
Endelea kukinga muhogo shambani 

hadi kufikia miezi minne au mitano 

kwa kupulizia mchanganyiko wa 

viuatilifu aina ya Imidacloprid na 

Deltamethrin kwa utaratibu ufua-

tao: 

Pulizia mchanganyiko huo kati ya 

mwezi wa kwanza na wa tano 

baada ya muhogo kuchipua. 

Jinsi ya kuchanganya na kupulizia 

viuatilifu 

Changanya mililita 20 za kila 

kiuatilifu kwenye lita 10 za maji 

safi ndani ya bomba. 

 Pulizia mchanganyiko huo kwenye 

muhogo hadi  matone yachuruzike 

kwenye majani. 

Mawasiliano: Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI ) Mikocheni, simu 22 2700552, Bara-

bara ya Coca Cola, 
 kitalu Na.22,   Dar es Salaam, Email: 

cmmikocheni@tari.go.tz / www.tari.go.tz  

UDHIBITI HUSISHI WA NZI 

MWEUPE WA MUHOGO  

 Kupanda aina ya muhogo yenye 

ukinzani dhidi ya nzi mweupe.   

Udhibiti Husishi ni Nini? 

 Udhibiti husishi ni matumizi ya 

mbinu    mbalimbali za ku nzi mwe-

upe kwa lengo la kupunguza 

uwezekano wa kutokea usungu 

dhidi ya viuatilifu vinapotumika. 

FAIDA ZA KUKINGA VIPANDO VYA 

MUHOGO KWA KUTUMIA VIUATILIFU  

Hukinga vipando dhidi ya visumbufu 

vya aina nyingi kwa mfano: nzi 

mweupe, vidugamba, vidung’ata, 

mchwa na sondo wa mbawakavu. 

Huharakisha uchipuaji wa vipando. 

Huzuia kuenea kwa virusi vya ma-

gonjwa ya batobato na michirizi ya 

kahawia. 
Matumizi sahihi ya vifaakinga wakati 

wa kupulizia viuatilifu kwenye mimea.  

HATUA ZAIDI ZA KUENDELEZA 

KINGA BAADA YA MUHOGO 

KUCHIPUA 

WADAU 

Nzi Mweupe wa Muhogo ni 

Nini? 

Nzi mweupe wa muhogo ni mdudu 

mdogo ambaye husababisha mad-

hara mengi kwenye zao la muhogo 

hivyo ni lazima adhibitiwe kwa ku-

tumia mbinu za uthibiti husishi 

HITIMISHO 

Uthibiti husishi wa nzi mweupe wa 

muhogo ni muhimu ili kuzuia visum-

bufu vya mimea kwa lengo la kuon-

geza uzalishaji na kipato katika fa-

milia. 

Nzi mweupe wa muhogo 



Baadhi ya mbegu za mihogo zime-

fanyiwa utafiti na kubainika  

kuwa na ukinzani dhidi ya nzi 

mweupe. Aina hizo ni Mkumba na 

TARICASS 4  (TZ 130)  

Viuatilifu ni kemikali zinatoten-

genezwa viwandani ambazo 

hutumika katika kudhibiti visum-

bufu vya mazao.  

Vipo viuatilifu vya aina nyingi 

vinavyoweza kutumika. 

Imidacloprid 

Deltamethrin  

KUMBUKA 

Viuatilifu hivyo hupatikana 

katika maduka yote ya pembe-

jeo za kilimo nchini. 

JINSI YA KUKINGA MBEGU ZA MU-

HOGO KWA KUTUMIA VIUATILIFU  

Kudhibiti nzi mweupe kwa ku-

tumia viuatilifu kunaweza kuk-

inga mbegu za muhogo dhidi ya 

mdudu huo hatari. 

HATUA ZA KUFUATA WAKATI WA KU-

TUMIA KIUATILIFU AINA YA IMIDACLO-

PRID  

1. Chagua mbegu (vipando) ku-

toka kwenye mashina ya muhogo 

usiokuwa na dalili za batobato au 

michirizi ya kahawia. 

 

2. Tayarisha vipando hivyo vya 

muhogo vyenye urefu kati ya  

sentimita 15 hadi 20 na kila ki-

moja kiwe na macho matatu hadi 

matano. 

 

3. Changanya mililita 20 za kiuat-

lifu kwenye lita 10 za maji safi 

ndani ya beseni, kisha koroga ili 

upate mchanganyiko mzuri. Tum-

bukiza vipando vilivyoandaliwa 

kwenye mchanganyiko huo.  

 

4.Zamisha vipando kwenye 

mchanganyiko huo  na vibaki 

humo kwa muda wa saa tatu hadi 

nne. 

 

5). Toa vipando kwenye mchanga-

nyiko huo na viweke kivulini kwa 

muda wa saa mbili hadi tatu ili 

vitoke unyevu. 

 

KUTUMIA VIUATILIFU  

Muhogo aina ya TARICASS 4  (TZ 

130)  

Kiuatilifu aina 

ya Imidacloprid 

Kiuatilifu aina ya  

Deltamethrin 

KUPANDA AINA YA MUHOGO YENYE 

UKINZANI DHIDI YA NZI MWEUPE   


