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DIBAJI

Muhogo ni moja ya mazao muhimu ya mizizi nchini Tanzania. Mazao hayo_ni chanzo cha virutubishi
mbalimbali hususan wanga, vitamini na protini (hasa majani ya mihogo). Muhogo hustawi katika
sehemu nyingi nchini na una sifa ya kustahimili hali ya ukame. Muhogo una matumizi mengi kama vile
chakula cha binadamu, mifugo, na katika viwanda ni mali ghafi katika utengenezaji wa karatasi, wanga,
gundi na katika utengenezqji wa vyakula maalum vya mchanganyiko wa mazao kwa lengo la

kuboresha virutubishi. Muhogo pia hutumika kuchanganya kwenye vyakula vya mifuge na maganda
yake pia ni chakula kizuri cha mifugo.

Hata hivyo, Muhogo ukishavunwa huharibika haraka ukihifadhiwa katika hali ya ubichi kutokana na
kuwa na maji mengi. Hali hii pia husababisha usdfirishaji kwenda kwenye masoko ya mbali kuwa
mgumu. Aidha, matumizi ya mbinu duni wakati wa kuvuna, kutayarisha, kufungasha na kusindika
husababisha upotevu mkubwa (Post harvest Loss) wa mazao hayo hadi kufikia asilimia 45.

Kwa kuzingatia changamoto hizi, Kitabu hiki kinatoa maelekezo ya kutumia teknolojia bora za uvunaji
na usindikaji wa Muhogo, ambazo wajasiriamali wakizingatia wataweza kupunguza upotevu wa zao hili
na kuongeza akiba ya chakula, kuongeza thamani, matumizi ya muhogo na kujiongezea kipato hivyo
kupunguza umaskini.

Aidha, mwongozo umeandaliwa chini ya Mradi wa SSUCORETA (Supporting and Strengthening
Community Resilience in Tanzania) na unafadhiliwa na Wizara ya Fedha ya Jamhuri ya Watu wa
China (Ministry of Finance of the People’s Republic of China) kupitia Shirika la Kimataifa la Mfuko wa
Kuendeleza Kilimo (International Fund for Agricultural Development kwa kifupi IFAD-SSTC Facility).

Mradi unatekelezwa na Taasisi ya Kimatatifa ya Kilimo cha Kitropiki (International Institute of Tropical
Agriculture kwa kifupi IITA) kwa kushirikiana na Alliance of Bioversity International na CIAT, Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo ya Tanzania (Tanzania Agricultural Research Institute kwa kifupi TARI) na Halmashauri
za Wilaya katika mikoa sita ya Dodoma, Geita, Manyara, Morogoro, Mwanza na Singida.

Kitabu hiki kimeandaliwa na timu ya wataalamu wa agronomia, afya ya mimeq, mbegu, ugani na
masoko kutoka Mradi wa SSUCORETA.

NUKUU
Ndyetabura, L', Laizer, L2, Kapinga, R%, Laurent, F2, Mtunda, K2, Maregeri, B2, Kessy, R®, Kasubiri, F°,, Reuben, F',

Mbapila,S' na Ndibalema, G2(2023). USINDIKAJI WA MUHOGO BAADA YA KUVUNA. Kitabu cha Mijasiriamali.
lITA. DSM. Tanzania.

_u._,n=~n:_o >m=nc_nc3_xo§3:__..un_Eno A.;zw
m_sno_.aon_osn_ Institute of Troplcal Agriculture ITA)
The Alliance of Bloversity International and CIAT
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_SHUKRANI

L Sa5r :

: shukuru wadau wote walioshiriki katika kuboresha kilimg
%%%%Mwﬁm _f__www.__”.,.n._.k n__%occ hiki kitawasaidia wakulima kuboresha zaidi tija yq sws_“
. muhogo. Tunawashukuru sana wafadhili wa qua_. <<_~M_qo <*a mwa:a ya ._QB:E.E
< Watu wa China (Ministry of Finance .Q the People's Repu % n_u o:_amuvoov_m.m Republic
. of China) kupitia Shirika la Kimataifa la Mfuko wa Kuendeleza Kilimo (Internationg
Fund for Agricultural Development kwa kifupi IFAD) kwa kufadhili mradi wa SSUCORETA

