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TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA

HAJIBORA WA NTAMA

Kwa maelezo zaldi waslllana na:
Taaslsl ya Utafiti Kilimo Tanzania (TARI)
Kituo cha Hombolo
S.L.P 209
Dodoma
Emalli eomhombolo@tarl.go.tz
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UTANGULIZI

Mtama ni zao muhimu la asili ambalo linaweza kulimwa
katika maeneo makame na yasiyo na rutuba ya kutosha
ambamo mahindi hayawezi kustahimili.

Una virutubisho zaidi ya mahindi kama vile : wanga,
vitamins protini, faiba na madini kama Calcium, Chuma
na zinki kwa wingi.

Mtama unavumilia ukame na unaweza kuvumilia
maji yaliyotuama kwa kipindi kirefu kulinganisha na

mahindi, na unaendana na mabadiliko ya hali ya nchi

MATUMIZI YA MTAMA

*Una virutubisho vingi kama wanga, protini, faiba
»Madini : Chuma, Zinki nk

*Ni mbadala wa ngano na shalri kwa wenye areji na
glutonin, pia kwa wagojwa wa sukari.

Chakulacha mifugo Malisho ya majani na mbegu zake
Malighafi ya viwanda. Hutumika kutengenezea Bia,
biskuti, chakula cha mifugo, na vinywaji vya kienyeji (eg
togwa).

CHANGAMOTO ZA UZALISHAJI MTAMA

»Kilimo cha mazoea bila kutumia pembejeo (Mbolea na
madawa).

»Matumizi ya mbegu za aslli

*Uzallsha)l mdogo ambao hauwez! endesha viwanda
»Uelewa mdogo Juu ya ubora wa chakula cha mtama

MAHITAJI YA MTAMA

*Chagua sehemu Islyo tuamisha majl na yenye rutuba.
*Udogo wa tifutifu au kama nl kichanga samadl ya
kutosha Iwekwe kuufanya udongo uhifadhl majl

rpH 5.5 -8.5

Kielelezo No 2: Upandaji na kupunguziawa mtama

MAANDALIZI YA SHAMBA

Kielelezo No 1: Njia tofauti za uvunaji wa maji ya mvua

UCHAGUZI WA MBEGU

Vigezo

»Matumizi ya mtama (Chakula, malisho au kiwandani) PALlZ'
RSINEIR WA kukarmea Palizi ifanyike mara mbili hadi tatu kutokana na
»Mavuno kwa ekari uhitaji

»Kushambuliwa na ndege

Kielelezo No 3: Njia tofauti za Palizi

»Ustamilivu wa magonjwa

Mbegu zilizoboreshwa nchini

1) Tegemeo 2). Pato 3). Macia 4). Wahi 5). Hakika
6). NACO Mtamal 7). NACO SH1 & 2 8). SILA
9). PAC 501 & 537

UPANDAJI
»Upandajl uwe wakatl kuna unyevu wa kutosha na joto
katl ya 27 na 30

»Mbegu Iwekewe dawa ya kudhibitl fangasl kabla ya
kupandwa,

NAFASI:

MSTARI NA MSTARI = sm 75
MCHE NA MCHE = sm 30
*MBEGU KILO 3-4 KWA EKARI
*Mbegu 2 -4 kwa shimo
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Kielelezo No 4: UWEKAJI WA MBOLEA

»Samadi- kwenye mstari wa
kupanda kabla ya kuweka
mbegu

»Mbolea ya kupandia (kizibo
| kimoja cha soda) ifukiwe na
udongo kwa kina cha sm1-2
kabla ya kuweka mbegu

| »Mbolea ya kukuzia - kizibo
kimoja cha soda wiki 4 - 5
baada ya kupanda (sm 5
! toka mche) epuka kugusani-
sha na mche/mizizi

Kielelezo No 5: MAGONJWA YA MTAMA

Kielelezo No 6: WADUDU WAHARIBIFU

AINA YA MDUDU

vipekecha shina
(stalkborer)
DAWA YA KUDHIBITI

Carbary

AINA YA MDUDU
Viwav! Jesh| (armyworm)

DAWA YA KUDHIBITI
Carbaryl 85WP
Karate SEC

AINA YA MDUDU

Mpimira (ball worms)
DAWA YA KUDHIBITI

Malathion 85% and
Dimethoate

AINA YA MDUDU

Wadudu mafuta
(Arphids)
DAWA YA KUDHIBITI

Thiodan
(Endosulphan)

UVUNAJI NA UPURAJI WA MTAMA

»Aina nyingi za mtama hukomaa baada ya siku 110

hadi 130

»Waweza vunwa kwa mkono au mashine ya kuvunia
»Mtama waweza kupurwa kwa mkono au mashine
»Upuraji usifanyike kwenye mchanga kuepusha mtama
kuchanganyika na mchanga. Maturubai yatumike wakati
wa kupura.

*Mtama ukaushwe mpaka asilimia 12 - 13 ya unyevu
kwaajili ya kuhifadhiwa.
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