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Tatizo Ia chumvi kwenye udongo lipo maeneo mengi sann duniani HARI YA U DO NGO KWA SASA

v Udongounaendelea kupoteza rutuba ya asl,
yaani virutubisho, mbojina viumbe rafki

+ Shughuli mbali mbati za binadam, pamoja
mabadilika ya tabia ya nchi ambayo kwa sasa
yanasahabisha ongeaeko kubwa a vipindi
virefu wa ukame, joto na mafuriko ya mara

Takwimu za FAO
397 x 10%ha (3.1%) — Chumvi
434 x 10° ha (3.4 %) Magadi

kwamara,
* wyote hivivinaongeza kasiya uharibifu wa
@ Saline ¥ tabaka a uu a ardhilenye rtuba nauriya
B Sodic X, udongona ongezeko kubwa la udongo wa
A chumi

2.9m ha — Chumwi - Salaini

700.000 ha — Magadi-Sodi . S » Haliambyo husababisha uoto haffu wa
H P mazao, upungufu mubwa wa chakula,

ongezekola wimbi kubwa a umaskinina
Ukapia mio hasa kwa watoto
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Aina tatu kuu za udongo wa chumvi

szlaini+magadi

Uhusiano wa mabadiliko ya tabia ya
nchi na udongo uliothirika na
chumvichumvi

Mabadiliko ya tabia ya nchi: Mabadiliko ya tabia ya nchi ni
mabadiliko makubwa ya mtawanyiko wa takwimu za hali ya hewa
kwa kipindikirefu kuanzia miaka kumi hadi milioni. Inaweza pia
kuwa mabadiliko ya makubwa ya wastani wa takwimu za hali
hewa.

Madiliko ya tabia ya nchi husababishwa na mabadiliko kwenye
bahari, mabadiliko ya mionzi ya jua inayo fika kwenye uso wa
dunia, volcano na shughuli za binadamu zinzobadilisha mazingira
halisi ya dunia; ambayo husababisha ongezeko la joto duniani.

Mabadiliko ya tabia ya nchi na udongo ulioathirika na
chumvichumvi:

Udongo wa salaini ukanda wa pwani hutegemeana zaidi na usawa
wa bahari na kujaa/ kupungua kwa ujazo wa bahari, madiliko ya
muda mrefu ya joto,kiasi na aina ya kemikali zilizopo kwenye maji
ya bahari.

Hari na hali ya ukame: Hali ya hari na ukame huongeza joto hivyo
kuongeza kufukizwa kwa maji kwa wingi na kuongeza cha
chumvichumvi nyingi kubakia ardhini.



Mazao yote huathirika kwa viwango tofauti
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Figure 1. Showing relative talernnce of erops and pasture to soil fertility:

a) Sensitive. b) Tolerant ¢) Highly tolerant  (adaptedtiom Mask 1990)
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Vyanzo vya chumvichumvi kwenye Miundo mbinu mizuri hupunguza chumvi kwenye

shamba Kwa kiasi Kikubwa (Skimu ya Mombo)
udongo:

Asili (Primary salinization) : Ni asili ya udongo Kuwa na
chumvi chumvi ambayo huupa vdango umbo, sifa na
virutubisho kwa ajili ya ukuaji wa mimea

+  Asili ya miamba ya chumvi au maji yaliyo chiniya
tabaka 2 juu la ardhi ambayo hutokana na:

- Kusagika kwa miamba (Mineral weathering) Mtambo wa kutengenezea chumvi Mita 50 toka

kwenye skimu Maji yenye magadi - mfereji wa kutclea maji
- Chumvichumvi za kwenye atmasifia/hewani shambani
(Atmospheric salts)
Shamba lililoathirika na majl
- Mabaki ya miili ya viumbe (Fossil salts) chumwi ya baharl Zanzlbar
- Maji ya bahari (Sea water intrusion)
+  Shughuli za wanadamu (Secondary ©
salinization) »
=ni
-~ Umwagiliaji kutumia maji yenye g:s
chumvi) §'=o
=1
- Matumiz yasiyo sahihi ya maji ya "1
uwagilizji Y :
¢ Dumtvigew Mowwolimd Rmghly  Shesbos  loagie w e . \ £ jit >
«  Kutokuwa nz miundombinu ki ki Ry E ity B S\
mizuri y2 uingizajl wa maji [ Mahindi yaliyoathirika kando ya mtamba wi
szfi na kutcz shambani kupika chumvi

- Upungufu wa maji, matumizi ya
mbolea nz kemikali mbalimbali
kwenye udongo usioruhusu maji
kupenyz

- Matumiz ya mabzki ya maji (toka

kwenye mashamba mengine,
viwandani au kwenye makaz

+  Mgji y2 bahari au visima virefu
yanzpotumikz mashambani

Mtambo wa kuchujia maji ya chumvi Mtambo wa kupika chumwvi




Maeneo yanayoathirika zaidi na ongezeko la chumvi
ni;