na hatimaye uandaaji wa mwongozo huu. —_
Tunatambua na kuthamini juhudi za wataalamu waliohusika xco:aom mwongozo huu ikiwa ni pamoja na: E
Maafisa Kilimo Mikoa na Wilaya kutoka katika mikoa sita ya Dodoma, Geita, Manyara, Morogoro, Mwanza na Singidg;
(b)Wakulima wa zao la muhogo. Wadau wengine katika mnyororo wa thamani wa zao la muhogo ambao walishirki
katika kutekeleza Mradi wa SSUCORETA ni pamoja na: (a) Mennonite Economic Development Associates (MEDA);
(b)Kolping society of Tanzania (KsT); (c) Wafanyabiashara wa makopa (masoko ya ndani na nje ya nchi)
(d)wasindikaji (Bora Kilimo Biashara, Kipipa Millers); (e) EPOCH Agriculture Tanzania; na (f) Wajasiriamali wa

kuzalisha mbegu bora za muhogo (Cassava Seed Entrepreneurs; CSEs). Ushiriki wao umeleta mafanikio makubwaya
mradi. Aidha, shukurani za pekee kwa Dr. Mary Shetto, kwa kupitia mwongozo huu kikamilifu.

Ni kwa muktadha huo hapo juy, kitabu hiki kitatumika kama nyenzo muhimu ya kusaidia wakulima na wajasiriamali

kufanya maamuzi wa uwekezaiji katika zao la muhogo ili kuongeza tija na kufikia malengo yaliyoanishwa katka
Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP I1).

Picha nyingi zilizotumika katika kitabu hiki zimechukuliwa wakati wa utekelezaji wa Mradi wa SSUCORETA kwa djilyd
mafunzo na kumbukumbu.

Dkt. Regina Kapinga

Kiongozi wa mradi
Mkuu wa Kitengo cha Miradi na Rasilimali, IITA
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2.3 Kuparua na Kuvundika
2.4 Kuvundika kwa kurundika
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3.1 Kutumia machine za kukereza (Chipping machine)
3.2 Kutumia mashine ya kuchakata
3.3 Kifaa cha kukamua muhogo
4.0 Kaushio linalotumianguvuya jua

5.0 Viwanda vya kutengeneza unga wa mhogo
6.0 Bidhaa mbalimbali zilizotengenezwa kutokana na muhogo

VIFUPISHO

CIAT International Center for Tropical Agriculture
IFAD International Fund for Agricultural Development

TA International Institute of Tropical Agriculture
QDS Quality Declared Seeds . iy . .
SSUCORETA supporting and Strengthening Community Resilience in Tanzania
TARI Tanzania Agricultural Research Institute
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PichaNa.2
PichaNa.3

PichaNa.4
PichaNa.5

PichaNa.6
PichaNa.7

PichaNa.8

PichaNa.9S

PichaNa.10

PichaNa.1l

PichaNa.12
PichaNa.13
PichaNa.14

PichaNa.15

Makopa yalioanikwa katika mazingira machafu, huweza kusababishqg

upotevu wa ubora

Makopa yenye sumu kuvu- husababishwa na kutozingatia usafi

Waijasiriamali wakimenya muhogo ili kuondoa maganda ya nje

Wajasiriamali wakiosha muhogo kwa maiji safi na salama baada yq

kumenya
Mashine ya kuchakata muhogo mchungu (cassava grater)

Aina ya mashine ya kusindika muhogo ya kukereza inayotumia

mafuta aina ya dizeli

Mashine ya kuchakata muhogo mchungu (Cassava grater)

Chombo cha kukamua muhogo kinachotumia nguvu ya binadamu
ili kuondoa maiji na sumu kwenye muhogo uliosindikwa

O ONOOaAEBENDN

Picha ya kifaa cha kukamua muhogo inayotumia jeki ya gariili
kuondoa maiji na sumu kwenye muhogo uliosindikwa

Kaushio la muhogo la kitalunyumba linalotumia nguvu ya jua
(solar dryer) linavyoonekana kwa nje

Kaushio la muhogo la kitalu nyumba linalotumia nguvu ya jua
(solar dryer) linavyoonekana kwa ndani pamoja na trei zake

