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Taarifa

hii ni matokeo ya juhudi kubwa za mradi uliofadhiljyg ha
shirika la Marekani McKnight Foundation, Watafiti/Wahadhiri/ toka

Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika, Chuo Kikuu cha Sokoin., DD

cha Kilimo (SUA), na Wataalamu wa ugani, chini ya usimamiz;

wa Mtafiti Mkuu (Dr Mbwaga, AM). Utafiti - huu ulilenga kwenye

uboreshaji wa tekinolojia za Usindikaji wa zao la kunde kwa ajili
ya lishe kwa binadamu. Taarifa hii inalenga kusambaza matokeq
ya utafiti huu uliofanyika katika mikoa ya Dodoma, Singida,

Iringa na Njombe na kwa watumiaji wa kunde nje ya mikoa hji a ]
na mijini. Aidha uzoefu uliotokana na utafiti huu umeandikwa |§

kuonesha hatua kwa hatua jinsi ya kutumia tekinologia hizi ili
kutatua matatizo mbalimbali ya wakulima wadogo wadogo katika

zao la kunde yaliyooainishwa yanatokana na majani pamoja na
mbegu zake ambazo zinatumika kuanzia zikiwa mbichi changa,
mbichi zilizokomaa na baada ya kukauka. Njia za kusindika majani
na kunde zenyewe kwa matumizi ya nyumbani na biashara kwa
wakati uliopo na baadaye zimeelezwa kwa kina katika kijitabu hiki.
Msisitizo umewekwa kwenye kuongeza thamani, uboreshaji wa
usindikaji wa njia za asili na utengenezaji wa vyakula mbalimbali

kwa ajili ya lishe ya watoto, watu wazima na ziada kwa ajili ya
biashara.

1.2 VIINI LISHE
Viini lishe katika kunde hupatikana kwenye majani pamoja na
L kunde zenyewe. Kunde hutoa viini lishe ambavyo havipatikani kwa

R nyanja za usindikaji, hifadhi, matumizi, lishe na mapishi ya baadhi
 ya vyakula vitokanavyo na zao la kunde. Matumizi muhimu ya

wingi au kabisa katika mazao ya nafaka kama mahindi na mtama.
Zao la kunde lina viini lishe vingi vikiwemo; protini (asilimia 18 hadi
20}, wanga(asilimia 50 hadi 65), vitamin A, B na C. Madini Kama
chuma, calcium, forforas na mengine mengi; yote husaidia kujenga

‘na kuyeyusha vyakula mwilini. Aina ya kunde yenye madini mengi

kwenye majani ni IT99K-7-21-2-2-1 hasa madini aina ya chuma,
calcium na zinc (Angalia jedwali namba 1)

Jedwali 1: Viini lishe katika baadhi ya aina ya kunde tulizotafiti
(Micro-elements)

Varietyline  Moisture Ash Ca(mg/ Zn (mg/  Fe (mg/
(%) (%) kg kg) kg)
V-1 125" 366"  577.78%  19.50° 12.33°
IT97K818-35 11.59"  3.09°  517.729 24.68 15.89
IT96D-733 11.42m 328"  630.00" 23.13¢ 21.23"
IT89KD-288 10.74  3.38¢  36341° 24.21¢ 14.71h
IT97K819-118 11.09  3.40¢  481.60' 26.05' 13.14¢
Tumaini 11.01"  347°  478.25° 25.21! 13.05!
ITOOK-1207 10.74'  3.78*  550.46" 25.92 11.44
IT97K499-8 1120k  3.54'  684.81" 24.311 17.77'
TZA 263 10.69¢ 370  320.47° 21.94¢ 9.86°
IT97K499-38 10.70e° 3670  602.11' 28.34" 14.67'
B301 9.67 391 57579 26.89™ 16.06!
ITOOK7-21-221  ,10.41°  3.86%  1112.94° 32.17° 23.79"
IT99K 573-1-1 11.04  3.38°  479.68° 25.28/ 14,739
vuli-2 10.40° 347"  388.59° 25.81 16.28"
Fahari 10.779  3.65¢  568.85 17.09° 9.24

