KUDHIBITI WADUDU WA GHALANI

* Zipo nfia nyingl za kudhibiti wadudu waharlblfu wa
ghalanl kama Ifuatavyo:

* Kutumla vifaa vya kuhifadhla nafaka visivyoruhusu
hewa kuingla ndanl kama sllos au magunla
yajullkanayo kama PICS ambayo yana uwezo Wa
kubeba kilo 100.

* Njia nyingine ya kudhibiti wadudu hawa wa
ghalanl nl kutumla madawa yanayotengenezwa
viwandanl kama Actellic Super Dust au madawa
yatokanayo na mimea.

Ndege
« Ndege nl tatizo kubwa katika uzalishajl wa ulezl.

* Mashambulizl ya ndege yanaanza baada ya ulezl
kuchanua katika hatua ya kujaza maziwa.

* Ni muhimu kuhamla ndege katika hatua hil.

Patz ushauri wa wataalam wa kilimo katlka eneo
huslka [l kushaur namna sahihi ya kudhibit
visumbufu vitakavyojitokeza.

Picha: Ulezl uliotunzwa na kustawl vizurl

e A

e ——

Kuvuna

* NI muhimu kuvuna ulezl kwa wakatl Ili kuepuka
kushambuliwa na visumbufu hususanl panya, ndege
Na mchwa, masuke kudondoka na kusambaa kw2
Punje kutokana na upepo

* Uvunaji hufanylka baada ya kuhakikisha kuwa ma-
suke ya ulez| yamekauka vizurl,

xc_gcmz? KUPETA NA KUHIFADHI

* Baada ya kuvuna ulezl Ina
paswa kukaushwa kwenye jua kabla ya
kuhlfadh! katika eneo safll, salama na lenye hewa.

® Ulez! ullopetwa vizurl huhifadhiwa kwenye ghala au vihenge bora

VYenye uwezo wa kuzula uharibifu unaotokana na wadudu, panya,
ndege, mvua na unyevu,
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UTANGULIZI
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IKOLOJIA YA KILIMO CHA ULEZI
Ulezl hustawl katika maeneo ya Ikolojla tofautl,
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UCHAGUZI WA MBEGU ZA KUPANDA
Ulezi mwingl unaolimwa nchinl Tanzania unatokana na mbegu ya
chavua huru ﬁo_xw. Aina hil ya mbegu inamwezesha mkulima
m
’

uweza kullmwa maeneo yenye myya

kuchagua mbegu e mavuno ya shamba lake mwenyewe.
Katika kufanya lima anapaswa kuzingatla yafuatayo:

o Chagua masuke makubwa yaliyokomaa na yenye afya nzurl
katikati ya shamba.

e Anika yakauke vizuri na yapige upate mbegu nzuri lliyopetwa,
kukaushwa vizuri na kuwekwa dawa ya kudhibiti wadudu
wanaobungua.

e Ukifanya hivi mfululizo kwa misimu mitatu, itakubidi msimu wa
nne ununue mbegu mpya ya ulezl ill kuzula mchanganylko wa
mbegu na kushuka kwa mavuno,

e 220 la ulezl linatakiwa kukomaa wakatl msimu wa mvua
umelsha Il kuepuka kupatwa na magonjwa ya ukungu

KIAST NA JINST YA UPANDAJI ULEZI -

hitajl Kllo 6 — 8 kupanda ekarl moja ya ulez.
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Alnaya Kukomaa Mavuno
mbegu (slku) (Kg/Acre)
u1s 75-80 800
p224 100 700
TARIFM 1 100 1200 - 1400

Nafasi za kupanda ulezi

Mstarl hadl mstarl nl sentimita 50 na shina hadl shina nl
sentimita 10.

Picha: Upandaji wa ulezl kwa mstari

MBOLEA

Ulezl hunastawl vizurl maeneo mengl nchinl yenye mvua
nylngl, wastanl na ya ukame, ulezl hullmwa zaldl katlka

sehemu zenye ukame.

Katlka maeneo ya ukame, mbolea za chumvl chumvl zinaweza
kuleta madhara kwa mimea zislpotumiwa kwa uangalifu, hasa
pale mvua zinapokatlka mara baada ya kuweka mbolea;
mimea Inaweza lkaungua kwa kuchomwa na mbolea.

Hivyo wakullma wanashaurlwa kutumia mbolea ya sama

na mbolea ya Minjingu mazao au mbolea ya ox\ws»xmz m_mﬂﬁ.mm
da. Inashauriwa kutumla mbolea ya samadi kiganfa kimoja kwa
shimo moja la ulezl wakatl wa kupanda au karal moja kwa mita
tano au hatua tano.

PALIZI NA KUPUNGUZIA

o NI muhimu kufanya palizl mapema Iwezekanavyo. Pallz|
Inasaldla kuondoa ushindanl wa virutublsho kwa mimea
majl na mwanga katl ya ulezl na magugu. '

o Shamba la ulezl ni lazima liwekwe katlka hall ya usafl na
kutokuruhusu magugu wakatl wote hasa katlka kipindl
cha mwanzonl.

VISUMBUFU VYA ZAO LA ULEZI

e Zao la ulezl hushambuliwa na magugu, wadudu waharibl-
fu, magonjwa, ndege na wanyama mbalimball.

eUdhibitl wa visumbufu hufanylka kabla na baada ya
kupanda kutegemea na aina ya visumbufu,

MAGONJWA

Blast ya ulezi

-NI ugonjwa hatarl kullko yote

-Unasabablshwa na fangasl Magnaporthe grisea

-Unaathirl ulezi katika hatua zote za ukuajl

-Upungufu wa mazao hufikla asllimia 40-90 uslpodhibitiwa

-Vijidudu vya blast hupendelea hall ya joto pamoja na un-

yevu anganl

KUZUIA/KUDHIBITI BLAST YA ULEZI

» Tumla mbegu zenye afya na ubora

¢ Tumla alna za ulezi zinazostahimill blast

o Kuharibu na kuchoma mabakl ya mabua

» Ondoa magugu na mimea lllyoathiriwa na blast
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