Teknolojia za uhifadhi mazao zilizoboreshwa

Gharama nafuu ya uhifadhi endelevu kuthibiti upotevu wa chakula

Utangulizi

Tanzania, sawa na nchi nyingine zinazoendelea dunia, inakibiliwa na upotevu mkubwa wa mazao. Kati ya asilimia 20-30 ya

mazao ya mkulima hupotea baada ya kuvuna. Hii hutokana na ufinyu wa tekinolojia sanifu na sahihi za kuhifadhi nafaka hasa
kwa wakulima wadogo nchini.

Wakulima wengi hutumia njia za kienyeji kuhifadhia nafaka kama vile vihenge, mapipa, mifuko ya nailoni, au vyumba.Njia hizi
hukabiliwa na uvamizi wadudu hivyo uhitaji matumizi ya dawa (viwatilifu) ili kudhibiti mashambulizi ya wadudu hao waharibifu
wakati wa kuhifadhi mazao ghalani. Utafiti umebainisha kuwa, mbali na madhara ya matumizi ya madawa ya kemikali
(viwatilifu) kwa afya ya binadamu, viwatilifu hivi uharibu mazingira.

Watafiti kutgka Taasisi ya Kimataifa ya Kilimo cha Kitropiki (IITA) wanafanya kazi pamoja na washirika wao na wakulima ili
kubaini ufumbuzi na ubunifu wa njia bora za kilimo ilikupunguza hasara ipatikanayo baada ya kuvuna kama jitihada moja wapo
ya kuboresha kilimo cha mahindi Tanzania.

Ukweli

* Kuongezeka kwa uzalishaji pasipo uboreshaji wa mbinu bora za
uhifadhi wa mazao baada ya mavuno, kwamfano, usindikaji wa
chakula, inaweza kusababisha ongezeko la upotevu wa mavuno
hadi kufikia asilimia 40% na zaidi.

* Upotevu wa mazao baada ya kipindi cha kuvuna huchochewa na
maandalizi duni ya vifaa vya kuhifadhia nafaka, kuchelewa kuvuna
na matumizi ya vifaa duni vya kuhifadhia mazao. Mfano ni matumizi
ya mifuko ya zamani iliyo toboka kuhifadhia mazao.

Njia asili a za kuhifadhi mazao yanafaka

Teknolojia za uhifadhi mazao zilizoboreshwa

Purdue Improved Crops Storage (PICS) na Super Grain bag)

= Mifuko ya uhifadhi mazao ilioboreshwa ya ‘Purdue Improved Crops Storage (PICS)’ na ‘Super Grain bag’ imetengenezwa na
paketi za plastiki ambazo huzuia hewa na unyevu kuingia .

= Mifuko hii inauwezo wa hali ya juu wa kuhifadhi mazao ya nafaka na jamii ya mikunde ukilinganisha na njia za kienyeji kama
kutumia vihenge au mifuko ya nailoni.

= Mifuko hii haina kemikali yeyote, na inaweza kutumika mara kadhaa - kwa mifuko ya PICS unaweza kutumia hadi misimu
mitatu ya kuvuna, na kwa SGB kwa zaidi ya msimu mmoja wa mavuno.

» Kila mfuko unaweza kuhifadhi kilo 100 za nafaka.

GrainPro Safe

* ‘Grain Pro Safe’ ni kihenge cha kisasa ambacho kinazuia maji/unyevu na hewa wakati wa kuhifadhi mazao yaliyokauka.

= Kina zipu imara ya kuzuia hewa/gasi na pia kina tabaka jembamba la kukinga mionzi/miali ya jua.

= Kihenge hiki kinaweza kuwekwa ndani au nje.

* Kinauwezo/ukubwa tofauti wa kuanzia tani 1 mpaka tani 1.3 na pia kinaweza kuwekwa juu ya kichanja (kwa kile kihenge kidogo
cha uwezo wa tani 1) au meza ya kwa kihenge chenye uzito wa tani 1.3.
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Miuko wa ‘Super Grain Safe’ wenye uwezo/ukubwa wa tani 1.3 Mfuko wa PICS uliofungwa
vyema tayari kuhifadhiwa
| ghalani

Faida za kutumia teknolojia hizi

zilizoboreshwa katika kuhifadhi mazao

® Humhakikishia mkulima faida bora.

= Ni rafiki kwenye kuhifadhi na ina faida kiuchumi

* Inadumu muda mrefu ukilinganisha na njia
nyingine za kuifadhi mazao.

= Hupunguza kushambuliwa na kuvu waletao sumu
kuvu (aflatoxin) sumu hii inazalishwa na aina ya
fangasi ambao ni hatari kwa binadamu na
mifugo).

= Uhakika wa chakula safi na salama kwa afya bora
kwa familia

Kwa maelezo zaidi kuhusu mradi wa Africa Kwa upatikanaji wa mifuko hii, wasiliana na: Grain Safe bags Suppliers:
RISING,wasiliana na: Pee Pee Tanzania Limited-PPTL Simu Grain Pro Kenyelne,Ltd

Abass Adebayo, a.abass@cgiar.org 295631/+254710933717 Shop A2, SpaceApartmet Mai Mahiu road.
William Mwakyami, mwakayami@gmail.com: Email: saleseafnca@grainpro.com NearT Mall Nairobi KENYA

Grace Michael, g.michael@cgiar.orq, www.grainpro.com Simu ; +254 732 295631/+254710933717
Audifas Gaspar , a.qaspar@cgiar.org au National Agricultural Research Institute Barua pepe: aleseafnca@grainpro.com
IITA, SLP 34441 Dar es Salaam,Tanzania (NARI) au Lake Zone Agricultural Research Tovuli:www.grainpro.com

Simu: 22 2700092 Development Institute (LZARDI)
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