2. USINDIKAJI
lli kuongeza thamani ya kunde ni lazima zisindikwe. Usindikaji
unaongeza lishe, utamu/ladha, hurahisisha uyeyushwaiji,
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hupunguza muda wa kupika, huondoa viharibu viini lishe
hurefusha muda wa ubora wa kunde, huongeza ubora wa bidhae:
hasa zilizotengenezwa kutoka katika kunde zilizokobolewa,

.1 MBOGA

1.1 MAJANI YA KUNDE

Kukausha mboga za majani ya kunde kwa kutumia joto la jua,
Mboga za majani hupatikana kwa wingi wakati wa mvua na
huadimika wakati wa kiangazi. Uadimu huu huweza Kkuleta
madhara kwa afya na lishe ya jamii kwa kukosa viini lishe. Mradi
huu wa kuboresha matumizi ya kunde umeweza kufanikisha zoezi
la kufundisha na kusambaza tekinologia rahisi na endelevu ya
ukaushaji wa mboga za majani ya kunde kwa kutumia joto la jua.
Hii ni tekinologia rahisi ambayo pia huhifadhi virutubisho vilivyomo
katika mboga. Zaidi ya hapo tekinologia hii inaweza kutumika sio
tu kwa kukausha majani ya kunde, bali hata mboga nyingine za
majani. Tekinologia inayotumika ni ya kukausha majani baada ya

kufusha (blunching).

NN

Jinsi ya kufusha majani ya kunde

e Chuma majani ya kunde machanga/mateke, osha, chambua,
weka majani ya kunde kwenye mfuko wa kufushia. (Unaweza
kutumia mfuko wa nailoni mweupe au wa kitambaa kisicho na

rangi ya kuchuja hasa cheupe)
Bandika maiji jikoni ya kufushia, weka chumvi kidogo kwenye

maiji, acha yachemke, tumbukiza mfuko wenye mboga kwenye
maji yanayochemka, acha kwa muda wa dakika 5-10, geuza

mfuko kwa mwiko hadi mboga zilainike zote.
Toa mfuko, Chuja maji, tandaza na anika mboga zikauke kwa

joto la jua.

kunde kidogo kidogo iwapo ni mengi na

Kumb: Fusha majani ya
ango

mia sufuria yenye ukubwa wa kutosha kulingana na kiw

tu
a mfuko wa kufushia

cha majani ya kunde. Waweza kurudia,maji n
hadi utakapomaliza kufusha mboga ulizokusudia..

Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa utayarishaji wa
mboga ili kuhifadhi viini lishe.

Chagua/chuma mboga ambazo hazijasinyaa na/au kuharibika
Osha mboga kwa maji safi kabla ya kuchambua na kukatakata
Zingatia usafi wakati wa utayarishaji kama vile kutumia maji safi,
usafi wa mahali pa kupikia, usafi wa vyombo, anayetayarisha
awe safi, awe amevaa mavazi safi na anawe mikono kwa maji

safi na sabuni
e Chemsha mboga katika maji kidogo ya kutosha kuivisha na

kama yatazidi usimwage. _

e Usipike mboga kwa muda mrefu.(Dakika 10-15 zinatosha
kuivisha).

e Mboga kuchemshwa na maji mengi na maji yaliyochemshia
kumwagwa baada ya kumaliza kazi ya kuvisha

e Mboga zichemshwe na maji machache ambayo hayabhitaji

kumwagwa baada ya mboga Kuiva
e Funika mboga wakati wa kupika. Hii inasaidia kuzuia upotevu
wa vitamin A na kuharibika kwa vitamin C (kutokana na hewa

itakayoingia au kutoka)

s i)
| o

Dosari/kasoro zilizogundulika kutokana n
mboga za majani ya kunde g
e Mboga huanikwa kwenye udongo

na hivyo kupunguza ubora wake &

kwa kuchanganyika na mchanga
e Mboga kuchambuliwa na &
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—

twa halafu kuoshwa — ni rahisi kupoteza viinj ke
atw

cukatwak shwa na maji mengi na maji yaliVOChemshia Wakati wa kubarasa ni muhimu utandike kitu kama mkeka au
, Mboga kuché-?.m. o huenda na maji mfuko wa sandarusi kwa ajili ya kukinga kunde zilizobaraswa
;\unwagwa-—:\/l\l;' :\Za muda mrefu sana zaidi ya dakika 15 hivyo zisidondoke chini.
o Mboga KuP*Y .
kupoteza viini ‘C’jyzivl:kr;i{ wa kuchemsha majani ya kunde - hii Jinsi ya kubarasa kunde
o Kuweka m.E.iQ_av lh kwa kutumia mawe. Kazi hii
huondoa viin! |ISa iwenye hali ya uvuguvugu kwa muda mref, hufanywa na wanawake au