Kiwanda cha kutengeneza unga bora wa muhogo cha Kipipa Millers _=

Kiwanda cha kutengeneza unga bora wa muhogo cha Bora Kilimo
Biashara

Maganda ya muhogo yakikusanywa kwa gjili ya malisho ya mifugo

m:@o wa muhogo uliofungashwa tayari kupelekwa sokoni kwa ajii Y2 14
uuzwa.
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Muhogo huvunwa mara baada ya kukomaa. Muda wa kukomaa hutofautiana toka aina moja ya mbegu ya
muhogo hadi nyingine. Kuna aina za mbegu zinazokomaa kati ya miezi minane (8) hadi miezi kumi na miwili
(12) (Early maturing varieties) na mingine huchukua zaidi ya mwaka mmoja na nusu hadi miaka miwili tangia
imepandwa (Late maturing varieties). Muhogo ukishavunwa sharti usindikwe haraka ili kupunguza uwezekano

wa kuharibika. Usindikaji unafanyika kwa njia mbali mbali kwa lengo la kuongeza uwezo wa kuhifadhiwa,
matumizi mbali mbali, kuondoa sumu na kuongeza thamani.

Uboreshaji wa njia za usindikaji unahitaji uelewa katika mahitaji na vikwazo ambavyo vinamshawishi
msindikaji kuchagua njia ya kutumia kusindika muhogo wake. Ni muhimu kufahamu matumizi ya aina maalum
ya muhogo katika kutambua njia za usindikaji zinazofaa.

” Ry

-

. £hoto credit. SSUCORETA 2023
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IA ASILI ZA KUSINDIKA
”“HMQO ZINAZOTUMIKA NCHINI

mc_scxc<cx>:x>c
H WA MUHOGO SINDIK,,

Kuna njia nyingi za asili za usindikaji 31:0@0 3203_ Muhogo ukisindikwa katika halj Y Uchafy o
mara baada ya kuvuna. Njia hizo ni pamoja na: kuanikwa katika mazingira machafy :cs\m ;
Kuvundika, kuloweka au kurundika, kukausha juanina kutengeneza  sumu  kuvy A3<8§N_.o
kuparua. Katika kila aina ya njia hizo, zindjitokeza contamination) ambayo ni hatari kyq sa_%
bidhaa anuwai zinazozalishwa ambazo hutofautiana ( binadamu na Wanyama). Hivyo, nj <m3h

katika ladha, ulaini, ugumu, wembamba, unene na mijasiriamali kuzingatia njia sahihi,
rangi. Ubora wa hifadhi ni sifa maalum ambayo
hutofautiana kutoka bidhaa moja hadi nyingine. la
kuongeza uwezo wa kuhifadhiwa, matumizi mbali
mbali, kuondoa sumu na kuongeza thamani.

Sura hii inatoa mwongozo wa kusaidia katika
kuchagua njia za usindikaji wa muhogo
zilizoboreshwa ikilinganisha na njia za asili. Mambo
makuu yanayochochea utayarishaji, hifadhi na
usindikaji wa muhogo baada ya kuvuna ni pamoja
na kuharibika kwa haraka kwa muhogo baada ya
kuvunwa na kuwepo kwa sumu kwenye muhogo :
mbichi. Njia fanisi za usindikaji hutoa bidhaa Picha Na. 1. Makopa yalioanikwa katika mazingira machafu,
zinazoweza kuhifadhika kwa muda mrefu na huweza kusababisha upotevu wa ubora

hupunguza kiwango cha upotevu wa virutubishi s
vinavyopatikana kwenye muhogo.

Muhogo mbichi huharibika haraka na aina nyingine
Nm:n sumu inayojulikana kama Cyanogens. Lengo la
kusindika Muhogo sio tu kupata bidhaa inayoweza
kuhifadhika, vile vile ni kupunguza sumu ijulikanayo
kama Cyanogens. Uelewa wq hatua muhimu katika

cﬂ:amx.o_.m unahitajika ili kuendeleza uborg wa bidhaa
Ya mwisho inayotokana nag muhogo

- ishwa nd
Picha Na. 2. Makopa yenye sumu kuvu- husababis
kutozingatia usafi N\
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2.1 Kukausha Juani

Muhogo uliomenywa au vipande vya muhogo huoshwa kwa maji safi mara mbili na kuanikwa juani juu ya
kichanja kilichowekewa chekecheke au kutandikwa kitambaa, nyasi laini au mkeka safi ili kuzuia vumbi na uchafu
kama vile udongo au mchanga.

