Kirutubishi cha salfa ni muhimu kwa ajili ya uborai
na kiwango cha mafuta na kirutubishi cha.b0r°n
ni muhimu katika ukuaji na ujazaji wa punjé-

Matumizi ya mbolea yazingatie upimaji wa afya y3
udongo au matokeo ya utafiti wa udongo ya
eneo husika ili kujua mahitaiji halisi ya mbolea.

UDHIBITI WA VISUMBUFU

Zao |la hushambuliwa na
waharibifu, ndege na
mbalimbali.

wadudu
wanyama

alizeti
magonjwa,

Udhibiti wa visumbufu hufanyika kabla na baada
ya kupanda kutegemeana na aina ya visumbufu.

Vusumbufu vya magonjwa na wadudu vinaweza
kudhibitiwva kwa matumizi ya mbegu bora na
kufuata ushauri wa wataalamu wa kilimo.

PALIZI YA SHAMBA LA ALIZETI
Palizi ifanyike ndani ya wiki 2 - 3 baada ya mbegu
kuota. Zoezi hili litaendana na upunguziaji wa
miche iliyoota zaidi ya mmoja na kubakiza mmoja
wenye afya kwa kila shimo kulingana na nafasi.

KUVUNA NA KUPURA

Uvunaji wa alizeti kwa wakati hupunguza ™
Yatokanayo na wanyama au ndege waharibifu:
kudondoka, kupasuka na kusambaa kwa punje:

Upuraji hufanyika baada ya kuhakikisha kuwa vichwa
Vya alizeti vimekauka vizuri.

adhara
vichwa

Upuraji wa alizeti baada ya kuvuna

KUPETA KUKAUSHA NA KUHIFADHI

* Kupeta na kupembua hufanyika ili kuondoa
wadudu, mawe, mapepe, punje zilizooza au
kupasuka ili kufanya alizeti kuwa ya kichele

+ Alizeti inapaswa kukaushwa kwenye jua kabla ya
kuhifadhi au kusindikwa ili kufikia kiwango cha
unyevu kinachoshauriwa cha asilimia 8.0 hadi 12.

¢+ Alizeti iliyo kaushwa vizuri huhifadhiwa kwenye
maghala au vihenge bora vyenye uwezo wa kuzuia
uharibifu unaotokana na wadudu, panya, ndege,
mvua na unyevu.
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TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA

KILIMO BORA
CHA ALIZETI

]

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI)
Kituo cha llonga
S.L.P. 33, Kilosa, Morogoro - Tanzania
Simu: +255 736 623/255 759 703 615
Barua Pepe: cdilonga@tari.go.tz
Tovuti: www.tari.go.tz
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UTANGULIZI

Zao la alizeti ni miongoni mwa mazao ya mbegu z3
mafuta, zao hili hutoa mafuta ya kula kwa binadam,
na mashudu kwa ajili ya chakula cha mifugo,

Alizeti ni zao lenye thamani kiuchumi na mafur
hutumika katika utengenezaji wa vipodozi, madaws;
na nishati mbadala kwenye viwanda

Maua ya alizeti hutumika kama mapambo na kutoa
chavua kwa ajili ya nyuki kutengeneza asali

lli kuongeza tija ya uzalishaji wa alizeti inashauriwa
kufuata maelekezo ya kipeperushi hiki pa

mwongozo na kalenda ya kilimo bora cha alizer;
uliotolewa na wizara ya Kilimo mwaka 2022.
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Kichwa cha mbegu bora ya alizeti aina ya Record

IKOLOJIA YA KILIMO CHA ALIZETI
Alizeti hustawi katika maeneo ya ikolojia tofauti

Mwinuko

Zao la alizeti hustawi katika maeneo yenye
mwinuko kati ya mita 0 - 2300 kutoka usawa wa
bahari.

