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Mbinu za kukabili/kuzuia Ugonjwa wa kuungua
kwa majani :
i.   Tumia mbegu zenye ukinzani
ii.  Usitumie kiasi kikubwa cha mbolea za naitrojeni
     kuliko ilivyopendekezwa kitaalamu
iii. Hakikisha usafi wa shamba kwa kuondoa magugu
     ambayo ni maficho ya vimelea, fukia masalia yote ya
     mavuno na maotea ya mpunga ambayo huwa vyanzo                     
vya vimelea (bakteria)
iv.  Weka shamba katika hali ya usafi. Ondoa magugu
       yote yanayoweza kuwa maficho (mazalia) ya
     bakteria. Lima kufukia masalia ya mimea yampunga
     na mipunga inayoota baada ya kuvuna ambayo
     inaweza kutunza vimelea vya bakteria
v. Tengeneza njia za kutolea maji wakati wa mafuriko            
vi. Tumia viuatilifu vinavyopendekezwa kitaalamu

4. Baka kahawia (Rice Brown Spot)
Ugonjwa wa baka kahawia unasababishwa na kimelea
kuvu (fangasi) aitwaye Bipolaris oryzae (Cochliobolus
miyabeanus). Dalili za ugonjwa huu zinatofautiana.
Mabaka yakiwa bado madogo ni kahawia iliyokolea
(brown) wakati mabaka makubwa yana rangi kahawia
iliyofifia au kijivu iliyozungukwa na kahawia
inayokarbia kuwa nyekundu. Mabaka yenye umri
mkubwa yana rangi ya njano inayong’aa inayozunguka
baka la kahawia.
Ugonjwa wa baka kahawia husababisha kupungua kwa
idadi ya masuke, idadi ya punje kwenye suke, uzito wa
punje na kuongeza idadi ya mapepe. Upotevu wa mazao 
unaosababishwa na ugonjwa huu unatofautiana sana, 
kati ya 4 to 52 %.
Kwa kawaida ugonjwa huu hutokea katika mazingira
ambayo kuna upungufu wa maji na hasa inapochagan-
yika na kutokuwepo kwa uwiano mzuri wa virutubisho 
vya mimea ardhini na zaidi upungufu wa kirutubisho cha 
naitrojeni. Ugonjwa wa baka kahawia unazidi kutokea 
mara kwa mara na kuwa na uharibifu zaidi kadri ukame 
unavyokuwa ukitokea mara kwa mara. Ila ukame na 
umande mwingi ni mazingira yanayofaa kusababisha 
mlipuko mkubwa wa ugonjwa. Hali ya hewa ya unyevu 
mwingi (86-100%) na joto kati ya 20 hadi 260C ni mazingi-
ra yanayofaa kutokea ugonjwa. Kimelea anayesababisha 
baka kahawia anaweza kuishi kwenye masalia ya zao la 
mpunga shambani.

Mbinu za kukabili/kuzuia Ugonjwa wa baka kahawia :
i. Tumia mbegu zenye ukinzani
ii. Zingatia matumizi sahihi ya mbolea
iii. Hakikisha shamba lina unyevu muda mwingi
iv. Weka shamba katika hali ya usafi
v. Ongeza rutuba ya shamba kwa kuongeza virutubisho
    kama “calcium silicate slag” yenye viwango vidogo
    vya silicon
vi. Tumia mbegu zisizo na maambukizi ya vimelea
vii. Tibu mbegu na maji moto (53−54  C) kwa dakika
       10−12 kabla ya kupanda. Ili kuongeza ufanisi loweka
        mbegu kwenye maji baridi kwa saa 8 kabla ya kutibu
        kwa maji ya moto. Pia unaweza kutibu mbegu kwa
        kutumia viua kuvu, kwa kuwa kuvu husika
        huenezwa kupitia mbegu
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Utangulizi
Kuongezeka kwa kipato cha mazao kunaotokana na 
matumizi ya mbegu mpya zilizoboreshwa na kutumia 
mbinu bora za kilimo. Udhibiti wa visumbufu na magon-
jwa una mchango mkubwa sana kwenye kuongeza 
mavuno.

Magonjwa muhimu ya zao la mpunga Tanzania.
Magonjwa yanayosumbua zaidi kwenye kilimo cha
mpunga ni :-
1. Ukungu mkuu (Rice blast)
Ukungu mkuu wa mpunga unasababishwa na vimelea
aina ya kuvu (fangasi) aitwae Magnaporthe oryzae
(Pyricularia oryzae). Dalili zake ni pamoja na mabaka
ambayo huweza kutokea sehemu zote za mmea kama
majani, pingili, suke, ala ya suke, shingo ya suke, vikonyo
vinavyoshikilia punje na punje zenyewe. Majani
huonesha mbabuko wa rangi ya kijivu katikati, kahawia
pembeni na yanakuwa na umbo la kujisokota. Ugonjwa
huu ni moja kati ya magonjwa ya mpunga
yanayosumbua sana na unaweza kusababisha upotevu 
wa mvuno kwa kiasi cha asilimia 10 mpaka 30 na zaidi.

