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Tel: +255-23-2628687
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1. UTANGULIZI
Mpunga ni zao la pili kwa umuhimu kwa chakula baada ya mahindi. Zao hili linalimwa na 18% ya familia za wakulima Tanzania. Asilimia 42 ya mpunga wote unaozalishwa Tanzania huuzwa katika masoko mbalimbali nje na ndani ya nchi.  Zao hili huchangia takribani 3% kwenye pato la taifa (Kangile and Mpenda, 2016). 
Uzalishaji wa zao hili umekuwa ukiongezeka na kushuka kwa miaka tofauti tofaulti. Mfano, uzalishaji kwa musimu wa 2014/2015 ulikuwa tani milioni 2.1 za mpunga ambazo ni sawa na tani milioni 1.4 za mchele. Mahitaji ya walaji wa ndani mara nyingi yamekuwa makubwa kuliko uzalishaji wa ndani kitu kinachotoa fursa kubwa za masoko ya mchele hapa nchini. Kwa musimu wa 2014/2015 tani milioni 1.4 za mchele zilizalishwa wakati walaji wa ndani walitumia tani milioni 1.6.
Kuongezeka kwa uzalishaji mara nyingi kumetokana na kuongezeka kwa eneo linalolimwa na si kuongezeka kwa tija katika uzalishaji wa mpunga. Kwa hali hii basi kuna umuhimu kwa wakulima kufuata na kuzingatia kanuni za kilimo bora cha mpunga.
Tafiti mbalimbali nchini zimebaini kuwa, kilimo cha mpunga bado kinakabiliwa na changamoto mbalimbali. Changamoto hizo ni pamoja na;-

i) Gharama kubwa za uzalishaji
ii) Ukosefu wa masoko ya uhakika kutokana na wakulima kutokuwa kwenye vikundi vya uzalishaji na uuzaji wa mpunga. Pia wakulima kujiondoa mapema kwenye umiliki wa mazao kwa kuuzia shambani au kuuza mara tu baada ya kuvuna.
iii) Kuwa na wigo mdogo wa fursa za kiuzalishaji na kibiashara kutokana na kuwa na mashamba madogo sana (Low economies of scale)

iv) Kuwa na matumizi madogo sana ya mbolea

v) Kutotumia mbegu bora 

vi) Ukosefu wa dhana mbalimbali za kilimo

vii) Magadi chumvi
viii) Ubovu wa miundombinu ya umwagiliaji
ix) Ukosefu wa mashine bora za uongezaji thamani kwenye mpunga
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Magonjwa ya mbalimbali ya mpunga kama kimianga
Taswira 1: Uzalishaji wa mpunga kwa miaka mitano iliyopita.
2. KUTAYARISHA SHAMBA LA MPUNGA
Utayarishaji wa shmba la mpunga unaweza kufanyika kwa kutumia jembe la mkono, wanyamakazi au mashine mbalimbali kama trekta. Maandalizi ya shamba yanaweza kufanyika mara tu mvua zinapoanza kunyesha au baada ya mvua kunyesha kwa muda.  Shamba litayarishwe kwenye udongo wenye rutuba na hasa unaotunza maji.
2.1  KUSAWAZISHA SHAMBA

Kusawazisha shamba ni muhimu kwa mashamba ya umwagiliaji na hata mashamba yanayotegemea mvua. Husaidia kuwa na uwiano sawa wa maji na mbolea shambani. 
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Picha Na 1: Kusawazisha shamba kwa mikono
Usawazishaji wa shamba unaweza pia kufanyika kwa kutumia trekta au pawa tila. Shamba linatakiwa liwe na 
maji kiasi kuwezesha udongo kusambaa ndani ya jaruba la mpunga.
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Picha Na 2: Kusawazisha shamba la mpunga kwa kutumia trekta
2.2  KUTENGENEZA MATUTA/MAKINGA MAJI
Kutengeneza matuta /makinga maji ambayo wengine huita majaruba ni muhimu sana katika kilimo cha mpunga. Unapotengeneza majaruba hakikisha yana sehemu ya kuingizia na kutolea maji. Zifuatazo ni njia za kufuata katika kutengeneza majaruba au makinga maji:-