Njia hii hupunguza unyevu kwenye muhogo hadi kufikia asilimia kumi na mbili (12%). Muda wa kukauka
hutegemea zaidi ukubwa wa vipande vya muhogo na hali ya hewa ya wakati huo.

Muda wa kukauka hutegemea zaidi ukubwa wa vipande vya muhogo na hali ya hewa ya wakati huo. Muhogo

usiokatwakatwa unaweza kukaushwa kwa muda wa zaidi ya wiki moja wakati vipande vidogo vidogo
vinakaushwa kwa siku chache tu.

Bidhaa zenye ladha ya kati ambayo siyo chungu wala tamu, zinaweza kuhifadhiwa au kusagwa ili kupata unga.
Bidhaa zenye ubora wa hali ya juu sana (High quality cassava flour — HQCF) zina kiasi kidogo cha cyanogen na
kiasi kidogo cha unyevu kinachofaa kwa hifadhi ya muda mrefu. Vile vile bidhaa hizo hazitakiwi kuwa na uchafu
wa aina yoyote.

2.2 Kuvundika kwa kuloweka

Muhogo mbichi kwa qijili ya kuvundika huoshwa mara mbili kwa maiji safi kisha hulowekwa kwenye maji muda wa
siku tatu (3) hadi nne (4) kwenye chombo maalum kama pipa, mtumbwi au sufuria.
Njia hii hutoa bidhaa zenye tindikali ambazo hupendelewa zaidi katika maeneo mengi kutokana na ladha yake.

Uvundikaji wa muda mrefu na utumiaiji wa kianzio cha kuvundisha, hurahisisha usindikaji. Mizizi hulainika wakati
wa kuvundika. Baada ya kuondoa muhogo kwenye maji; ukamue kwa kutumia mikono au mashine ili kuondoa
yale maiji ya ziada.

Baada ya kukamua, kausha muhogo juani ili kufikia kiwango cha unyevu kinachotakiwa. Muhogo ukishakauka
huhifadhiwa au kusagwa kupata unga. Ubora wa bidhaa hupimwa kwa kuwepo ladha ya uasidi, weupe wa unga
na kiasi kidogo cha unyevu kwenye unga.

S =
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2.3 Kuparua na Kuvundika

Muhogo uliomenywa huoshwa, huparurwa au hutwangwa,
huwekwa kwenye mifuko au vikapu na kuachwa kwa muda
wa siku moja au zaidi. Muda wa kuvundika hutegema ladha
ya miaji anayoitaka. Ladha yenye asidi nyingi hupatikana
baada ya kuongeza kianzio au kuongezd muda wa
kuvundika.

Hatua zinazofuatia katika njia hii hutofautiana kuanzia
kukaanga, kuchemsha kwenye maji, kuchemsha kwa njia ya
mvuke au kukausha. Bidhaa zilizokaushwa kwa mfano ‘gari’
inayojulikana zaidi Afrika Magharibi inaweza kuhifadhiwa
kwa muda mrefu. Sifa za bidhaa bora ni pamoja na: rangi
nyeupe, ladha ya uasidi na ukaukau.

2.4 Kuvundika kwa kurundika

Muhogo mbichi uliooshwa vizuri hurundikwa na kufunikwaili
kuotesha kuvu. Kiasi kingi cha unyevu huwezesha kuvu
kuota haraka. Kianzio cha kuvundika kinaweza kutumika ili
kuwezesha uotaji wa kuvu zinazofaa; kwani baadhi yake
zinafaa zaidi kuliko nyingine. Ukaushaji juani wa bidhaa
zilizovundishwa kwa lengo la kupunguza unyevu hutoa
bidhaa zinazoweza kuhifadhiwa kwa muda mrefu.