Mpoga kuach¥
sana bila kuliwa

VE KAVU ZILIZO KOMAA

y KUNDE ™

watoto kama inavyoonekaha
katika picha ya hapo chini.

na kupashwa moto mara kwa mara zinapopog

~neza kihembe kwa njia ya asili B
de zilizokobolewa kutoka katika kunde kayy &\
kitunzwa sehemu kavu kinaweza kukaa

Binti anabarasa kunde

Kihnembe ni Kun
i ihembe Ki
zilizokomaa. Kihem I
a mwaka bila kuharibiwa na wadudu.

zaidi y Kutengeneza kihembe kwa njia iliyoboreshwa.

Jinsi ya kuandaa kihembe

e Chambua kunde kavu,

e |Loweka usiku kucha,

e Asubuhi chuja maji na anika juani zikauke vizuri. (inaweza
kuchukua siku 2-3 kukauka kutokana na kiwango cha joto la

jua).
e Koboa kwenye mashine ya kawaida ya unga,

Amka kunde kavu juani kwa muda wa saa moja hadi mbili
s Barasa kwa kutumia jiwe kama inavyooneshwa hapa chini

e Pepeta
o Osha mpaka maganda yapungue sana

e Tumia kwa wakati huo huo

Vifaa(mawe ya asili) vinavyotumika kutengeneza
Kihembe

Peta na chambua ambazo hazikutoka maganda }
Tumia au hifadhi kwa matumizi ya baadaye - Kihembe l‘
kinaweza kuhifadhiwa kwa muda mrefu mradi kizipate unyevu.

Mawe ya asili ya 1

kubarasia kunde |
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nia njia ya asili

insi va kutayarisha: _ ; i
:u ikaiuﬂde kavu juani kwa muda wa saa moja hadi mbili, Barasa
n

kwa kutumia jiwe kama inavyooneshwa hapa chini, Pepeta, Osha
mpaka maganda yapungue sand, Twanga, Saga tena katika jiwe .
mpaka zilainike kupata uji mzito, Tumia uji huo kwa wakati huo | |

B Lo kutengeneza bagia/keki |
Kumb: Ni vigumu kupata unga kwa kutumia njia hii, Ila  ukitaka
baada ya kupeta inabidi kusaga katika jiwe bila kuosha au kusaga ’

mashineni ingawa kiwango kinakuwa ni kidogo sana

a iliyoboreshwa

Baada ya kukoboa kama ilivyoelezwa hapo juu, saga katika
mashine kupata unga

Kihembe (de-hulled cowpea) RS

Dosari ya njia ya asili

e Huchukua muda mrefu kuandaa

e Kunde zinazobaraswa ni kwa ajili ya kutumia kwa wakati
huohuo

e Ugumu wa maandalizi hupunguza matumizi yake

e Ningumu kwa kutayarisha kihembe kwa ajili ya biashara
Bidhaa inayoandaliwa haiwi na ubora mzuri

Vijana wengi hawapendi kutengeneza bagia kwg sababu ya
ugumu wa maandalizi yake

!

aida ya kutumia njia iliyoboreshwa
Ni rahisi

®

e Haichukui muda mrefu kwa maandalizi yake

e Huweza kukoboa kunde nyingi kwa wakati mmoja
[

Hufaa kwa kuandaa kihembe kwa ajili ya kuhifadhi na kwa ajili
ya biashara

Hupata kihembe kilichosafi

®
e Bidhaa inyoandaliwa inakuwa na kiwango kizuri na bora
e Hurahisisha na kuongeza matumizi ya kunde kavu

e Kihembe hupunguza nguvu ya nishati kwa wepesi wa kuiva

3. BAADHI YA MAPISHI YA VYAKULA VITOKANAVYO NA
KUNDE.

3.1.1Mboga za majani

3.1 MBOGA
Majani ya kunde machanga

Mahitaji : Fungu moja la majani ya kunde mabichi machanga,
Nyanya, Kitunguu maji, Chumvi, Nazi na Mafuta ya kupikia.