i) Weka alama sehemu utakayopitisha tuta

ii) Kusanya udongo wa juu katikati ya jaruba kwa kutumia jembe la mkono au sepeto/koleo
iii) Lima udongo uliobaki kutengeneza tuta

iv) Shindilia kwa nguvu kufanya tuta liwe imara

v) Sawazisha udongo ulioukusanya na sehemu zilizobaki na kisha uingize maji na kuendelea kusawazisha
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Picha Na 3: Utengenezaji wa matuta/makinga maji
3. KUANDAA NA KUCHAGUA MBEGU BORA YA MPUNGA

Lengo kuu la kuchagua mbegu ni kuondoa mbegu zisizofaa. Matumizi ya mbegu bora ni moja ya kanuni inayoshauriwa na watalaamu wa kilimo kwani mbegu bora huongeza mavuno mara dufu.
· Mahitaji

Chumvi kilo2; maji lita 10; yai la kuku ambalo sio bovu; kijiti cha kukorogea na chombo cha kupembulia na kuweka mbegu kama vile ndoo au beseni.
· Jinsi ya kupembua

Changanya maji na chumvi, kisha koroga kwa kijiti hadi chumvi iyeyuke, tumbukiza yai, yai likielea ni ishara ya kuonyesha kuwa uzito wa maji unatosha kupembua mapepe yote na mbegu ambayo itakuwa imezama chini hiyo ni bora. 
Baada ya hapo, osha mbegu kwa maji safi mara tano au zaidi ili kuondoa chumvi; kama hutaosha vizuri chumvi huleta magadi shambani.
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Picha Na 4: Uaandaaji wa mbegu bora
· Kuloweka mbegu

 Loweka mbegu kwa kutumia maji safi.

Madhumuni ya kuloweka mbegu ni kuiwezesha kunyonya maji ya kutosha ili iweze kuchipua kabla ya kusia kwenye kitalu. Mbegu iliyolowekwa huota kwa pamoja.
Kuna njia mbili za kuloweka mbegu miongoni mwa hizo ni; 

i) Kuloweka mbegu kwa siku nne mfululizo huku ukibadilisha maji
ii) Kuloweka mbegu kwenye maji kwa saa 24 yaani siku moja na badaye kutolewa na kuatamishwa kwa saa 48
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Picha Na 5: Mbegu zilizolowekwa
‘Mbegu ziwekwe katika mifuko ambayo itapitisha hewa’.
· Kuandaa kitalu

 Ili miche isijikunje wakati inatoka juu ya kitalu mkulima aweke fito/ fimbo na juu yake ndio aweke nyasi ili kuwa na nafasi kati ya tuta na nyasi (Germination Clearance). Kitalu kiandaliwe vizuri ili kiweze kuwa na miche yenye afya, kimo kinacholingana na ambayo inang’oleka kwa urahisi. Chagua sehemu nzuri mahali pa kuandaa kitalu chako. Kitalu kiandaliwe ili kutosheleza eneo la shamba ambalo linatarajiwa kupandikizwa. Sehemu ya kitalu inatakiwa iwe ni sehemu yenye rutuba ya kutosha. Pia mkulima anashauriwa kutumia mbolea za kupandia kama vile Di-Ammonium Phosphate (DAP) au Nitrogen, Phosphorus and Potassium (NPK) kwenye kitalu chake. Kiasi cha kilo 2-4 hutosha kwenye kitalu kutegemeana na ukubwa wa kitalu.
Ni muhimu kuzingatia kuwa, eneo la kusia kitalu halitakiwi liwe na kivuli. Pia ni lazima liwe na udongo unaopenyeza 

maji kiurahisi. Kitalu kinaweza kusiwa kwa mistari au kwa zigizaga.

