
MATUNZO YA SHAMBA NA UVUNAJI 

Ili kupata mavuno yenye tija ni muhimu 

kutunza vizuri shamba la mizabibu. Matunzo ya 

shamba ni pamoja na kupalilia, kutifulia, 

kudhibiti visumbufu na kukatia mizabibu. 

 Palilia shamba mara kwa mara ili 

kudhibiti magugu, kwa wastani palizi 

tatu zinatosha katika msimu mmoja . 

 Ni muhumu kutifulia udongo kwenye 

shamba la mizabibu kila wakati ili 

kuvuna maji ya mvua.  

 

Udhibiti wa magonjwa na wadudu 

Mzabibu ni mmea ambao unashambuliwa sana 

na magonjwa na wadudu. Magonjwa makuu 

yanayoshambulia mizabibu ni Ubwiri vinyoya 

(Downy mildew) na Ubwiri unga (Powdery 

mildew). 

 

Jinsi ya Kuthibiti Ugonjwa wa Ubwiri 

vinyoya: 

Kuna njia kuu mbili za kuthibiti ugonjwa huu: 

i). Kutumia kanuni  bora za kilimo  

 Choma moto mabaki ya mimea mara tu 

baada ya kukatia.  

 Zingatia kuiwekea mizabibu viegemezo 

na kufungia matawi.  

 Mimea inayoshabihiana na viini enezi 

kama vile nyanya, nyanya chungu, 

biringanya, viazi mviringo, pilipili 

hoho, bamia na mipapai isipandwe 

ndani au karibu na shamba la mizabibu. 

 Zingatia usafi wa shamba wakati wote. 

 

ii) Kutumia viuatilifu 

 Tumia viuatilifu vyenye kiambata 

amilifu cha Mancozeb mfano Dithane 

MZ 45 Kwa ajili ya kukinga 

 Tumia viuatilifu vyenye viambata 

amilifu vya Mancozeb na Metalaxyl 

kama vile Ridomil, Masterkinga,  

Linkmil 72 WP kwa ajili ya kukinga na 

kutibu  

NB: Tumia viuatilifu kulingana na 

maelekezo ya matumizi. 

 

Ugonjwa wa Ubwiri Unga: 

Ugongwa huu hujitokeza sana kipindi cha  

kiangazi na huathiri mmea hasa sehemu za 

majani, matawi na matunda 

 

 Jinsi ya Kudhibiti Ugonjwa huu: 

i). Kutumia kanuni  bora za kilimo  

 Choma moto mabaki ya mimea mara tu 

baada ya kukatia.  

 Zingatia kuiwekea mizabibu viegemezo 

na kufungia matawi.  

 Mimea inayoshabihiana na viini enezi 

kama vile nyanya, nyanya chungu, 

biringanya, viazi mviringo, pilipili 

hoho, bamia na mipapai isipandwe 

pamoja na mizabibu. 

 Zingatia usafi wa shamba wakati wote. 

 

ii) Kutumia viuatilifu 

 Tumia viuatilifu vyenye kiambata 

amilifu cha Hexaconazole kama vile 

Xanthol, Anvil na Innovex kwa ajili ya 

kukinga na kutibu. 

 Dhibiti wadudu waharibifu kwa 

kutumia viuatilifu kama vile Selecron 

na Duduba 

 

Ukatiaji wa Mizabibu 

Kukatia mizabibu ni kitendo cha kuondoa 

matawi kwenye mizabibu kwa lengo la kuupa 

mzabibu uwezo wa kuzaa matunda 

 

Jinsi ya kukatia Mizabibu 

 Miche ya mizabibu  iliyokuzwa na 

kufikia urefu wa sentimita 160 – 180  

hukatwa juu ili kuuwezesha mmea 

kukomaa 

 Baada ya miezi 9 hadi 10 mizabibu  

huwa imekomaa kwa ajili ya mkato wa 

kwanza 

 Hesabu macho 3 hadi 4 yaliyo juu ya 

waya wa kwanza na acha urefu wa 

sentimita 2 juu ya jicho la mwisho, 

kisha kata tawi na funga kwa kamba.  

 Macho yakishachipua na kutoa matawi, 

yafunge matawi hayo kwenye waya wa 

pili.  

 Pogolea machipukizi yote yanayoota 

chini ya waya wa kwanza. 

 Msimu unaofuata chagua tawi la 

mwisho ili uendelee kuurefusha mkono 



(cordon) na wakati huohuo katia kwa 

kuacha macho 2 katika kila tawi. 

 Kwa wastani mche mkubwa wenye afya 

bora huachiwa macho 25 hadi 35, na 

kama macho yakichipua huchipua kwa 

wastani wa asilimia 75.  

 Wakati wa kiangazi au sehemu zilizo 

kame, unashauriwa kuuachia mzabibu 

macho machache kuliko wakati wa 

mvua 

 

 
Mzabibu unavyoonekana baada ya kukatia 
 

Faida za Kukatia Mizabibu 

 Kuiwezesha   mzabibu kuzaa vizuri 

 Kuupa mzabibu uwezo wa kugawanya 

vizuri chakula hasa kwenye mikono na 

matawi ya uzazi 

 Kurahisisha uhudumiaji  

 Kuondoa matawi yaliyo dhaifu, na 

yaliyoshambuliwa na magonjwa na 

wadudu  

 Kuondoa maficho ya wadudu 

waharibifu na vimelea vya magonjwa 

 

 

 Uvunaji wa Zabibu 

Zabibu huwa tayari kuvunwa baada ya siku 100 

hadi 150 tangu kukatia kutegemea na aina ya 

mzabibu. Zabibu ni lazima zivunwe zikiwa 

zimeiva katika mti wake. Njia rahisi ya kujua 

kwamba zabibu zimeiva ni:- 

 Kuonja:- Ladha ya utamu ni kiashiria 

cha kwamba zabibu zimeiva. Ladha ya 

uchachu ni kiashiria kwamba zabibu 

hazijaiva. 

 Rangi:- Baadhi ya aina za zabibu 

hubadilika rangi zinapoiva japo njia hii 

hujumuishwa na njia ya kuonja 

 Kutumia Kifaa maalum (Refractometer) 

kifaa hiki hutumika kupima kiwango 

cha sukari katika zabibu 

 Zabibu zilizoiva huwa na kiwango cha 

sukari (Brix) 20 hadi 26 

 

        
KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:  

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI),  
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Simu: +255 26 2961994, 

Barua pepe: cdmakutupora@tari.go.tz 
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