9
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mbodga ya majani

Chuma majani ya kunde, osha, chambua na katakata, chemshg
mpaka yalainike, Kuna nazi, andaa tui na viungo, kaanga viungo,
tia tui la nazi, weka mboga iliyochemshwa na chumvi, geuzg

mpaka ichanganyike. Acha zitokote kwa muda wa dk 10, Epyg

tayari kwa kula.
Huliwa kwa ugali, wali nk.

. za majani ya kunde yaliyokaushwa

NN00d

tajl.

Méjani ya kunde yaliyokaushwa fungu-1, nyanya-2, kitunguu majj-
1. chumvi, nazi-1 na mafuta ya kupikia.

Fikicha kidogo majani ya kunde yaliyokaushwa, loweka katika
maji ya uvuguvugu, chemsha mpaka yalainike, kisha endelea na
mapishi kama ilivyo kwa majani ya kunde mabichi.

Kumb: Mboga ziliwe mara tu baada ya kuepuliwa. Hii ina maana
kuwa mboga zitayarishwe na kupikwa muda mfupi tu kabla ya
kuliwa. Zikiachwa katika hali ya uvuguvugu (kutumia hotpot) kabla
ya kula hupoteza viini lishe vingi.

Mahitaji : Kunde mbichi changa ambazo hazijakomaa,Kitunguu

maji, Nyanya (kwa anayehitaji, sio lazima), Mafuta ya kupikia na-

Chumvyi

Chuma kunde ambazo hazijakomaa
Osha na katakata vipande vyenye urefu wa inchi nusu-1

10

BN Mahitaji :Kunde mbichi zilizokomaa nusu kilo, kitunguu maji-1,

Andaa vitunguu kisha kaanga na nyanya ukipenda. Weka kunde
na kaanga mpaka vichanganyike,

Weka chumvi na maji kidogo na acha vichemke mpaka viive vizuri
Epua tayari kwa kula. Huliwa kwa ugali, au wali kama mboga ya
pembeni

3.1.4 Mboga za kunde mbichi zilizokomaa

nazi-1, mafuta ya kupikia, chumvi kwa ladha na pilipili (ziada)

Jinsi ya kutayarisha

Chuma kunde, menya, chambua, osha, chemsha mpaka zilainike,
Kaanga vitunguu, weka nyanya na pilipili, weka tui la nazi, kunde
na chumvi. Acha vitokote kwa muda hadi tui live. Epua na andaa
tayari kwa kuliwa. Huliwa kwa ugali na/au wali

3.1.5 Mboga za kihembe cha kunde

Mahitaji : Kihnembe nusu kilo, Nyanya 2-3 kulingana na ukubwa,
Kitunguu maiji, Kitunguu saumu, Mafuta ya kupikia, Nazi, Chumvi
kwa ladha

linsi ya kutayarisha

Pika kihembe mpaka kilainike, andaa viungo vyote, ,

Kaanga vitunguu maji, weka vitunguu saumu, weka nyanya, tia tui
la nazi, weka kihembe na chumuvi,

Acha vitokote kwa muda mpaka vilainike vizuri

Epua na andaa tayari kwa kuliwa. Huliwa kwa ugali, wali na chapati
au kama supu

1
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3.1.6 Kunde kavu za nazi

Mahitaji: Nusu kilo kunde kavu, robo lita tui la nazi, kitunguu

saumu, kitunguu maiji, hiliki, nyanya na chumvi.

Utayarishaji

Chambua na osha kunde, pika mpaka zilainike kiasi, andaa tui
la nazi, Kaanga vitunguu, weka nyanya na viungo vingine, weka
kunde na kisha weka tui la nazi. Koroga na acha zitokote kwa
dakika 15-20. Hii ni mboga nzuri na huliwa kwa ugali, wali au

chapati.

4. VYAKULA KUTOKANA NA KUNDE

4.1 MSETO (Mchele na kunde)
Mahitaji: Mchele, kunde kavu, mafuta ya kupikia na chumvi kwa
ladha

Jinsi ya kutayarisha
Chambua, osha na loweka kunde usiku kucha. Asubuhi osha,
mwaga maji na pika kunde mpaka zilainike.

Chambua mchele, osha, chuja maji na acha ulainike. Bandika

maji acha mpaka yachemke. Weka mchele jikoni na acha utokote-

kwa dk 5, weka kunde na endelea kupika mpaka chakula kiive.
Geuza kama pilau.