Udongo

Alizeti hustawi kwenye udongo wenye kiwango cha
uchachu (pH) kati ya 5.5 hadi 80 ambao
hautuamishi maji,

Huhitji udongo wenye unyevu wa kutosha ili iweze
kuota vizuri,

KALENDAYA KUPANDA ALIZET])
740 la alizeti hupandwa miezi tofauti kulingana nq
misimu ya kilimo ya maeneo husika, Kanda ya
Kaskazini, Mashariki na Pwani; hupandwa kuanzi,
mwezi Februari - Macm kulingana na mvua, Kanda ya
ziwa: hupandwa kuanzia mwezi Disemba, Nyandj 75
juu kusini na Kanda ya kati: hupandwa kuanzia mweg;
Novemba - Disemba: Kanda ya Magharibi hupandwa
lewa misimu miwili mwezi Agosti na mwezi Februari.

Kalenda hii inategemea utabiri wa hali ya hewa na
ushauri wa wataalamu wa kilimo waliopo katika
maeneo husika.

MBEGU BORA ZA ALIZETI

Mbegu bora za alizeti zimegawanyika katika makundi
mawili kundi la kwanza ni mbegu za chavua hury
(OPV) na kundi la pili ni mbegu chotara (hybrid),
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI) kwa kushirikiana
na wakala wa mbegu za serikali (ASA) pamoja na
kampuni za mbegu nchini inasambaza mbegu bora za
alizeti za chavua huru ambazo ni;Record, TARI-ILO |9
na TARI-NAL 19.

SIFA ZA MBEGU

s Rangi
Aina K'::l';':'a A Mavuno K:;:":l:a ya Sifa ya mbegu
mbegu
Record 100 hadi 120 | Magunia 12 | Lita 22 hadi 25 | Nyeusi | Ina ukizani dhidi
hadi 16 ya kwa gunia la yenye | ya kuoza vichwa
kilo 60 kwa | kilo 60 mistari | na shina, mabaka
Ekari midogo | ya majani,
ya kijivu| batobato na kutu
Yya majani

TARI-ILO 19 | 90 hadi 100 | Magunia 12 | Lita 24 kwa Nyeusi | Ina ukinzani dhidi

hadi 18ya | gunia la kilo 60 ya ugonjwa wa

kilo 60 kwa batobato, ubwili

Ekari unga, mabaka ya
majanina kuoza
kwa kichwa na

shina

TARI-NAL 19 100 Magunia 12 | Lita 24 kwa Nyeust | Ina ukmzani dhidi

hadi 18ya | gunia la kilo 6O ya kutu ya majani,
kllo GO kwa kuoza kichwa na
Carl shina

KIASI CHA MBEGU NA NAFAS| YA
UPANDA]I ALIZETI

Kiasi cha mbegu kinachohitajika kupandwa
kwenye eneo la ekari moja ni kilo 2 hadi 3

Panda mbegu | au 2 kwa kila shimo kwa nafas| ya
sentimita 75 mstari hadi mstari na sentimita 30
shina hadi shina kwa mbegu za (Record na TAR|-
NAL 19) kwa mbegu ndefu; na sentimita 60
mstari hadi mstari na sentimita 30 shina hadi
shina kwa mbegu fupi (TARI-ILO 19). Kina cha
shimo la kupandia mbegu kiwe sentimita 2.5 hadi
sentimita 5 chini ya udongo ili zipate unyevu wa
kutosha na zisiliwe na ndege au wanyama
wabharibifu

Kwa kutumia nafasi ya kupanda ziliotajwa hapo
juu kiasi cha mimea kitakuwa 18,000 hadi 22,000
kwa ekari.
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Alizeti iliyopandwa kitaalamu

MATUMIZIYA MBOLEA

Mbolea za asili (mboji na samadi) na mbolea za
viwandani zinaweza kutumika ili kuongeza
virutubishi vinavyohitajika kwenye kilimo cha
alizeti.

Mbolea yenye virutubishi vya naitrojeni, fosiforasi,
potasiam, salfa na boroni zinahitajika kwa
uzalishaji wa zao la alizeti.
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