Picha Na 6: Kitalu kilichoandaliwa kwa mistari
4. MBEGU BORA ZA MPUNGA
Mbegu za mpunga zimegawanyika katika makundi matatu;
i) Mbegu za asili kama vile Kalamata, rangi mbili, kahogo, kisegese, india rangi, chaka, n.k
ii) Mbegu zilizoboreshwa kama vile SARO5 (TXD 306), Komboka, Supa, n.k
iii) Mbegu chotara

Wakulima wanashauriwa kutumia mbegu zilizoboreshwa hasa SARO5 na Komboka kwani hutoa mavuno mengi na hunukia vizuri. Mbegu hizi zinatoa gunia 25 mpaka 35 kwa ekari moja (Gunia la kilo 80).
Jedwali Na 1: Sifa za mbegu ya SARO5 na Komboka

	Jina
	SARO5
	KOMBOKA

	Jina la kitaalam
	TXD 306
	IR 05 N221

	Kizazi
	TXD 306-5-B-1
	

	Ekolojia
	Skimu za umwagiliaji /Uwanda

wa chini mabondeni
	Uwanda wa mabondeni/Skimu za umwagiliaji

	Muda wa Kukomaa (Siku)
	125-130
	118

	Urefu wa suke (sm)
	28
	24

	Urefu wa mmea (sm)
	95-100
	98

	Mapacha
	20-40
	20-35

	Uzito punje 1000 (g)
	30
	28

	Mavuno (t/ha)
	5 mpaka 7
	6 mpaka 7

	Urefu wa punje (sm)
	9.2
	

	Upana wa punje (sm)
	2.7
	

	Sifa ya Kukoboa (Milling recovery %)
	65
	

	Sifa ya kunukia
	Inanukia
	Inanukia

	Sifa ya Mchele
	Nzuri
	Nzuri

	Mbolea ya kupandia mfano DAP
	Mfuko 1 kwa ekari
	Mfuko 1 kwa ekari

	Mbolea ya kukuzia ya kwanza
	Mfuko 1 kwa ekari
	Mfuko 1 kwa ekari

	Mbolea ya kukuzia ya pili
	Mfuko 1 kwa ekari
	Mfuko 1 kwa ekari


 

5. KUPANDA MPUNGA
Kuna njia tatu za kupanda mpunga:-
i) Kumwaga-Njia hii si nzuri sana kwa kilimo cha mpunga

ii) Kupanda moja kwa moja/kupanda punje
iii) Kupandikiza
Kupandikiza ni njia iliyo bora na inayopendekezwa kutumika kwenye kilimo cha mpunga. Njia hii hutumia mbegu kidogo; hutoa uhakika wa kupandwa kwa mbegu zenye afya pekee na mpunga huwa na muda kidogo wa kukaa shambani

Kabla ya kupandikiza miche, lowanisha majaruba yako ili ardhi iwe tepetepe na utoe maji, kisha mwaga mbolea ya DAP mfuko mmoja katika eneo la eka moja, na baada ya hapo pandikiza miche.
Picha Na 7: Kupanda mpunga kwa njia ya kupandikiza
Miche ipandikizwe ikiwa na siku 8-18 wakati huu miche huwa na majani mawili au matatu. Muda huu ni mzuri kwa sababu miche midogo inashika haraka. Aidha mizizi huwa bado haijawa mirefu na si mingi (miwili au mitatu). Miche ikipandikizwa baada ya siku 18 mizizi huwa mirefu na mingi hivyo hujikunja wakati wa kupandikiza hali ambayo huathiri ukuaji wa zao la mpunga na hatimaye mavuno machache. Miche ambayo imeng’olewa ipandikizwe ndani ya siku moja. Hii inamaana kwamba mkulima ang’oe miche michache ambayo itaisha ndani ya siku moja. Nafasi ya kupandikiza ni sentimita 20 toka mstari hadi mstari na sentimita 20 toka mche hadi mche kila shimo mche 1 (yaani sentimita 20*20), mizizi iwe na majimaji na kina cha kupandikiza isizidi sentimita 2.
6. KUHUDUMIA SHAMBA LA MPUNGA

