikiwa 

hakuna tarehe iliyoainishwa kuanzia siku ambayo Mamlaka ya 

uteuzi imepokea notisi hiyo. 
  (3) Mjumbe aliyeteuliwa kwa nafasi ya ofisi yake, 

atakoma kuwa mjumbe endapo atahamishwa kutoka ofisi hiyo 

au hatokuwa tena kwenye nafasi itakayomwezesha kuteuliwa 

kuwa mjumbe wa Jukwaa. 
  
Wajumbe 

mbadala 
 5. Endapo nafasi ya Mjumbe wa Jukwaa imeachwa 

wazi kabla ya muda wa mjumbe kuisha, Waziri atateua mtu 

mwingine kujaza nafasi iliyoachwa wazi, na atatumikia kwa 

kipindi kilichobaki. 
  
Vikao vya 

Jukwaa 
 6.-(1) Mwenyekiti wa Jukwaa ataongoza vikao vyote 

vya Jukwaa.  
  (2) Endapo Mwenyekiti hayupo katika kikao cha 

Jukwaa, Mwenyekiti Msaidizi ataongoza kikao hicho. 
  (3) Endapo Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti 

hawakuhudhuria kikao, mjumbe yeyote atachaguliwa na 

wajumbe kuwa Mwenyekiti wa kikao. 
  
Akidi ya kikao  7.-(1) Akidi ya kikao cha Jukwaa itakuwa ni nusu ya 

wajumbe wote wa Jukwaa. 
  (2) Maamuzi yoyote ya jukwaa yatafikiwa kwa pamoja, 

isipokuwa kama kutakuwa na mitazamo tofauti uamuzi 

utaafikiwa kwa kupiga kura na endapo kura zitalingana 

Mwenyekiti atakuwa na kura ya turufu. 
  
Ripoti ya 

vikao vya 

Jukwaa 

 8.-(1) Katibu atapaswa kuandaa muhtasari wa kikao cha 

Jukwaa utakaosomwa na kuidhinishwa au kurekebishwa.  

 

Sura ya 51 
 (2) Taarifa ya utekelezaji wa makubaliano au 

mapendekezo itawasilishwa kwa Mkurugenzi Mkuu kwa 

utekelezaji kwa mujibu wa kifungu cha 12 cha Sheria. 
  (3) Mkurugenzi Mkuu atafanyia kazi makubaliano au 

mapendekezo ya Jukwaa na kuandaa taarifa itakayowasilishwa 

katika kikao kinachofuata cha Jukwaa. 
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Nafasi 

zilizowazi 

hazitaathiri 

mwenendo wa 

vikao 

 9. Uhalali wa vikao vyote vya Jukwaa hautaathiriwa na 

nafasi yeyote iliyowazi miongoni mwa wajumbe au kwa 

mapungufu yeyote katika uteuzi wao. 

  
Notisi au 

maelezo 
 10. Notisi au nyaraka zilizotolewa na au kwa niaba ya 

Jukwaa zitatiwa saini na- 
 (a) Mwenyekiti, Katibu au afisa yeyote wa Jukwaa 

aliyeidhinishwa na Katibu kwa maandishi. 
 (b) Kikao cha Baraza, kitafanyika ndani ya siku kumi 

na nne, baada ya Katibu kutoa notisi endapo 

theluthi moja ya wajumbe wataomba kwa 

maandishi na kama kuna uharaka wa jambo lolote 

na haiwezekani kutoa notisi, kikao maalum 

kitaitishwa baada ya kutoa notisi fupi. 
 

 

 

 
Dodoma,                  HUSSEIN MOHAMED BASHE  

…………………., 2023     Waziri wa Kilimo 