Baadhi ya walqgji hupendelea uvundikaji wa kiasi ambao
hutoa bidhaa nyeupe. Kwa kawaida, uvundikaji wa muda
mrefu hutoa bidhaa nyeusi. Ujuzi katika njia hii ni muhimu ili
kuweza kutumia kuvu sahihi katika kuvundika Muhogo.

-

Picha Na. 3. Wajasiriamali wakimenya muhogo ili
kuondoa maganda ya nje

Photo credAgICORET A 2023 pd =~
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Picha Na. 4. Wajasiriamali wakiosha muhogo owd
maji safi na salama baada ya kumenya
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3.0NJIA ZAKISASA ZINAZOTUMIKA

KUSINDIKA MUHOGO

Usindikaji wa zao la muhogo umeboreshwa kwa kutumia
teknologia bora. Teknologia hizo mpya zinajumuisha
matumizi ya mashine za kukereza (Chipping machines),
kuchakata (Grating machines), mashine za kukamua
(Pressing machines) na makaushio ya kutumia nguvu za jua
(Solar driers). Teknologia hizi zinaongeza ufanisi na ubora wa
usindikaji wa muhogo. Pia zinasaidia ili kurahisisha usafirishaji

wa muhogo toka sehemu moja kwenda nyingine kwa gijili ya
kutafuta soko lenye bei nzuri.

3.1 Kutumia machine za kukereza
(Chipping machine).

Mashine ya kukereza ni mashine inayo katakata vipande
vidogo vidogo vya muhogo (Slices) ili viweze kukauka kwa
muda mfupi na kupakiwa kwa urahisi wakati wa kusafirishwa
kwenda kusagwa au sokoni. Mashine ya aina hii ina injini
inayotumia dizeli au petroli. Hatua za kufuata wakati wa
kutumia mashine hii ni kama ifuatavyo: (i) Menya muhogo
mbichi, (i) Osha kwa maiji safi, (iii) Kereza kwa kutumia
mashine, (iv) Anika kwenye jua au kikaushio la kutumia
nguvu ya jua, (v) Saga kwa mashine ya kusaga au pakia
kwenye magunia safi tayari kusafirishwa kwenda sokoni, na

(vi) Weka unga uliosagwa kwenye vifungashio hasa kwa
wanaouza reja reja.

Picha Na. 5. Mashine ya kuchakata muhogo
mchungu (Cassava grater)
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Picha Na. 6. Aina ya mashine ya kusindika muhogo ya kukereza inayotumia mafuta aina ya dizeli

Angalizo: Mashine za kukereza zinatumika kusindika muhogo mtamu tu.
Mashine ya aina hii haiondoi sumu ndani ya muhogo kiasi cha kutosha kama itatumika kusindika

muhogo wenye sumu nyingi.
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Faidazamashine yadiseli:

Umbo lake ni dogo hivyo inaweza
kubebeka kirahisi toka kwa mkulima
mmoja hadi mwingine au shamba moja
hadi jingine na kuondoa ulazima wa
kusomba muhogo toka shambani
kwenda mashineni kusindikwa. Hivyo
hupunguza gharama ya usombaji wa
muhogo na maganda yake kwa dijili ya
kwenda kusindika. Muhogo unaweza
kusindikwa shambani na kupeleka
muhogo uliosindikwa tayari nyumbani
kwa alili ya kukaushwa na kutunzwa.
Aina hii ya mashine ina nguvu za
kutosha hivyo inaweza kusindika kiasi
cha tani moja ya muhogo mbichi kwa
muda wa dakika kumi na tano (15) tu.
Maandalizi yafanyike mapema kwa
kuwa na wasaidizi wa kutosha ili kusiwe
na kupoteza muda wakati wa kuweka
muhogo kwenye mashine.

Kinu chake kimetengenezwa kwa bati
gumu kwa hiyo mashine inadumu kwa
muda mrefu bila kuharibika.

Inatoa michembe ya ukubwa tofauti
kulingana na mabhitaji ya msindikaiji

3.2 Kutumia mashine ya kuchakata

Aina hii ya mashine ya kuchakata (Grating machines)
inasaga muhogo unakuwa kama tope zito (Cassava
Paste) ili uweze kukauka kwa haraka zaidi baada ya
kusagwa na kuondoa sumu iliyo ndani ya muhogo.
Muhogo uliosagwa huwekwa kwenye mfuko safi na
kukamuliwa kwa kutumia kifaa maalum cha kukamua
kinachotumia jeki ya gari au nguvu ya binadamu.