Huliwa kwa mchuzi, mboga au chai

12

Mahitaji: Mahindi yaliyokobolewa, kunde
§ kavu Y kilo, kitunguu 1, pilipili mbuzi 2,
¢ tangawizi kidogo, nyanya 2, mchuzi wa

| nyanya upawa mmoja, nazi, kitunguu
saumu na chumvi kwa ladha.

Kande za kunde

si ya kutayarisha
chambua na osha mahindi na kunde 1/2kilo, kisha loweka kwa
masaa 4-6.
Chemsha mahindi(chenga) katika maji ya chumvi mpaka yalainike,
weka kunde ¥ kilo, Kaanga kitunguu-1, weka nyanya-2-3 na
mchuzi wake, tangawizi kidogo na pilipili. Weka mahindi na kunde,
kisha koroga kwa muda, ongeza tui la nazi na acha kitokote kwa
muda mpaka kilainike vizuri. Epua tayari kwa kuliwa.
Huliwa kwa nyama, samaki au mboga za majani

3 KANDE (Kihembe cha kunde na Mtama)
Mabhitaji: Mtama 1/2kilo, Kinembe Y4 kilo, kitunguu maji 1,
nyanya, mchuzi wa nyanya, tangawizi iliyosagwa, mafuta ya
kupikia na chumvi kwa ladha
Jinsi ya kutayarisha
Cham-bua na osha mtama, Chemsha (kwa saa moja na robo)
mpaka ulainike. Osha kunde na chemsha mpaka zilallinike.
Kaanga vitunguu, weka tangawizi, nyanya na mchuzi wake,

endelea kukaanga.

za
Weka mtama na endelea kukaanga, weka kunde halafu ohge

13
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. V
maii kidogo, Weka chumvi na acha vitokote kwa dakika 20-30

mpaka kiive. Epua tayari kwa kuliwa.
Huliwa kwa mboga kama nyama au samaki.
e na Mtama)
Mahitaji: Nusu kipimo cha mtama na robo kipimo cha kunde

mbichi zilizokomaa, kitunguu maji, siagi, mafuta ya kupikia
kidogo, pilipili mbuzi na chumvi kwa ladha.

Chambua na osha mtama, kisha chemsha punje Zilainike kigs;
menya kunde na changanya kwenye mtama, andaa vitunguu maj;
na mafuta ya kupikia katika chakula. Chakula kikikaribia kuiva

weka pilipili, koroga vizuri, acha kiive taratibu kwa kutokota mpaka
kikauke kama wali.

Huliwa kwa mboga au mchuzi wa aina yeyote

Mahitaji: Nusu kilo kunde, Kitunguu maji, Nusu kilo viazi vitamu
Nyanya 2, Pilipili mbuzi 1 mbichi, tangawizi, chumvi na tui la nazi.

Loweka kunde usiku kucha, na asubuhi chemsha mpaka zilainike,
andaa tui la nazi, menya osha na katakata viazi, kisha vichemshe

maka vikaribie kuiva. Andaa vitunguu, nyanya na pilipili, kaanga |

vitunguu, weka nyanya na pilipili Koroga vizuri, acha kiive taratibu
kwa kutokota mpaka kikauke kama wali.

4.6.1 BAGIA ZA KUNDE
Mahitaji

14

Kunde kavy, chumvi, mafuta ya kupikia. e

kutayarisha |
parasa kunde. pepeta, loweka kwa saamoja, twanga, osha halafy |

saga katika jiwe zilainike sana, tia chumvi na weka katika chombg -
isafi, funika, acha kwa masaa 5-6. Choma mafuta na anza

kuchoma bagia.
Kumb: Wakati wa kuandaa usiguse kwa mikono i kupunguza

kuchachuka.

Kunde zilizotwangwa
tayari kwa kusagwa kwa

Kunde zilizobaraswa ol yé Kk bagl

Kinu cha kutwangia

5.1b .Njia ya pili ya asili
Mahitaji : Kunde kavu kilo 1, kitunguu saumu/maji-1, pilipil
iliyosagwa, mafuta ya kupikia(alizeti), na chumvi kwa ladha.

insi ya kutayarisha
Osha na loweka kunde usiku kucha, chemsha/pika mpaka zilainike,
saga au tayarisha viungo, changanya viungo vyote na kund?
katika bakuli, na weka katika mchanganyiko, koroga kupata Ul
mzito unaomiminika kwa shida, Choma mafuta na anza kuchoma
bagia. '
Huliwa kwa chai, mchuzi na ni chakula kizuri kwa safari.

