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Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania T'I'lllll

UZALISHAJI WA MICHE YA NANASI KWA KUTUMIA
TEKNOLOJIA YA CHUPA (TISSUE CULTURE)

> Nanasi (Ananas comosus (L.) Merr.) ni moja ya zao la matunda ya
kibiashara linaloongoza katika ukanda wa Kitropiki, na ina nafasi
muhimu sana katika uchumi wa nchi nyingi.

> Nichanzo cha vitamin A na B, na kuwa na kiasi kikubwa cha
vitamin C pamoja na madini.
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> Hata hivyo, p jana imu wake, uzalishaji nchini T
bado hauridhishi kwani da yanay hutofautiana kwa
ubora na ukubwa, na hivyo upatikanaji wa soko kuwa mgumu.

> Uzalishaji wa matunda yasiyo na ubora unachangiwa zaidi
na ukosefu wa mbegu zilizo bora, mbinu bora za kilimo kwa ajili
ya uzalishaji wa kibiashara, na po wa wadudu waharibifu na

magonjwa.

> Hivyo, teknolojia ya kuzalisha miche katika maabara kwa njia ya
chupai k ni mkombozi kwa bayo yana uhaba wa

mbegu au upatikanaji wa mbegu ni mgumu.

HATUA ZA UZALISHAJI WA MICHE YA NANASI KWA NJIA YA CHUPA KATIKA MAABARA

Hatua ya 1. Maandalizi ya mbegu mama (mother stock)

i) Ukusanyaji wa mbegu mama (crown) kutoka kwenye tunda |a nanasi lililokomaa.
ii) Uondoaji wa majani, na usafishaji wa mbegu mama kwa kutumia dawa (disinfectant) katika eneo
maalum (Lamina Flow cabinet).
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Nanasi lililokomaa Uondoaji wa majani na usafishaji
wa mbegu mama

lenye mbegu mama

Hatua ya 2. Uzalishaji

Mbegu mama Utengenezaji

) Y

Kupanda miche Kuizoesha mimea Utengeeraji wa

kwenye shamba mazingira ya nje na SN
maabara

Faida ya kuzalisha miche ya nanasi kwa kutumia njia ya chupa
katika maabara Miche yote inafanana na mbegu mama.

> Miche mingi inaweza kuzalishwa kwa muda mfupi.

> Inapatikana miche bora na isiyokuwa na magonjwa wala wadudu.

> Miche inaweza kuzalishwa kwa mwaka mzima kulingana na uhitaji wa wakulima pamoja na wadau
wengine wa kilimo.

» Inasaidia kuongeza kasi ya uzalishaji wa miche ya nanasi kwa ajili ya wakulima wadogo pamoja na
wakubwa.
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