6.1 Kupalilia mpunga

Magugu huathiri sana zao la mpunga. Ni vyema kuhakikisha kuwa shamba linapaliliwa vizuri hasa miezi miwili ya mwanzo baada ya mpunga kuota au kupandikizwa. Kuna njia tatu (3) za kupalilia mpunga. Njia hizo ni:-

a. Kutumia jembe la mkono/ Kung’olea kwa mkono
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Picha Na 8: Kung’olea kwa mikono

b. Kutumia vipalizi
Picha Na 9: Kupalilia kwa kutumia vipalizi/rotary weeder
c. Kutumia viua gugu

Viua gugu ni sumu zinazotumika kuua magugu kwenye mazao. Kuna aina kuu mbili ya viua gugu:-

i) Viua gugu vinavyochagua. 

Hivi ni aina ya viua gugu ambavyo huchagua na kuyaua magugu peke yake unapopulizia shambani. Mfano 2, 4-D, Tiller Gold, Solito n.k

ii) Viua gugu visivyochagua. 

Hivi ni viua gugu ambavyo huua zao pamoja na magugu shambani. Viua gugu hivi mara nyingi hutumika kuandalia mashamba kabla ya kupanda mazao. Mfano Touchdown forte/glyphosate au Roundup.
Soma vizuri maelekzo ya jinsi ya kutumia viua gugu yaliyoko kwenye kifungashio kabla ya kufungua na kutumia kiua gugu. Au muone mtalaamu wa kilimo aliye karibu na wewe kwa maelekezo zaidi.
6.2 Matumizi ya mbolea

6.2.1 Mbolea ni nini?

Mbolea ni chakula cha mmea. Mbolea imebeba madini na virutubisho vinavyotakiwa na mmea. Kuna aina mbili za virutubisho:-

i) Virutubisho vinavyotakiwa kwa kiasi/kiwango kikubwa na mmea.

· Naitrojeni (N)
· Fosiforasi (P)
· Potasiamu (K)

Virutubisho hivi vinatengeza mbolea ambayo mara nyingi hutumika-NPK. Vingine ni: Kasiamu (Ca), Magnisiamu (Mg) na salufa (S).
ii) Virutubisho vinavyotakiwa kwa kiasi/kiwango kidogo na mmea.

Virutubisho hivi ni Boroni (B), Kopa (Cu), Haidrojeni (H), Chuma (Fe), Zinc (Zn), Silicon (Si), Molybdenamu (Mo), Manganesi (Mn), Klorini (Cl) na Oksijeni (O). 
Mara nyingi aina ya virutubishi hivi vinakuwepo vya kutosha kwenye udongo.
6.2.2 Aina za mbolea

i) Mbolea za kupandia/kupandikizia
· Mbolea hizi huwa na fosforasi kwa wingi.

· Huimarisha mizizi ili iweze kushika vizuri kwenye udongo hivyo kuufanya mmea uwe imara na usidondoke.
· Mizizi ikiwa imara pia inakuwa na uwezo mkubwa wa kufyonza virutubisho vingine kama Naitrojeni, Potasiamu n.k.  kutoka kwenye udongo.
Ikumbukwe kuwa mimea hupata virutubisho vyote kupitia mizizi yake.
ii) Mbolea za kukuzia