Picha Na. 7. Mashine ya kuchakata muhogo
mchungu (Cassava grater)

Hatua za kufuata ni kama ifuatavyo: (i) Menya muhogo
mbichi, (i) Osha kwa maiji safi, (iii) Saga muhogo kwa
kutumia mashine ya kusaga (Cassava Grater), (iv)
Weka muhogo kwenye mfuko safi na kamua mpaka
maji yaishe kwa kutumia chombo maalum cha
kukamulia, (v). Weka muhogo uliosagwa kwenye
turubali au sakafu iliyosafishwa vizuri na ponda ponda
ili kupata vipande vidogo sana (vi) Anika kwenye jua au
kaushio la kutumia nguvu ya jua (solar drier). Unga
uliosagwa kwa kutumia mashine hii hukauka ndani ya
masaa kumi na mawili (12) kama kuna jua la kutosha,
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(vi) Saga kwa mashine ya kusaga unga au pakia
kwenye magunia safi tayari kusafirishwa kwenda
sokoni, na (vii) Pakia unga kwenye vifungashio tayari
kuuzwa kwa reja reja.

Angalizo: Usindikaji ufanyike ndani ya saa 24
baada ya muhogo kuvunwa ili kupata unga bora.

Njia hii inaweza kutumika kwa muhogo mchungu
na mtamu.

3.3 Kifaa cha kukamua muhogo

- Hiki ni kifaa kidogo maalum kinachotumika
kukamua muhogo uliochakatwa kwa kutumia
mashine ya aina ya grata (grating mashine).

« Lengo la kukamua ni kuondoa maiji yaliyo ndani
ya muhogo ambayo huondoka na sumu kama
ni aina ya mbegu za muhogo yenye sumu.

« Kuondoa maji kunasaidia muhogo ukauke
ndani ya muda mfupi sana kama jua linatosha.

« Na kama jua si kali sana muhogo haubadiliki
rangi yake kama ilivyo ukitumia njia nyingine.

* Muhogo ukibaki na rangi yake ya weupe
huvutia wanunuzi na walaiji.
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kinachotumia nguvu ya binadamu ili kuondoa
maiji na sumu kwenye muhogo uliosindikwa

»
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Picha Na. 9. Picha ya kifaa cha kukamua muhogo
inayotumia jeki ya gari ili kuondoa maji na sumu
kwenye muhogo uliosindikwa
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4.0 KAUSHIO LINALOTUMIA

NGUVU YA JUA

Hili ni kaushio la kisasa kabisa lililotengenezwa kama kitalu nyumba. Kaushio hili limefunikwa kwa wavu imara na
lina milango ambayo hufungwa muda wote wakati mazao yanakaushwa ndani ya kaushio ili kuepuka wizi na
uchafu unaoweza kutokana na vumbi toka nje ya kaushio. Lina joto la kutosha kukausha muhogo ndani ya
masaa 24 tu tangia umewekwa ndani kama ni wakati wa jua kali. Ufanisi wake unategemea hali ya hewa ya
wakati huo. Pia kwa kuwa limefunikwa ukaushaji unaweza kufanyika nyakati za masika bila kuanika na kuanua
muhogo.

Faida kuu za kutumia kaushio

linalotumianguvu ya jua:

i. Kupata muhogo safi. Si rahisi muhogo ulioanikwa ndani ya kaushio kupata uchafu, hivyo, msindikaji
atapata bidhaa sdfi.

i. Kaushio lina uwezo wa kuchukua na kuhifadhi joto linalosaidia kukausha muhogo kwa haraka. Kama jua ni
kali linakausha muhogo ndani ya masaa 24 tangia kuwekwa ndani ya kaushio

iii. Kaushio hupunguza gharama na usumbufu wa kutoa muhogo uliochakatwa nje wakati wa jioni na
kurudisha ndani siku inayofuata kwani lina milango inayofungwa na kufuli. Hivyo gharama za ukaushaji
hupungua na kuongeza faida kwa mkaushdji

iv. Limetengenezwa kwa vyuma imara na wavu ulio
imara hivyo hudumu kwa muda mrefu na hupunguza gharama za kurekebisha kaushio

