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Mizizi na mbegu za pungapunga (sapi) Punga zeze 

Ndago (Cyperus spp)  

Morning glory (Ipomoea aquatica )  

Shamba la mpunga lenye magugu 

Shamba la mpunga lisilo na magugu 



Utangulizi. 
 

Magugu ni mimea isiyofaa,  inaharibu na inaingilia 
ukuaji wa mimea mingine ya mazao. Athari za 
magugu kwa zao la mpunga ni pamoja na          
kushindana na mpunga kwa mwanga, maji na lishe, 
kupunguza ubora na wingi wa mazao, ufanisi wa 
mbolea na kuongeza gharama kwenye uzalishaji.   
Pia magugu huwa ni maficho ya wadudu na vimelea 
vya magonjwa.  

Aina za magugu yanayopatikana kwa wingi katika 
mashamba ya mpunga: 
 i. Limbwaga. Water grass (Echinochloa spp) 
 ii. Punga pori  
           a. Punga punga/sapi (Oryza longistaminata)    
           b. Punga zeze (Oryza. punctata)  
iv. Ukoka/mbudu (Cynodon dactylon)  
v. Ndago (cyperus Spp)  
vi. Gugu karanga (Marsilea minuta)  
vii. Morning glory (Ipomoea aquatic ) 
vii.Gugu kuwasha/gugu kata  (Rottboellia cochinchinensis) 

Udhibiti wa magugu  
Njia za kudhibiti magugu  
Kuna njia kuu tatu za kudhibiti magugu shambani:  
• Kutumia mikono/jembe la mkono  
• Kutumia zana za kupalilia  
• Kupalilia kwa kutumia kemikali (viua gugu)  

b.Udhibiti wa magugu kwa njia ya kuzuia 
• Tumia mbegu safi toka chanzo kinachoaminika  
        na zilizothibitishwa  
• Kusafisha mara kwa mara zana na mashine za 

shambani kuzuia kuendelea kusambaza mbegu 
toka mashamba mengine  

• Usimamizi mzuri wa kulima, tarehe za kupanda, 
namna ya kupanda, aina ya mbegu itakayopand-
wa, nafasi ya kupanda na matumizi ya mbolea 
unasaidia mimea kuota na kustawi vizuri na 
kuyazuia magugu mengi na hivyo kupunguza 
mahitaji ya baadhi ya mbinu za kupambana na 
magugu  

• Panda kwa kutumia mistari ili kuweza kutambua 
na kuyaondoa magugu kirahisi  

• Andaa shamba vizuri kupunguza wingi wa 
magugu  

• Safisha mifereji ya maji ya kumwagilia na 
majaruba 

• Zuia vipande vya mimea ambayo ni magugu 
kuingia shambani kwa njia ya maji 

•  Tumia nja za kiasili kama vile mzunguko wa 
mazao, panda mazoa funika, kuwa na idadi sa-
hihi ya mimea shambani na kupanda kwa mis-
tari  

• Ingiza maji shambani kabla ya msimu ili 
maggugu yaote kasha kuyaangamiza wakati wa 
kulima 

•  Chagua na lima aina ya mpunga wenye uwezo 
mkubwa wa kuota na kupacha haraka ili kushin-
dana na magugu 30 

• Kupalilia kwa mashine na vifaa rahisi mfano, ku-
tumia vipalizi (weeders; rotary na cono weeder), 
kung’olea kwa mikono 

• Udhibiti magugu kibailojia: Hii inahusisha ku-
tumia viumbe hai kama vile wadudu, vimelea 
vinavyosababisha magonjwa, viumbe walao ma-
jani ya magugu mfano, Samaki 

•  Mbinu shirikishi (Integrated weed management 
(IWM): Inahusisha dhana ya kutumia mbinu 
nyingi za kudhibiti magugu kwa kufanya idadi ya 
magugu isiwe na madhara kiuchumi na wakati 
huo huo kulinda ubora wa mazingira. Kwa mfa-

Gugu Limbwaga Water grass (Echinochloa spp) 

Gugu kuwasha/gugu kata  (Rottboellia cochinchinensis) 
Ukoka (mbudu) (Cynodon dactylon) na couch grass  

Gugu karanga (Marsilea minuta)  

Mbinu za Kuzuia na Kudhibiti magugu shambani 
 

a. Udhibiti wa moja kwa moja  
• Kulima kilimo cha mzunguko hasa kuhusisha 

mazao yasiyotegemea maji mengi ili kupunguza 
benki ya mbegu za magugu kwenye ardhi  

• Kupalia kwa mikono au jembe la mikono katika 
hatua za awali za uotaji  

• Kufurisha maji  
• Kutumia viua-gugu  
 o Kabla ya kupanda  
 o Baada ya kupanda  


