Transforming Agriculture TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA-TARI

\C UDHIBITI WA VISUMBUFU VYA MINAZI
o JARE

(c). Utitiri wa minazi

Utangulizi
Tija ya zao la minazi huweza kupungua asilimia 50 — 100% kutokana na visumbufu Utitiri wa minazi ni wadudu ambao hupunguza ubora wa nazi kwa kufyonza maji
vikuu vya minazi. Hivyo udhibiti wa visumbufu vya minazi ni muhimu ili kuleta tija ya kwenye vidaka na husababisha nazi kusinyaa (Picha 4) na hatimaye nazi kuwa na
zao la minazi ganda gumu kutopanuka na kuwa nazi ndogo.

Aina za Visumbufu

1. Wadudu — (a). Chonga wa minazi

Ni wadudu waharibifu wa zao la minazi ambao hushambulia minazi yenye umri mdogo
chini ya miaka mitano. Majani yaliyoshambuliwa yana dalili za kukatwa na kuwa na
alama ya 'V’ (Picha 1)
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Picha 4: Athari za utitiri wa nazi

2. Kisumbufu Magonjwa - Ugonjwa wa mnyauko

Ugonjwa wa mnyauko ni tatizo linalosababishwa na vimelea aina ya phytoplasma ni
tatizo sugu hapa nchini kwani husababisha hasara na hupunguza tija ya zao la mnazi
kwa asilimia 100.

Dalili za ugonjwa wa mnyauko

| " R » Kuanguka kwa vidaka (nazi changa).(pic 5a)
) i v (B » Makole ambayo hayajafungua huwa meusi.(pic5b)
S . SN e i 1 A » Majani machanga kubadilika rangi kuwa ya shaba.
Picha 1: Mdudu chonga wa minazi (A), na athari zake (B) » Kuoza kwa jani la kileleni (spearleaf) na kuoza kwa mizizi na hatimaye kufa kwa
mnazi. (Picha 5).

Udhibiti wa mdudu chonga

Kuharibu mazalia ya chonga kwa kuondoa magogo ya minazi na kuyatumia kama
kuchoma mkaa, mbao na vyombo vya samani. n.k.
» kuwaondoa chonga kwenye mnazi kwa kutumia ndoano na kuwaua (Picha 2).
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. . Picha 5: Kuanguka kwa vidaka (a kole kuwa jeusi (b
(b). Mbu wa minazi g (a) jeusi (b)

Mbu wa minazi ni kisumbufu hatari husababisha vidaka kudondoka. Madhara Udhibiti wa mnyauko wa minazi

yanaweza kuwa makubwa inaweza kuwa asilimia 100% hivyo ukavuna O. » Unashauriwa kupanda mbegu zilizodhibitika kuwa na ukinzani dhidi ya ugonjwa wa
Hufyonza majimaji kwenye vidaka na kusababisha vidaka kuharibika na kudondoka mnyauko wa minazi kutoka chanzo kinachoaminika (TARI).
vikiwa na umri wa mwezi 1 mpaka miezi 5. (Picha 3) » Fuata kanuni bora za kilimo cha minazi kwa kuweka shamba safi wakati wote

» Kagua shamba lako kuangalia dalili za ugonjwa wa mnyauko na ile minazi
inayoonyesha dalili ikatwe .

» Kupata mavuno mengi inawezekana (picha 6) kama mkulima akizingatia ushauri
wa kitaalam katika udhibiti wa visumbufu vya minazi.

Picha 3: Mbu wa minazi (A), nazi iliyoharibiwa na mbu wa minazi (B)

Udhibiti wa mbu wa minazi

> Ili kumdhibiti mbu wa minazi tumia mdudu majimoto kwa kufunga kamba kutoka
kwenye minazi kwenda kwenye michungwa au miembe na kamba hiyo unaichovya
kwenye sukari ili majimoto waweze kupanda juu ya minazi kuwala mbu hao na
mayai yao. 3

» Kutumia viatilifu vya kuua wadudu kwa minazi mifupi; tumia cyhalothrin 5% EC \\\ N
mara moja kwa mwezi ‘ \\\ NV _
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» Faida ya mazao mchanganyiko wa miembe, minazi hutupatia wadudu rafiki ambao : \\\\\\\ ) R P A S

ni majimoto ambao hupunguza wadudu wasumbufu kwenye minazi. Picha 6: Mnazi uliotunzwa huzaa vizuri

Mawasiliano: Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI) Mikocheni, simu +255 22 2700552, Barabara ya Coca Cola,
kitalu Na.22, Dar es Salaam, Email: cmmikocheni@tari.go.tz / www.tari.go.tz