V. Kaushio lina trei nyingi, hivyo lina uwezo wa kukausha muhogo mwingi kwa wakati mmoja.
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Picha Na. 10. Kaushio la muhogo la kitalu

nyumba linalotumia nguvu ya jua (solar drier)
linavyoonekana kwa nje

Photo TTditiS Sulled - _.\_ \\M«W »hu‘ :
Picha Na. 1. Kaushio la muhogo la kitalu nyumba

linalotumia nguvu ya jua (solar drier)
linavyoonekana kwa ndani pamoja na trei zake

CamScanner

enSeaner

Scannd vih


https://v3.camscanner.com/user/download

5.0 VIWANDA VYA KUTENGENEZA
UNGA WAMHOGO

Usindikaji wa Muhogo ni lazima ufanyike kwa ufanisi mzuri ili kuweza kupata bidhaa bora na ni muhimu
kuzingatia muda wa kusindika. Muda mzuri wa kusindika muhogo ni wakati wa kiangazi. lkiwezekana epuka
kusindika wakati wa masika ili kurahisisha ukaushaji wa mazao yaliyosindikwa. Njia za usindikaji zinazoshauriwa

kwa muhogo mtamu siyo lazima zitumike kwa aina za muhogo mchungu. Maelezo maalum yanayohusu maoni
katika hatua muhimu za usindikaji yanatakiwa kuzingatiwa.

Muhogo ukisindikwa bidhaa za aina mbali mbali hupatikana kwa matumizi ya moja kwa moja au kama
malighafi kwa djili ya kutengeneza bidhaa nyingine. Vifuatavyo ni baadhi ya bidhaa zinazotokana na muhogo:

i. Unga bora wa muhogo: Unga wa madaraja mbali mbali hupatikana kwa matumizi mbali mbali ya
binadamu. Unga husongwa na kuwa ugali ambao huliwa na binadamu kama chakulg, kutengeneza
uji, kutengeneza vitafunwa mbali mbali kama andazi, chapati, biskuti, bajia, tambi, sambusa, keki,
donati, kaukau, chichili, mkate na vingine vingi.

Picha Na. 12. Kiwanda cha kutengeneza ungd Picha Na. 13. Kiwanda OJQ kutengeneza unga bora
bora wa muhogo cha Kipipa Millers wa muhogo cha Bora Kilimo Biashara

M
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6.0 BIDHAA MBALIMBALI ZILIZOTENGENEZWA

KUTOKANANA MUHOGO

OB - 5suopr: 4 2023 I8

Kiwanda cha kutengeneza  vijleja ( cookies) zilizotengenezwa na unga wa

mikate cha TUNU
Agriproducts &
Consultancy LTD

Wanga (cassava starch)
hutumika kutengeneza
bidhaa za viwandani

Photo credit: SSUCORETA 2023

muhogo

Unga safi wa muhogo kwa
binadamu kutoka Kampuni

%

ora Kilimo Bias

ili ya matumizi

Aara

Unga safi wa muhogo kwa gjili ya matumizi ya
binadamu kutoka Kipipa Millers

OREFTA 2023

Familia ya Kolping wakionesha unga bora
wa muhogo
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ii. Vyakulavyawanyama: Maganda ya muhogo
hukusanywa na kulishwa wanyama kama ng’ombe,
mbuzi, kuku, nguruwe na wengineo wanaofugwa
majumbani

kutokana na muhogo ni pamoja na: Karatasi,
gundi, pipi, madawa (vidonge), pombe (Spirit),
nishati mbadala kama mkaa na mafuta ya
kuendesha mitambo na bidhaa nyinginezo.
Kupitia njia hii muhogo hutoa gjira kwa maelfu
hadi mamia ya watu duniani.