Kukuzia tumia mbolea ya UREA wiki mbili (siku14) baada ya kupandikiza na isizidi siku ya 28. Hii ni kwa sababu kipindi hiki 
ndipo mimea hujipanga juu ya uzazi (kutoa machipukizi mangapi, ibebeshe masuke mangapi na punje ngapi zibebwe katika suke moja). 
Mpunga unapobeba mimba,mbolea ya kukuzia ya pili iwekwe wiki mbili kabla ya kutoa masuke. 
Mbolea hizi huwa na naitrojeni ya kutosha mfano Nitrogen-Phosphorus-Potassium 46-0-0 (UREA):-

· Husadia kutengeneza kijani kiwiti hivyo kuufanya mmea uweze kuzaa zaidi.
· Huongeza machipukizi hivyo hufanya mavuno yawe mengi.

iii) Mbolea za kukuzia baada ya kutoa machipukizi ya kutosha
Mbolea za potassium ndio hufaa kwa kipindi hiki.Mbolea hizi hutengeneza na kuongeza kiwango cha masuke na punje. Pia huongeza uzito wa mpunga/mchele.
6.2.3 Njia za kuweka mbolea
Mbolea huwekwa kwa kusia au kuweka sehemu husika mmea ulipo au kwenye shimo. Mbolea huwekwa kabla ya kupanda (basal dressing) na baada ya kupanda/(top dressing). 
Picha Na 10: Uwekaji wa mbolea ya kukuzia

Mbolea ya kukuzia iwekwe mara mbili muda wa kutoa machipukizi na kipindi mmea unapojiandaa kutoa masuke.
Kiwango cha mbolea hutegemea na aina ya mbegu iliyopandwa, hali ya udongo na ikolojia ya mahali husika. Mara nyingi kiwango cha mbolea ya kupandia huwa ni kilo 25 kwa ekari moja na mbolea ya kukuzia huwa ni kilo 100 zinazowekwa kwa awamu mbili mfumo wa kilo 50 kila awamu.

Picha Na 11: Mpunga uliowekewa mbolea na kusitawi vizuri
Wakulima wanashauriwa kuwashirikisha wataalamu wa kilimo ili kuweza kufanya tasmini ya udongo wa mahali husika. 
Tasmini ya udongo ifanywe kwa kuzingatia vigezo muhimu kwenye mpunga kama inavyooneshwa kwenye mfano wa jedwali Na. 2.
Jedwali Na 2: Mfano wa matokeo ya uchunguzi wa udongo. Haya ni matokeo ya shamba la Saragulwa kijiji cha Kayenze wilayani Geita.
	PARAMETER
	SAFE RANGE
	RESULTS
	DESCRIPTIONS

	pH
	6 – 7.5
	All acidic
	  Most crops grow best with a soil pH between 6 (somewhat acidic) to 7.5 (slightly alkaline). Adding Ammonium based fertilizers can decrease pH with time. Nutrients are less available to plants resulting to deficiencies.

	Cation Exchange
capacity (CEC)
	Above
10meq/100g
	All adequate
except 3025
	A high CEC is desired and is indicative of high capacity for soil to hold cations

	Organic Carbon (OC)
	Above 2%
	3022 and 3026
Shows slightly low organic carbon content
	Soils with low OC (Less than 2%) will mineralize less N. Requires more N fertilizer. Practices such as green manuring, minimum tillage, mulching and addition of farmyard manure are advised

	Sodium (Na) levels
	 Less or equal to 1meq/100g
	
	There is no sodicity problem

	Calcium/Magnesium
ratio (Ca/Mg ratio)
	Above 3
	All above 3
	Plants can take up potassium and no problems with soil structure

	C/N ratio
	10-15 medium
	All medium
	


KEY: VL – Very low; L – Low; M – Medium; VH – Very high;  H – High

	PARAMETER
	SAFE RANGE
	RESULTS
	DESCRIPTIONS

	Available phosphorus
(available P)
	25-30 ppm for
irrigated and improved pastures
	All below
	All samples show low P content showing that fertilization is inevitable

	Total Nitrogen
	VL – < 0.1
L – 0.1 – 0.2
M – 0.2 – 0.5

H – 0.5 – 1.0

VH - > 1
	3021 – Medium
3022 – Very low
3023 – Medium

3024

3025          Low

3026
	  This gives both chemically stable humus and partially decomposed plant and animal residues. The test give some indication of N supplying power of a soil, but its primary use is to enable the expression of other parameters (organic C etc.)