Mbinu za kukabili/kuzuia ugojwa wa Ukungu:
i. Kutumia mbolea ya Nitrogen(urea) kwa kiasi sahihi
    na kwa kuigawa ili kuweka kidogo kidogo mara nyingi
ii. Tumia mbegu zenye ukinzani
iii. Furisha maji shambani mara kwa mara iwezekanavyo
iv. Safisha shamba na hasa kwa kuodoa mipunga pori,
     maotea na masalia ya majani ya mpunga baada ya
     kuvuna
v. Tumia viuatilifu (fungicide)
vi. Usisonganishe miche shambani
vii.Tumia mbegu au miche safi ambayo haijaambukizwa
viii. Tumia mzunguko wa mazao ulio sahihi

2. Kimyanga (Rice Yellow Mottle Virus (RYMV) disease)
Ugonjwa wa kimyanga husababishwa na virusi.
Dalili zake ni michirizi, mchanganyiko wa rangi ya njano,
kupoteza rangi halisi na umbo la jani, kupungua uwezo
wa kupacha na hata kufa kwa mmea ulioathirika. Pia
husababisha mapepe, masuke kupoteza umbo lake la
kawaida. Kimyanga husambaa kati ya mimea ya mpunga
na hata kwa mimea mingine kupitia njia mbali mbali
lakini wasambazaji wakuu ni wadudu. Pia ugonjwa huu
husambazwa na binadamu katika shughuli zake
shambani. Kimyanga hakisambazwi kwa njia ya mbegu. 
Kimyanga huweza kusababisha upotevu mkubwa wa 
mazao kiasi kinachofikia asilimia 25 – 100.

WADUDU WASAMBAZAO UGONJWA
WA KIMYAGA(RYMV)

Mbinu za kukabili/kuzuia ugonjwa wa kimyanga :
Hakuna dawa ya kuponya wala kuzuia ugonjwa huu
i. Tumia mbegu zenye ukinzani (kama zipo)
ii. Choma/ondoa magugu ambayo yanaweza kuwahifadhi
    wadudu wasambazaji
iii. Ondoa mimea iliyoambukizwa na kuiteketeza (angalia
     usishike mimea isiyo na ugonjwa)
iv. Usishike mimea mingine baada ya kushika mimea
     iliyoambukizwa
v. Tumia vifaa visafi ambavyo havijagusa maeneo yenye
    ugonjwa
vi. Tumia viuatilifu dhidi ya wadudu wasambazaji kama
     vile panzi
vii. Tumia mbinu shirikishi (IPM). Mbinu hii inahusisha
     mchanganyiko wa baadhi ya mbinu kama; kuharibu
     masalia ya mimea, kuchelewesha kupanda kama una
     uhakika na umwagiliaji hii inasaidia kukwepa kipindi
     cha wadudu wengi wanaosambaza ugonjwa, kutumia
     mbegu zenye ukinzani na kutumia viuatilifu
    kuangamiza wadudu wanaosambaza ugonjwa
Angalizo
Ugonjwa hufananishwa sana na upungufu wavirutubisho 
ardhini mfano naitrojeni (urea)

3. Ugonjwa wa  mnyauko wa majani wa Bakteria 
(Bacterial Leaf Blight)
Ugonjwa huu husababishwa na bacteria ajulikanae kama
Xanthomonas oryzae pv. oryzae. Chanzo cha ugonjwa
kinaweza kuwa masalia yenye maambukizi shambani au
mbegu zenye maambukizi. Ugonjwa huu unashamiri
zaidi kwenye mazingira ya joto (25-34  C) na hali ya
hewa yenye unyevu mwingi hasa ukiwa juu ya 70%,
upepo mkali na mvua nyingi zinazoendelea. Matumizi ya
kiasi kikubwa cha mbolea za naitrojeni zinafanya mimea
kuwa rahisi kushambuliwa. Ugonjwa unasababisha
mimea kunyauka na kuwa njano na kukauka kwa majani.
Huanza kujitokeza kwenye kingo za majani kwa kufanya
michiririzi ya kahawia na manjano. Michirizi hukatiza
mishipa ya majani kadiri ugonjwa unavyoongezeka.
Kadri ugonjwa utakavyotokea mapema ndivyo kiwango
cha uharibifu kinakuwa kikubwa. Upotevu wa mazao
unaweza kufikia asilimia 70 kulingana na udhaifu wa
aina ya mbegu ya mpunga.

Chrysomelid beetle
(Chaetocnema pulla)

Panzi
Short-horned grasshopper

(Oxya hyla hyla)

Maize ladybird
(Chnootriba similis) Thunberg
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