v. Baada ya kuvuna miti ya mihogo mikavu
utumika kana nishati ya kupikia majumbani
(kuni) ,na mabaki mengine kutengeneza mkaa
endelevu(charcoal briquette)

vi. Matumizi mengine: Muhogo hutumika kama
chakula kwa kutafunwa mbichi, kuchemshwa,
kukaangwa au kuokwa. Pia majani ya muhogo
hutumika kama kisamvu kwa gajili ya mboga
nyumbani, mashina hutumika kama kuni na
mbegu za kupanda shambani, miti hutumika
kujengea nyumba au kutengeneza uzio (fencing)
kuzunguka mashamba au nyumba kwa qjili ya
kuongeza usalama. Muhogo pia inaweza kutumia

Picha Na. 14. Maganda ya muhogo yakikusanywa kama kiungo kwa chakula cha mifugo kwa

rwa gjili ya malisho ya mifugo kufuata ushauri wa wataalamu.

iii. Kutengeneza mbolea: Maganda ya muhogo
hutumika kutengeneza mbolea za kuongeza
virutubishi kwa mazao shambani.

iv. Wanga ambao utumika kwenye viwanda
kuzalisha vitu vingine vingi: Muhogo unasindikwa
na kutumika kama malighafi (starch) kutengeneza
bidhaa mbali mbali viwandani kwa gjili ya
matumizi ya binadamu. Bidhaa zinazotengenezwa

1S ==
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2.0 VIFUNGASHIO VYA BIDHAA 4.

MUHOGO

Msindikaji anakumbushwa kutafuta vifungashio :dn.ua
na vyenye kuvutia wateja ili bidhaa zake ziweze kuuzika
kwa urahisi na kudumu sokoni. Kwani ufungashaji mzuri
unatangaza bidhaa, kurahisisha usafirishaji na bidhaa
kudumu sokoni. Wakati wa kutengeneza vifungashio
yafuatayo yazingatiwe:

i. Jinala Bidhaa

ii. Tarehe ya kutengenezwa

jii. Jina la mzalishaji

iv. Anuani ya mzalishaji (eneo, namba ya simu na
email au website kama ipo)

v. Nchi bidhaa ilikotoka

vi. Uzito uliopakiwa

vii. Namba ya bidhaa (Lot/batch no)

viii. Matumizi ya bidhaa (chakula cha binadamu au
wanyama)

ix. Viamba upishi (ingredients)

X. Utupaji wa kifungashio baada ya kutumia
bidhaa

xi. Tarehe ya mwisho kutumika

xii. Kama unga umekaguliwa na mamlaka husika,

nembo ya mamlaka iwekwe kwenye mfuko Pt i S, Bt WE2 BRINCEIO :
kuthibitisha ukaguzi huo. y uliofungashwa tayari kupelekwa sokoni

kwa qjili ya kuuzwa.
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MRADI WA SSUCORETA KWA UrUPFI

Unatekelezwa katika mikoa sita ya Dodoma,
kusaidia kupunguza athari za UVIKO-19 kweny

muhogo kwa kujenga uhimilivu, kukuza masoko na uen

Ogg

Ramani ya Mikoa inayotekeleza Mradi
adi
SSUCORETA "

Geita, Manyara, MoOrogoro,
e mnyororo wa t

Mwanza na Singida na unglep,

hamani wa mazao ya alizeti, maharage p,
delezaji wa biashara Tanzania.

ga

Wakulima zaidi ya 12,500
wameongeza uzalishaji na
kuunganishwa na masoko

Wajasiriamali zaidi ya 35
wamepata technolojia mpya za
kuongezea thamani mazao;
mitambo ya kuchakata alizeti,
mashine za kuchakata muhugo

Zaidi ya tani 210,000 23 makopa
zenye thamani ya zaidiya 125145
Bilioni husafirishwa nje ya nchi
kila mwaka kwenda nchi jirani

e —

Kuimarika kwa Bmzcma% ya
kibiashara (business 0 business

platform)
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INTERNATIONAL INSTITUTE OF TROPICAL AGRICULTURE (IITA Tanzania)
Regional Hub for Eastern Africa

wenge-Cocacola Road, Mikocheni B P.0.Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania
Tel: +255 22 2700092/2772340, Fax: 2775021

E-mail:liTA-Tanzania@cgiar.org | Website: https://www.iita.org/

Plot No. 25, Mikocheni Light Industial Area M
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