	Electrical conductivity
(EC, dS/m)
	Below 0.15dS/m
(0.15mS/cm)
	3021 - Saline
3022 – In range

3023 – Saline

3024 – Saline

3025 – In range

3026 – In range
	All saline but not sodic (levels of Na are within the acceptable ranges). May be attributed by saline ground water, salty irrigation water or too much fertilization.

	Textural class
	Clay loam & Clay
	-
	-High water and nutrient holding capacity

-Poor drainage and difficult to manage when wet

-Must be tiled to improve productivity


KEY: VL – Very low; L – Low; M – Medium; VH – Very high;  H – High
6.3 Wadudu kwenye mashamba ya mpunga
Kuna wadudu wa aina mbalimbali wanaokuwa kwenye mpunga. Wadudu hao ni kama vile:-
· Bungua wa mabua (Stem borers)
·  Viwavi jeshi (army worms)
·  Funza wanaokata miche (Cut worms)
·  Panzi
Tumia viuatilifu, mfano Karate kuwaangamizi.
6.4  Magonjwa ya mpunga

Mpunga hupatwa na magonjwa yafuatayo:-
· Ukungu (rice blast): Fangasi-Pyricularia oryzae
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Picha Na 12: Mpunga wenye dalili ya ukungu
· Madoa madoa ya majani (Brown leaf spot): Fangasi-Helminthosporium oryzae
· Bacteria (Bacterial leaf blight): Bacteria-Xanthomonas oryzae
· Njano ya mpunga/Kimyanga (Rice Yellow Mottle Virus-RYMV): Virus-Sobemo (Sobemovirus)
Kimyanga (RYMV) huletelezwa na flea bettles, ukungu (Blast) na bacteria Leaf Blight. Majani ya mmea hukauka toka juu na kushuka chini, majani huonyesha rangi ya manjano, hutokea wiki 4 za kwanza kabla ya kuchanua au baada ya kuchanua. Endapo ugonjwa utatokea zile wiki za kwanza au wakati wa kuchanua mkulima hawezi kuvuna kabisa. Ila ukitokea baada ya kuchanua mkulima atavuna. Huu ugonjwa unasababishwa na virusi hivyo basi hauna tiba. Ugonjwa ukitokea zile wiki za kwanza, mkulima anashauriwa kung’oa mche ambao utakuwa umeathirika.
6.5 Matumizi sahihi ya maji kwenye shamba la mpunga

Katika mfumo wa uzalishaji ulio sawa, kilo moja ya mpunga inayozalishwa huwa imetumia lita 2000 za maji. Matumizi sahihi ya maji huongeza uzalishaji, huboresha matumizi ya mbolea na kemikali zingine na kuongeza ubora wa punje. Baadhi ya mambo ya kuzingatia ni pamoja na:-
i) Kutoingiza maji mara tu baada ya kupandikiza. Maji yaiingizwe pale ardhi inapokauka 

ii) Kuweka mfereji wa kuingizia na kutolea maji kwenye jaruba

iii) Kuwa na makinga maji/matuta imara

iv) Kusawazisha shamba vizuri
7. KUVUNA MPUNGA

Mpunga huvunwa iwapo asilimia 80 ya suke huonyesha dalili ya kukauka. Kwa urahisi, hesabu mashina kumi kati ya hayo manane yakiwa tayari kuvunwa hivyo ni asilimia 80.
7.1 Mambo ya kuzingatiwa kabla ya kuvuna mpunga
· Safisha shamba siku chache kabla ya mpunga kukomaa

