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KANUNI ZA KILIMO BORA CHA CHOROKO

* Mbegu kwa ajili ya kupanda: Chagua mbegy zenye
ubora unaokubalika, zilizopendekezwa na watafitl
pamoja na kamati ya udhibiti ubora wa mbegu-

ua eneo leny€

* Eneo linayofaa kwa zao la choroko: Chag ol
all,

udongo usiotuwamisha maji, lisilo na mteremko m
lenye rutuba ya kutosha na lenye udongo wa kichanga-

¢ Maandalizi ya shamba: Andaa shamba mapema kwa
kutifua udongo ili upitishe hewa ya oksijeni na maj!
kwa urahisi, lima magugu ili kuruhusu kukauka na
kuoza vizuri.

® Tumia Jembe la mkono au la kukokotwa kwa r'lg'O_m_be
hata hivyo trekta hufanya kazi kubwa na rahisi zaidi.

e Pia wasiliana na vituo chini ya Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania (TARI) vilivyopo kila kan-
da kuhusiana na utaratibu wa kupima udongo ili
kujua afya ya udongo wa shamba lako na hati-
maye kujua kiasi na aina ya mbolea utakayo-
tumia.

® Mbolea za kupandia: Kuna vyanzo mbalimbali
vya kuboresha afya ya udongo kama vile
Samadi, Mboji, Mbolea ya Kijani, Mbolea za
viwandani na Masalia ya mazao. Aidha kilimo
hifadhi na kilimo cha mzunguko huboresha afya

ya udongo.

e Matumizi ya samadi: Tumia kiasi cha tani 24 za samadi
kwa ekari, iwe iliyooza na kuhifadhiwa vizuri pasipo
kuathiriwa na mvua au jua ama inapatikana, ichanganye
kikamilifu kwenye shamba wakati wa kulima.

o Matumiziya mbolea za chumvuchumvi: Hii inategeme-
a na ,matokeo ya afya ya udongo kwa wakati huo.
Japokuwa inashauriwa kutumia walau mfuko mmjoa wa
mbolea ya DAP, TSP, NPK, au Minjigu mazao
kulingana na matokeo ya hali ya afya ya udongo na

mazao.

Kfya ushauri zaidi wasiliana na mtaalamu wa
kilimo aliyekaribu nawe au wasiliana na wataal-
amu kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo kupitia
anuani zifuatazo hapa chini.

Mawasiliano kanda ya Kaskazini:

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
Kituo cha Utafiti Kilimo Selian

S.L.P 127, Selian
Simuw/Nukushi: +255 736 500 538

Barua pepe: cdselian@tari.go.!z
Tovuti: www.tari.go.tz

Mawasiliano kanda ya Mashariki:

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
Kituo cha Utafiti Kilimo Ilonga
S.L.P, 33 Kilosa, Morogoro
Simu/Nukushi: +255 736623283
Barua pepe: cdilonga@tari.go.tz
Tovuti: www.tari.go.tz
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TUMIA MBEGU BORA ZA

CHOROKO KUONGEZA
TIJA NA KIPATO

Kwa Mawasiliano:
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
Kituo cha Utafiti Kilimo Ilonga
S.L.P, 33 Kilosa, Morogoro
Simu/Nukushi: +255 736623283
Barua pepe: cdilonga@tari.go.tz
Tovuti: www.lari.go.tz
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UTANGULIZI
Choroko ni zao jamii ya mikunde, ni zao Ia

chakula na biashara. Choroko hustawi katika
udongo wa aina tofauti usiotuamisha maji.
Hustawi zaidi kwenye ukanda wa chini na wa
kati, yaani mita O hadi 1500 kutoka usawa wa
bahari. Pia choroko ni zao linalostahimili
ukame. Choroko hukomaa kwa siku 60 hadi 75
kulingana na aina. Choroko hazihitaji maji
mengi hivyo hupandwa miezi miwili kabla ya
kumalizika kwa mvua za masika, pia choroko
huweza kupandwa kipindi cha mvua za muda
mfupi (vuli). Mojawapo ya faida zake ni kama
(i) Chanzo cha viini lishe kama protini, madini
ya chuma na zinki kwa binadamu (ii) Chanzo
cha kipato katika kaya na taifa kwa ujumla (iii)
Kurutubisha udongo (iv) Usalama wa chakula.

