
UTANGULIZI 

Kitalu ni eneo ambalo hutumika kuotesha na 

kutunza miche kabla ya kupandwa shambani. 

Kitalu cha mizabibu kiwe kwenye eneo lenye 

udongo tifutifu wenye rutuba, kina kirefu na 

lisilotuamisha maji. Kitalu kiwe karibu na 

chanzo cha uhakika wa maji ili kurahisisha 

umwagiliaji. Sehemu ya kitalu lazima iwe 

imekingwa na vizuizi vya upepo. Kitalu kiwe 

sehemu inayofikika kirahisi na karibu na 

makazi ili kurahisisha uhudumiaji. 

 

UTAYARISHAJI WA KITALU 

 Fyeka na kuchoma masalia yote ya 

mimea na kung’oa visiki. 

 Tifua udongo kwa trekta au jembe la 

mkono kina kisichopungua sentimita 30. 

 Changanya mbolea ya samadi na 

udongo kwa uwiano wa 1:8 ( toroli 1 la 

mbolea katika eneo la mita 8) 

 Changanya mbolea yenye virutubisho 

vya Naitrojeni, Fosforasi na Potashi 

(N.P.K) yenye uwiano wa 2:1:1  

 

AINA ZA VITALU VYA MIZABIBU 

 Kitalu cha matuta yakuinulia (Raised 

seed bed). 

 Kitalu cha matuta yaliyozama (Sunken 

seed bed). 

 Kitalu cha viriba / vikasha  

 

Uandaaji wa matuta yakuinulia  
Matuta ya namna hii hufaa sana maeneo yenye 

mvua nyingi. 

 Pima matuta yakiwa yamekinga 

mteremko. 

 Nafasi toka tuta mpaka tuta ni sentimita 

60. 

 Kina cha tuta ni sentimita 20 hadi 30. 

 Inashauriwa upana wa tuta uwe 

sentimita 60 au 90 ili iwe rahisi 

kuhudumia. 

Uandaaji wa matuta yakuzama  

 Pima matuta kwa upana wa sentimita 60 

au sentimita 90.  

 Kingo za tuta ziwe sentimita 15.  

 Nafasi kati ya tuta na tuta sentimita 60. 

 

UZALISHAJI WA MICHE BORA YA 

MIZABIBU 

Kuna njia mbalimbali za uzalishaji wa miche ya 

mizabibu. Njia rahisi na inayotumika zaidi ni 

ya kutumia matawi. 

 

UCHAGUZI WA MATAWI KWA AJILI 

YA MICHE BORA  

 Mkulima anashauriwa wakati mzuri wa 

kutambua matawi kwa ajili ya miche 

bora ni wakati mimea ikiwa na 

matunda.  

 Matawi yawe yaliyokomaa vizuri. 

 Matawi yatokane na mizabibu isiyo na 

mashambulizi ya wadudu na magonjwa  

 Tawi liwe na unene wa milimita 9 -11 

(sawa na unene wa kalamu ya risasi). 

 Pingili za tawi ziwe za wastani (zisiwe 

karibu sana au mbalimbali sana kwani 

hii ni dalili ya uzaaji duni).  

 Wakati wa kukata matawi, hakikisha 

unakata katikati ya tawi; usikate nchani 

wala shinani. 

  

Jinsi ya kuandaa makatwa (Cuttings)  

Katwa ni kipande cha tawi kilichoandaliwa kwa 

ajili ya kupanda. Katwa liwe na sifa zifuatazo: 

 Urefu wa sentimita 15 hadi 20 ili kupata 

macho (buds) mawili hadi matatu.  

 Katwa liandaliwe kwa kuacha sentimita 

1 toka jicho la chini na sentimita 4 toka 

jicho la juu.                                                  

 Baada ya kuandaa katwa ondoa macho 

ya chini libaki jicho moja la juu tu.  

Katwa la mizabibu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



KUOTESHA MAKATWA KITALUNI 

Upandaji wa makatwa kwenye matuta  

 Nafasi kati ya katwa na katwa ni 

sentimita 7 hadi10. 

 Nafasi kati ya mstari na mstari ni 

sentimita 15.  

 Simika katwa kwenye udongo kina cha 

sentimita 5 hadi 10, jicho likiwa juu ya 

usawa wa ardhi.  

 Wakati wa kupanda tuta liwe na unyevu 

wa kutosha. 

 

 
Makatwa yaliyopandwa kitaluni 

 

Upandaji wa makatwa kwenye viriba 

 Changanya udongo, mbolea ya samadi 

na mchanga kwa uwiano wa 3:2:1.  

 Jaza mchanganyiko huo kwenye viriba 

kisha panda katwa moja la mzabibu. 

UTUNZAJI WA KITALU 

 Hakikisha kitalu kina unyevu wa 

kutosha  

 Ng’olea magugu kwa kutumia  mikono 

 Tifulia mara kwa mara kwa kutumia 

kijiti chenye ncha kali.  

 Nyunyizia viuatilifu aina ya (Attakan 

350, Duduba 450EC, Gammalin) 

kudhibiti mchwa 

 Zuia wadudu waharibifu kwa kutumia 

viuatilifu kama Selecron na Duduba 

 Dhibiti magonjwa kama ubwiri unga 

(Powdery mildew) kwa kutumia    

viuatilifu kama Xanthol na Innovex. 

 Zuia magonjwa kama ubwiri vinyoya 

(Downy mildew) kwa kutumia viuatilifu 

kama Ridomil, Dithane na Mancozeb. 

 Tanbihi: Matumizi ya viuatilifu 

yazitangatie maelekezo ya utumiaji 
 

Kuhamisha miche kwa ajili ya upandaji 

 

 Miche ya mizabibu huwa tayari 

kupandwa shambani baada ya miezi 

minne hadi sita. 

 Wakati wa kuhamisha miche kitaluni, 

punguza matawi na kisha acha tawi 

moja lenye afya na macho mawili.  

 Punguza urefu wa mizizi kufikia 

sentimita 5-10.  

 Ni muhimu kupandikiza miche mara 

baada ya kutoka kitaluni.  

 

 

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA: 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO 

TANZANIA (TARI),  

Kituo cha  Makutupora, 

S.L.P 1676, Dodoma,  

Simu: +255 26 2961994, 

Baruapepe:cdmakutupora@tari.go.tz 
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UTAYARISHAJI WA KITALU CHA 

MICHE YA ZABIBU 

 

 

 


