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Shamba la mpunga lenye magugu

Mizizi na mbegu za pungapunga 
(sapi) Punga zeze

Shamba la mpunga lisilo na magugu

Ndago (Cyperus spp)

Morning glory (Ipomoea aquatica )



UTANGULIZI.
Magugu ni mimea isiyofaa, inaharibu na inaingilia
ukuaji wa mimea mingine ya mazao. Athari za
magugu kwa zao la mpunga ni pamoja na
kushindana na mpunga kwa mwanga, maji na lishe,
kupunguza ubora na wingi wa mazao, ufanisi wa
mbolea na kuongeza gharama kwenye uzalishaji.
Pia magugu huwa ni maficho ya wadudu na vimelea
vya magonjwa.

AINA ZA MAGUGU YANAYOPATIKANA KWA WINGI 
KATIKA MASHAMBA YA MPUNGA
i. Limbwaga. Water grass (Echinochloa spp)
ii. Punga pori
      a. Punga punga/sapi (Oryza longistaminata)
      b. Punga zeze (Oryza. punctata)
iv. Ukoka/mbudu (Cynodon dactylon)
v. Ndago (Cyperus Spp)
vi. Gugu karanga (Marsilea minuta)
vii. Morning glory (Ipomoea aquatic )
vii.Gugu kuwasha/gugu kata (Rottboellia cochinchinen-
sis)

UDHIBITI WA MAGUGU
Njia za kudhibiti magugu
Kuna njia kuu tatu za kudhibiti magugu shambani:
• Kutumia mikono/jembe la mkono
• Kutumia zana za kupalilia
• Kupalilia kwa kutumia kemikali (viua gugu)

Mbinu za Kuzuia na Kudhibiti magugu shambani
a. Udhibiti wa moja kwa moja
• Kulima kilimo cha mzunguko hasa kuhusisha
  mazao yasiyotegemea maji mengi ili kupunguza
  benki ya mbegu za magugu kwenye ardhi
• Kupalia kwa mikono au jembe la mikono katika
   hatua za awali za uotaji
• Kufurisha maji
• Kutumia viua-gugu
                       o Kabla ya kupanda
                       o Baada ya kupanda

b.Udhibiti wa magugu kwa njia ya kuzuia
• Tumia mbegu safi toka chanzo kinachoaminika na       
zilizothibitishwa
• Kusafisha mara kwa mara zana na mashine za shamba-
ni kuzuia kuendelea kusambaza mbegu toka mashamba 
mengine
• Usimamizi mzuri wa kulima, tarehe za kupanda, namna 
ya kupanda, aina ya mbegu itakayopandwa, nafasi ya 
kupanda na matumizi ya mbolea unasaidia mimea kuota 
na kustawi vizuri na kuyazuia magugu mengi na hivyo 
kupunguza mahitaji ya baadhi ya mbinu za kupambana 
na magugu
• Panda kwa kutumia mistari ili kuweza kutambua
  na kuyaondoa magugu kirahisi
• Andaa shamba vizuri kupunguza wingi wamagugu
• Safisha mifereji ya maji ya kumwagilia namajaruba
• Zuia vipande vya mimea ambayo ni magugu kuingia   
shambani kwa njia ya maji
• Tumia nja za kiasili kama vile mzunguko wa mazao, 
panda mazoa funika, kuwa na idadi sahihi ya mimea 
shambani na kupanda kwa mistari
• Ingiza maji shambani kabla ya msimu ili maggugu yaote         
kisha kuyaangamiza wakati wakulima
• Chagua na lima aina ya mpunga wenye uwezo
   mkubwa wa kuota na kupacha haraka ili kushindana
   na magugu 30
• Kupalilia kwa mashine na vifaa rahisi mfano, kutumia
   vipalizi (weeders; rotary na cono weeder), kung’olea kwa   
mikono
• Udhibiti magugu kibailojia: Hii inahusisha kutumia
   viumbe hai kama vile wadudu, vimelea
   vinavyosababisha magonjwa, viumbe walao majani
   ya magugu mfano, Samaki
• Mbinu shirikishi (Integrated weed management
   (IWM): Inahusisha dhana ya kutumia mbinu
   nyingi za kudhibiti magugu kwa kufanya idadi ya
   magugu isiwe na madhara kiuchumi na wakati huo huo        
kulinda ubora wa mazingira.

Gugu Limbwaga Water grass (Echinochloa spp)

Gugu kuwasha/gugu kata
(Rottboellia cochinchinensis)

Gugu karanga (Marsilea minuta)

Ukoka (mbudu) (Cynodon dactylon) 
na couch grass


