kwenye vichwa

Ndege: Hupunguza mavuno kiasi cha 50% a.u
zaidi. Kupanda kwa wakati mmoja na kutumia
mbegu zinazokomaa upesi husaidia kupungu-
za uharibifu utokanao na ndege. Ni muhimu
kuhamia ikiwa ndege ni wengi.

KUKOMAA KWA ALIZETI

Kichwa hubadilika rangi kutoka manjano na
kuelekea kuwa nyeusi. Viuwa vya pembeni
mwa kichwa hunyauka na hubadilika kutoka
rangi ya manjano na kuwa ya kahawia.

UVUNAJI

* Alizeti hukomaa kati ya miezi 3 hadi 4 tangu
kupanda kutegemea aina ya mbegu. Ni
muhimu kuvuna alizeti mapema ili kuepuka
mashambulizi ya panya, mchwa na ndege
waharibifu

= Alizeti iliyovunwa ikusanywe sehemu yenye
hewa bila kurundikwa pamoja ili kuzuia kuoza.
Alizeti ipurwe mara baada ya vichwa kukauka.

* Mara baada ya kupura, kupepetana kupembua
ni muhimu kuondoa takataka kama vile mawe,

wadudu, mapepe,mbegu zilizooza ay kupasu-
ka

* Alizeti  ihifadhiwe sehemuy yenye hewa ya
kutosha, isiyo na unyevu.

JINSI YA KUTAYARISHA MAFUTA YA ALIZET]

YALIYOSINDIKWA NA MITAMBO MIDOGO

 Baada ya kuyakamua, yaache yatulie kwa mda
wa siku 2-3

Mimina mafuta kwe
shia
* Changanya chumyi asilimia 2 na maji asilimia

10 kwenye mafuta. Asilimia hiyo pj ya kiasi cha
mafuta yanayochemshwa

nye sufuria utakayochem-

Chemsha mpaka maji yaishe kwenye m.afuta, hii
itadhihirishwa na mafuta kuchemka bila kuru-
karuka.

Ipua sufuria yenye mafuta na yaache yapoe N
Mimina mafuta kwenye chombo kisafi na kisicho
na majimaji. Haya mafuta yatakuwa tayari kwa
kupikia tayari .

Mafuta ya kutumika baadaye yawekwe kwenye
chombo cha plastiki na kifungwe thabiti.
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ZAO LA ALIZETI
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UTANGULIZI

« Alizeti ni zao muhimu la mafuta, ambalo
hutumiwa kama chakula cha binadamu.

e Zao hili hulimwa katika mikoa mingi hapa
nchini

* Hutumika kwa kutoa mafuta ya kula, mashudu
kwa ajili ya chakula cha mifugo na hutumika
viwandani kutengeneza bidhaa nyingine nyingi

* Zao hili lina sifa ya kuvumulia ukame hivyo kuwa
zao linalofaa kuendana na mabadiliko ya tabia
nchi na kuwa zao la uhakika la kibiashara.

UTAYARISHAJIWA SHAMBA

« Alizeti hustawi kwenye udongo wa aina mbalim-
bali hasa usiotuamisha maji
Shamba litifuliwe vizuri ili kuwezesha maji na
mizizi kupenya kirahisi kwenye udongo

MBEGU ZA ALIZETI

*Hapa nchini kuna mbegu ya Record, TARI -
ILO2019 na TARI - NA2019 ambazo husambazwa
na Taasisi ya Utafiti (TARI), Wakala wa Mbegu za
Serikali (ASA) na makampuni mbalimbali ya
mbegu nchini.

« Mbegu ya Record ni nyeusi yenye mistari midogo
ya kijivu. Ganda lake nilaini na hukomaa kwa siku
100 hadi 130. Gunia la kilo 50-60 hutoa mafuta ya
lita 18-25 kutegemea na mitambo inayotumika.

= Mimea yake haitoi matawi wala vichwa vingi.

* Pia baadhi ya mbegu chotara husambazwa na
makampuni yaliyosajiliwa hapa nchini

«Kuna mbegu za kienyeji ambazo majina yake
hutegemea na wenyeji wa sehemu husika.

« Mimea yake ni mirefu sana yenye matawi na
vichwa vingi. Hutoa mafuta kidogo na huchukua
mda mrefu kukomaa.

Shamba la mbeau ya Record TARI llonga

KUPANDA ALIZETI

Panda alizeti ili ukomaaji wake usitokee wakati
mvua bado zinaendelea kunyesha. Mvua wakati
wa ukomaaji inaweza kusababisha kuoza kwa
vichwa vya alizeti.

Sehemu zenye misimu miwili ya mvua (masika na
vuli) alizeti hupandwa mara mbili kwa mwaka
Kilo 2 au 3 zinatosha kupanda ekari moja. Panda
mbegu 2 au 3 kila shimo. Panda mbegu kwa senti-
mita 5 kwenda chini.

Panda kwa umbali wa sentimita 75 kati ya mstari
na sentimita 30 kati ya shina. Pia umbali wa senti-
mita 60 kati ya mstari na sentimita 30 unaweza
kutumika na kutoa mavuno mengi.

KUPUNGUZIA

Punguzia na kuacha mche mmoja kila shina.
Punguzia mimea wiki mbili tangu siku ya kuota.
Katika maeneo ambayo magonjwa ni megi, chele-
wa kupunguzia hadi wiki ya 4 baada ya kuota ili
iondolewe mimea iliyoshambuliwa na magonjwa
na kuacha yenye afya nzuri.

PALIZI
Palizi 1 au 2 zinaweza kufanyika kutegemea na
uotaji wa magugu, lakini palizi muhimu san ani ile

ya wiki ya pili baada ya alizeti kuota wakati alizeti
ina majani 6.

MBOLEA

Hapa nchini kuna aina ya mbegu za RECORD,
TARI-ILO 2019 na TARI -NA 2019 ambazo huzal-
ishwa na TARL. Mbegu hizi zinasambazwa na
TARI, Wakala wa Mbegu za Serikali (ASA) na
makampuni mbalimbali ya mbegu nchini.

Mbolea ya mboji na samadi husaidia kutoa
mavuno mengi.

Mbolea ya viwandani iwekwe kwa sm 5 kwenda
chini na sm 5 kutoka kwenye mmea, baada ya
mbegu kuota, ili kuepuka kuharibika kwa
mbegu inayoota

Mbolea yenye virutubisho vingi inaafaa kwenye
zao la alizeti ili kuongeza kiwango cha mavuno
na mafuta

JINSI YA KUZUIA MAGONJWA

Alizeti hushambuliwa na magonjwa ya majani,
mashina, mizizi na vichwa. Baadhi ya magonjwa
ya majani yanasababishwa na virusi. Madhara
ya magonjwa hayo ni mavuno kupungu.

Ili kuzuia magonjwa yanayosababishwa na
virusi, Mbegu iwe safi, haijashambuliwa
magonjwa na wadudu

Panda mbegu kinzani ya magonjwa

Mabaki ya mimea yalioathiriwa na magonjwa
yachomwe moto

Zingitia kiasi kilichoshauriwa cha mbolea
Tumia kilimo mzunguko cha mazao

VISUMBUFU VYA ALIZETI

Funza wa vitumba: Hushambulia zaidi vichwa
vya alizeti kabla havijakomaa

Mchwa: Husababisha mimea kuanguka hasa
wakati wa ukame

Panya: Hufukua mbegu zilizopandwa nap
engine hupanda juu ya mimea na kula mbegu
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