Dosari za njia hizi:
e Huchukua muda mrefu m
8-12)

paka kupata bidhaa (bagia).,{m'ﬁsaa

15
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nza kuchoma bagia.

kwa siku tu.
o Kwa mfanya biashara wa bagia, njia hii hgjmm:
kufanya shughuli nyingine za maendeleo. g
e \Wakati mwingine bidhaa huwa na mchanga

nqafutalqa a

oM@
L/hO Kukata k

kuty 3

\/\/a\/\/eza
ingana

Nafagi . ol
\j\ﬂa\/y “Jf' e

zoandaliwa kwa njia iliyoboreshwa

Bagia zili

7A THAMANI YA KUNDE
o la kunde laweza kuongezwa thamani kwa kusindika au
ongeza virutubishi vingine wakati wa maandalizi na mapishi ya
2kula mbalimbali mfano: mayai yanaweza kuchanganywa wakati

gia. Hii husaidia watumiaji kupata virutubishi

a kutengeneza ba
kwa watoto. Pia

ya kutosha ili kujenga miili na afya zao hasa

saumu, mafita ya kupikia, (yai A mtumiaji anaweza kuchanganya nd vitu kama mahindi, mchele,
. (vai. plmil
yah Sl a na ulezi wakati wa kutengeneza/kuandaa unga wa

Hamira).

soya, daga
lishe kwa ajili ya watoto au wagonjwa.

)HI BIDHAA ZA KUNDE
majani ya kunde yaliyokaushwa -
ya kunde yaliyofushwa na
gwe mara tu baada ya
<cing Na

Uji mzit '
ito wa kunde (Dida) kwa ajili ya kutengeneza bagia

{ Ni muhimu kufungasha majani
kukaushwa kwa joto la jua. Mboga Zifun
kukauka na zitunzwe/zihifadhiwe mahall pakavu,

hewa wala mwanga. Mifuko ya karatasi ya kikahawiﬁ*ﬁ‘ mizufi

Phnaﬁn}a ¥ el
Weka mjji nV:aak:uzde’ andaa viungo, changanya viungo na unga
nda kupata uji mzito usiomimininka kirahisi (dida)
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«wa uimara zaidi hii ifungwe na kishg iwekwe Ndanj ya
mboga zilizokaushwa zaweza kuhifadhiWa
mifuniko inayoweza kuzuia hewa iSiDénye_
a mara ili kuzuia kuvunda.

zaidi,
mifuko ya plastiki. Pia
katika vyungu vyenye
Kumbuka kuzikagua kil

kunde

Ni vigumu kuhifadhi kunde kavu bila kutumia madawa ya kuuwa
wadudu na hii inawezekana kwa kutumia madawa ya Viwandan;
au madawa ya asili, kwa matumizi ya nyumbani unaweza kuhifadh;
bila kutumia madawa ya viwandani kwa kusindika kupata kihembe,
Hiki kikihifadhiwa katika chombo kikavu na kisichopitisha unyevu,
kihembe kinaweza kukaa zaidi ya mwaka mmoja pasipo kuharibjkg
wala kubunguliwa.

7alisha kunde kwa wingi kuongeza lishe ya kaya na kipato cha
familia kwa kuuza kunde za ziada

KUMB: Kwa miaka mingi zao la kunde limekuwa linafikiriwa kuwa |
ni zao duni na hivyo kulimwa kwa uchache sana na familia za
kupata tekinologia kama hizi za kusindika, kuboresha na kuongeza §&!
thamani ya zao la kunde, tunafikiri kwamba elimu hii tawasaidia
kubadili fikra na kulima kilima chenye tija na kupata mavuno mengi,
hatimaye kuongeza matumizi ya kunde na kuweza kuboresha afya
zao na ziada wataweza kuuza na kuongeza kipato cha familia zao.
Hivyo tafiti hii ni muhimu sana isambazwe maeneo mengine ya

nchi na pia ifanyike kwa mazao mengine ambayo nayo matumizi
yake ni machache katika jamii.
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