Aina za mbegu bora za chororoko Tanzania
Taasisi ya utafiti wa kilimo Tanzania (TARI)
kwa kushirikiana na wadau mbalimbali
wamegundua mbegu bora nne za choroko zenye
sifa zifuatazo.

1. TARI -G-GRAM 1

e Mbegu bora iliyopitishwa na taasisi ya
udhibiti ubora wa mbegu mwaka 2022

e Inakomaa mapema kati ya siku 62-71 katika
ukanda wa chini na wa kati

® [nsatahimili magonjwa ya aina ya kirusi na
chule

® Uzao wake ni gunia 8 hadi 15 zenye ujazo
wa kilo 100 kwenye hekta moja
Inastawi maeneo yenye mvua za wastani
Mbegu zake zina ukubwa wa wastani,
zinang’aa zenye rangi ya kijani.
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2. TARI -G-GRAM 2

o Mbegu bora iliyopitishwa na taasisi ya udhibj
ubora wa mbegu mwaka 2022

. Inakomaa mapema Kati ya siku 64 - 75 katika
ukanda wa chini na wa kati

e [nastahimili magonjwa ya aina ya kirusi pa
chule

e Uzao wake ni gunia 9 hadi 17 zenye ujazo wa
kilo 100 kwenye hekta moja

e [nastawi maeneo yenye mvua za wastani

o Mbegu zake zina ukubwa wa wastani pg

hazing'ai.

3. NURU

o« Mbegu bora iliyopitishwa na taasisi ya udhibiti
ubora wa mbegu mwaka 1980s’

¢ Inakomaa mapema kati ya siku 55 -65 katika
ukanda wa chini na wa kati

e Uzao wake ni gunia 7 hadi 15 zenye ujazo wa
kilo 100 kwenye hekta moja

e [nastawi maeneo yenye mvua za wastani
Mbegu zake zinang‘aa.

.

4. IMARA
e Mbegu bora iliyopitishwa na taasisj ibiti
ubora wa mbegu mwaka 1980s’ e

e Inakomaa mapema Kati ya siku 60 -65 kq(:
ukanda wa chini na wa kati katika

e Uzao wake ni gunia 8 hadi 15 zenye ujaz
kilo 100 kwenye hekta moja Jaz0 wa

e [nastawi maeneo yenye mvua za wastani
Mbegu zake zina rangi ya kijani na hazingaij,

NAFASI YA KUPANDA

Panda umbali wa sentimeta 50 msitari hadi msitari
na sentimita 10 shina hadi shina na mmea mmoja
kwa shimo au sentimenta 20 shina hadi shina na
mimea miwili kwa shimo.

UDHIBITI WA WADUDU

Zuia wadudu kwa kupulizia kivadudu kimojawapo
kati ya karate, amerate, profecron au kingine
utakachoshauriwa na wataalamu wa kilimo. Zingatia
ushauri utakaopewa kwa kutumia viuatilifu vili-
yopendekezwa na uzingatie maelezo yaliyoko
kwenye kifungashio cha kiuatilifu hicho.

PALIZI

Hakikisha shamba linakuwa safi wakati wote ili
mimea ikue katika hali ya afya na kusaidia kuongeza
mavuno. Tumia kiuagugu kuzingatia ushauri wa wa-
taalam na pia palizi ya jemebe la mkono kulingana
na magugu yaliyoota shambani

KUVUNA NA KUHIFADHI

Choroko zivunwe wakati zimekauka vizuri kabla ya
vitumba kuanza kupasuka ili kuzuia upotevu wa
mazao shambani.
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