
“Mafuta mwali ya nazi” (Virgin coco-
nut oil-VCO) ni chakula ambacho 
kina faida nyingi sana kwa afya ya 
binadamu.  

Faida ya “Mafuta Mwali ya nazi” 

kwa Afya 

TAASISI YA UTAFITI WA TAASISI YA UTAFITI WA 
KILIMO TANZANIA (TARI) KILIMO TANZANIA (TARI)  

FAIDA  ZA MAFUTA 
“MWALI” YA NAZI 

(Virgin Coconut Oil - VCO) 

Utangulizi 

Huua vijidudu kama bacteria wa-
baya, virusi na fungusi  

Virutubisho vyake huimarisha 
kinga ya mwili 

Mazuri kwa afya ya ubongo: Huon-
geza kumbukumbu na ubongo ku-
fanyakazi vizuri 

Yanaharakisha mmengenyo wa 
chakula 

Hupunguza lehemu mbaya mwilini 
na mafuta mabaya 

Huzuia magonjwa ya saratani, 
moyo,  kusahau, kisukari, vidonda 
vya tumbo, ini, figo, kongosho, 
UTI  

Hufanya usizeeke haraka na  huon-
doa uchovu 

Hutumika kwa kuchua viungo au 
misuli yenye maumivu, pia hutumi-
ka kuchua mtu mwenye kiharusi 

Hukinga mwili na mionzi ya jua  

Huzifanya nywele kuwa na afya na 
ukuaji bora (picha 3) 

Hukabiliana na meno kuoza (picha 4) 

Mawasiliano: Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo TARI MIKOCHENI, simu 22 
2700552, Barabara ya Coca Cola, 

 kitalu Na.22,   Dar es Salaam, Email: 
cmmikocheni@tari.go.tz / 

www.tari.go.tz  

Picha 4: Meno imara 

Picha 3: Nywele zenye afya 



Nazi kuanzaia 15 hadi 30 zinaweza 

kutoa lita moja ya mafuta kwa ku-

tegemea na tekinologia inayotumika, 

ukomavu wa nazi.    

Chagua nazi zilizokomaa, kuna, 

kausha, kamua na chuja, mafuta 

yako  tayari kwa kutumia (picha 

1a,b,c). 

Matumizi 

Picha 1b: Ukamuaji wa mafuta mwali  

Picha 1cPicha 1c: : kuchuja mafuta mwali    

Mnazi unaweza kutoa mazao ya ma-

futa mwali ya nazi, tui la nazi na 

juisi. 

 

Mafuta mwali ya nazi yanatumika 

kwa kunywa, kuweka kwenye saladi, 

kupikia, kuokea, na kukaangia. 

Yanatumika viwandani kutengeneza 

sabuni, mafuta ya kupaka na vipo-

dozi mbalimbali (picha 2).  

Picha 2: Picha 2: Mafuta mwali ya naziMafuta mwali ya nazi  

Usindikaji 

Picha 1a: Nazi nzuri zilizokomaa 