· Hakikisha mpunga hauna unyevu mwingi

· Hakikisha shamba halina maji kurahisisha uvunaji

· Andaa vifaa vya kuvunia

· Andaa sehemu ya kukaushia au kupuria mpunga

· Andaa vyombo vya kusafirishia mpunga

7.2 Dalili za ukomaaji wa mpunga
· Suke kuinama

· Asilimia 80-85 ya punje zilizoko kwenye suke kubadilika rangi kutoka kijani na kuwa njano au kahawia

· Majani kubadilika rangi na kutoka kijani na kuwa njano au ya kaki

· Mpunga kufikia chini ya 20 ya unyevu

· Mpunga hukomaa mwezi mmoja baada ya mpunga kuchanua
Picha Na 13: Mpunga wenye dalili za kukomaa
7.3 Njia zinazotumika kuvuna mpunga
Kuna njia tatu zinazotumika kuvuna mpunga:-

i) Kuvuna kwa mikono
Hii ni njia inayotumiwa na mkulima mdogo kwa kutumia siko na kupiga kwa fimbo. Mpunga mwingi hupotea wakati wa kupiga, kwani huwekwa kwenye trubai na kupiga kwa fimbo hali ambayo hupelekea punje nyingi kuruka. Hivyo wakulima wanashauriwa kupiga kwenye kichanja.
ii) Kuvuna kwa mikono na kupiga kwa mashine

Njia hii humwezesha mkulima kukata kwa kutumia siko na kupura (kitendo cha kutenganisha punje na mashina ya mpunga kwa kutumia mashine) kwa mashine. Mashine hii hutumia mota na kuendeshwa kwa kutumia mafuta ambayo mara nyingi huwa ni ya petrol.
iii) Kuvuna kwa mashine

Mpunga unaovunwa kwa mashine huwa msafi na huvunwa kwa gharama ndogo. Mashine zina uwezo wa kupura na kupepeta kitu ambacho hupunguza sana upotevu wa mpunga.
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Picha Na 14: Uvunaji kwa kutumia mashine 
7.4 Madhara ya kuvuna mpunga usiokomaa

· Punje nyingi hubaki kwenye suke wakati wa kupiga mpunga

· Mchele hukatika sana wakati wa kukoboa
· Mpunga huweza kuvunda kutokana na ubichi wa ganda hivyo kushusha ubora wake

7.5  Madhara ya kuvuna mpunga uliokomaa kupita kiasi

· Huweza kuliwa na ndege, panya n.k

· Punje nyingi hupukutikia shambani

· Mashina ya mpunga huanguka na kufanya uvunaji kuwa mgumu

· Mchele hukatika sana wakati wa kukoboa
7.6 Kukausha na kuhifadhi mpunga
· Mpunga usianikwe kwenye jua kali maana hupasuka na hivyo hushambuliwa na wadudu, aidha ukipelekwa mashineni hukatika wakati wa kukoboa hivyo hupoteza ubora. 
· Mpunga uanikwe hadi ufike asilimia 13 ya unyevu kwa kuhifadhi ghalani na asilimia 14 kwa kukoboa. Mpunga uanikwe kwa njia ya kuanika na kupooza (masaa 2 au 3 juani na masaa 2-3 kivulini). Au mahali penye jua na kivuli kidogo.
· Fungasha mpunga kwenye uzito usiozidi kilo 80. Epuka kuzidisha ujazo na uzito (lumbesa). 
· Usafirishaji wa mpunga kutoka shambani unatakiwa kufanyika mapema iwezekanavyo ili kuzuia uharibifu kutokana na unyevunyevu, wizi au mvua.  

· Hakikisha sehemu ya kuhifadhia ina uwezo wa kupitisha hewa kwa urahisi. Hifadhi kwenye gunia, silo au kihenge[image: image9.png]
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