
TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA 
KITUO CHA KIHINGA 

KIGOMA 
UTAFITI WA MBEGU BORA ZA MICHIKICHI 

 Zao la michikichi ndo linaloongoza kwa  utoaji wa 
mafuta mengi ya kula duniani. 

 Mafuta yanayozalishwa hapa nchini michikichi 
huchangia asilimia 2 tu pamoja na kuwepo fursa 
kubwa ya uzalishaji. 

 Kuna aina tatu za michikichi duniani ambazo ni: Dura 
(Jiwe), Pisifera (Bubu) na Tenera (Hote).  

 Aina zote tatu zinapatikana Tanzania 

Jedwali  Na. 1: Tofauti ya aina za michikichi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 Dura na Pisifera  hutoa mafuta kidogo na tenera 
hutoa mafuta mengi mara 4 zaidi. 

 Tenera inazalishwa kwa kuchavusha mti mama wa 
Dura na Mti baba wa Pisifera na kazi hii inafanywa na 
TARI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

Jedwali Na. 2: Ubora wa mbegu ya Tenera kulinganisha na 
aina nyingine 

 

 

 

 

 

 Mbegu za Tenera kwa sasa zinazalishwa na  Taasisi ya 
Utafiti wa kilimo Tanzania, kituo cha Kihinga kilichopo 
Mkoani Kigoma. 

 

 

 

 

 

 Vilevile zinazalishwa na kampuni binafsi  zilizoko mjini 
Kigoma chini ya usimamizi wa TARI.  

 

AINA MUONEKANO 
KWA NDANI 

UPATIKANAJI 
WAKE TANZANIA 

Dura (Hote) 
 

 

Asilimia 90 

Pisifera (Bubu) 
 

 

Asilimia 0.1 

Tenera (Hote) 

 

Ailimia 9.9 

 

AINA MUDA WA KUZAA  UTOAJI WA MAFUTA 

Dura (Hote) Miaka 5 Tani 1.6-2 kwa hekitari 

Pisifera (Bubu) Miaka 5 Haikamuliwi mafuta 

Tenera (Hote) Miaka 3 Tani 4-5 kwa hekitari 

 

LENGO:KUONGEZA UPATIKANAJI WA MAFUTA YA KULA NCHINI 

 Aina hizi 
tunazitofautisha kwa 
kukata matunda yake na 
kuangalia 
yalivyoumbwa kwa 
ndani 


