
  

  

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

UTANGULIZI 

Parachichi, kitaalamu Persea Americana ni 

tunda lenye virutubisho muhimu sana 

vinavyohitajika katika mwili wa binadamu na 

linaongeza kipato kwa familia na Taifa.  
 

AINA ZA PARACHICHI 

 

A: Parachichi za Asili 

Parachichi za asilia miti yake huwa ni mirefu 

sana na mavuno yake ni machache. 
 

B: Aina za Kisasa/Chotara  

1. Hass, Sifa kuu-lina vipere vipere sehemu ya 

juu ya ganda/ngozi yake, huchukua miezi 10-

14 maeneo ya baridi kukomaa), uzito wa tunda 

ni gramu 150-300. 

         

Parachichi aina ya Hass 
 
 

2. Fuerte: 

Ni aina ya chotara inayotokana na mchanganyiko 

wa aina za Guatemala na Mexico Sifa kuu lina 

ngozi nyembamba na laini. Hukomaa baada ya 

miezi 4-6 tangu mti wake ulipotoa maua na uzito 

wa tunda ni gramu 230-500. 

 SEHEMU YA KUPANDA 
Panda sehemu zenye udongo usiotuamisha maji 

na wenye rutuba kuepuka magonjwa ya mizizi. 

Parachichi hustawi vizuri katika maeneo yenye 

mwinuko wa mita 1,500 – 2,100 kutoka usawa 

wa bahari na wastani wa mvua za mm 1,000 

zenye mtawanyiko mzuri. Joto linalofaa ni kati 

ya 25
0
C – 30

o
C  

 

UPANDAJI 

Nafasi ya upandaji:  

Nafasi kati ya shimo na shimo na mstari kwa 

mstari kwa ekari moja (1) yaweza kuwa: 

 Mita 7 x 7 (miche 80 mpaka 85) 

 Mita 8 x 8, (miche 60 mpaka 65) 

 Mita 4x 8 (miche 125 mpaka 128) 

kutegemeana na aina ya parachichi. 

 
Ukubwa wa shimo:  

Shimo linashauriwa kuwa na ukubwa wa futi 3 

x futi 3 x futi 3 (upana x urefu x kina). Mashimo 

yaandaliwe mapema miezi 2 mpaka 3 kabla ya 

kupanda miche shambani. Wakati wa uchimbaji 

tenganisha udongo wa juu na chini. 

 

Umwagiliaji:  

Ni muhimu kumwagilia miche ya parachichi ili 

kuongeza uzalishaji. Wakati wa kiangazi 

mwagilia angalao mara mbili kwa mwezi. 

 

.  

Parachichi aina ya Fuerte 
 

 

3. X-Ikulu. 

Aina hii ni maarufu sana kwa mikoa ya nyanda za juu 

kusini (Njombe, Iringa, Mbeya na Ruvuma). Kiumbo 

tunda lake ni kubwa, majani yake ni mapana kama mti 

wa embe, rangi ya ganda ni kijani kabla na baada ya 

kuiva. Huchukua miezi sita kutoka maua hadi kukomaa 

na hukomaa wakati aina nyingine hazipo sokoni.  

 
Parachichi aina ya X-Ikulu 
 

 



 

 

 

 

   

MBOLEA 

Unaweza kutumia mbolea za asili (Samadi, 

Mboji) au za viwandani (DAP, Minjingu, 

NPK au TSP). Weka Samadi au Mboji, kilo 16 

hadi 20 kwa shimo, mwezi moja kabla ya 

kupanda. Kwa mbolea za viwandani weka 

gramu 100 hadi 200 kwa shimo. Zingatia 

kuchanganya vizuri mbolea na udongo.  

 

KUDHIBITI MAGUGU 

Hakikisha shamba linakuwa safi wakati wote 

ili kuongeza uzalishaji maana magugu 

yanakula chakula cha mimea na ni chanzo cha 

magonjwa, yadhibiti kwa kutumia jembe au 

kwanja, au tumia viua gugu. (yenye viambata 

vya glyphosate). 

 

MAGONJWA NA WADUDU 

Parachichi hushambuliwa na magonjwa  kama 

mimea mingine hasa kwa upande wa majani 

na matunda. Magonjwa hayo husababishwa na 

fangasi/ ukungu, Algae, wadudu pamoja na 

lishe duni ya mmea.  

 

UDHIBITI -MAGONJWA NA WADUDU  

Kudhibiti wadudu:  

Ili kudhibiti wadudu tumia viuatilifu kama vile 

lambdacyhalothrin, deltamethrin na 

emamectin benzoate. 

 

Kudhibiti Ukungu: 

 Kwa matatizo ya ukungu, tumia viuatilifu vyenye 

viambata vyenye mancozeb na metalax. 

 

UVUNAJI 

 Parachichi zilizobebeshwa hukomaa baada ya miaka 

miwili na nusu mpaka mitatu. Mambo ya kuzingatia: 

Vuna kwa wakati, weka kwenye ndoo za plastiki/kreti. 

Usivune wakati wa mvua/umande kuepuka kuoza. 

Hakikisha kikonyo kinabaki kwenye tunda. 

 
  

Mavuno: mti bora wa parachichi wenye miaka 4-5 

huweza kuzaa matunda 300 – 400 kwa mwaka na mti 

wenye miaka 7 na kuendelea huzaa matunda 800 hadi 

1,000 kwa mwaka. Aina ya HASS inauzwa kati ya 

Tshs.1000 hadi 1500 kwa kilo (mwaka 2020). Kilo moja  

inaingia parachichi 3 hadi 4. 
 

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 
 

MENEJA, 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO, 

TARI KIFYULILO, 

S.L.P 93 MUFINDI, 

SIMU: 0765176040/0769492549,  

Baruapepe: cmkifyulilo@tari.go.tz, Tovuti: www.tari.go.tz 

 

  TAASISI YA UTAFITI 

WA KILIMO TANZANIA 

(TARI) 

 

ZALISHA PARACHICHI 

KIBIASHARA 
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