Chumvi inapozidi huleta athari kubwa katika mmea

Maeneo kame, yaliyo na mvua chache za
wastani

Maeneo yenye joto na jua kali

Yenye udongo unaozuia maji kupenya kirahisi

- Mmea kupoteza maji

- Mmea hunyonya chumvi na kuathiri
mfumo mzima wa utengenezaji wa

chakula na ukuaji wa mmea

Majani hukauka na kufa

Ujue udongo wenye chumvi na magadi

¢ Tuna makundi matatu ya udongo wa
chumvichumvi

— Chumvi (salaini),
— Magadi (sodiki)

— Mchanganyiko Chumvi na magadi
(salaini- sodiki),

Ni kawaida kabisa kwa mazingira ya nchi yetu
kupata aina zote tatu za udongo wa chumvi katika
shamba moja na hata katika eneo moja la shamba

Hali halisi ya mashamba yetu kwa sasa na
matokeo ya utafiti wa awali kuhusu kuwepo kwa
chumvi

« Hakuna tafiti za kina zilizo kwishafanywa
kufahamu hali ya athari za chumvi kwenye
skimu za umwagiliaji.

Udongo wa salaini Udongo wa sodic

Shamba la ndungu



Uwepo wa chumvi kwenye skimu za mpuga zilizoko kaskazini mashariki
mwa Tanzania

Unawezaje kutambua udongo wa chumvi?

- Utafiti wa awali uliofanyika kwenye
skimu za mpunga mwaka 2008, ulionyesha
wwepo kwa tatizo kubwa la chumvi.

] -kati ya skimu 9 zilizofanyiwa utafiti wa
ywali, skimu 7 zilikuwa zimeathirika kwa
M humvi
- Skimu zilizohusishwa ni Chekereni,
viawala, Ndungu, Kwemkwazu,Kitivo,

Mkomazi, Bombo majimoto, Mahenge na
Mombo.

. . Kitivo ilionyesha kuwa na kiwango

Maabara

-Wataalamu wa udongo hutumia vifaa vya maabara
kutambua matatizo mbalimbali yaliyopo kwenye
udongo ikiwemo chumvi (salaini/sodiki), virutubisho,
muundo na sifa za chembechembe za udongo

- Wataalamu hupima maji yanayoingia shambani ili
kufahamu ubara na sifa halisi ya maji yatumikayo
katika kilimo cha umwagiliaji

- Hupima majani ya mmea, ili kuelewa uwezo wa
mmea katika kunyonya virutubisho vinavyohitajika na
visivyohitajika, ambavyo vinasababisha kukua vizuri au
kudhoofika kwa mmea

kikubwz sana cha chumvi ya szlaini

- Skimu zz2 Mkomazi na Mawazla
zilionyeshz kiwango kikubwa chz Magadi
nz mchanganyiko

- Chumvi mcheangeanyiko (Salaini na
Magadi) (Szline - sodic) imeonyesha kuwa
tatizo kubwz katika skimu zote

- Vipimo vilivyochukuliwa kwenye maji ya
umwagilizji vilionyeshz kiwango kidogo
cha tatizo Iz chumvi mchanganyiko.

- Matokeo yzlionyesha kuwa chanzo cha
chumvi katika mashamba hayo kinatokana
na asili ya miambz yenyewe hivyo
kusababishz udongo kuwa nz chumvi.

* Pia maji ya kumwagilia yana
mchango katika kuongeza chumvi
mashambani

Kinachofanyika hivi sasa

« Kuangalia ukubwa wa tatizo katika
skimu nyingine za umwagiliaji
(Shinyanga, Tabora na Morogoro)

ili kutoa tathmini ya hali halisi ya

tatizo

« Kuwaelimisha wakulima juu ya
tatizo na uwepo wa mchakato wa
kutengeneza na kusambaza mbegu
zinazovumilia chumvi




L -Ni udongo wenye chumvichumvi na

madini ya mbadilishano (exchangeable

! jons) ya sodium kwa wingi.Udongo huu

muna kiasi kikubwa cha chumvi kinachoweza

Ml kubadili tabia ya udongo katika kustawisha
l mazao mbalimbali.

- Madini yanayotawals katika udongo aina
| ya salaini ni sodium na Kloraidi.

- Hata hivyo; madini aina ya Kalsium na

.‘Magnesium yanakuwepo katika udongo
. | wa salaini katika kiwango kinachoweza

kutosheleza mahitaji ya mimea.

| | -Uwepo wa kiwango kikubwa cha sodiam
il +utaribu uwiano wa madini hayo na
B8 kuszbabisha sodiamu kufyonzwa zaidi na
i kuathiri mmea
Tambua udongo wenye chumvi ya salaini
shambani

Katika shamba, udongo wa salaini waweza
B kutzmbuliwa kwa kuangalia tabia zifuatazo:

- Kuwepo kwz mimea inayopenda chumvi zaidi
' | jamii ya hzlofaiti (holophytes) kama vile mimea

Mimez kuto kuota vizuri hivyo kuwa mbalimbali |

| -Kuwepo kwa utando mweupe wa

|

UDONGO WA SALAINI/CHUMVI

chumvi chumvi juu ya udongo.

~  Kiwango cha utando huu
unatoa taswira ya kiasi gani
cha chumvi chumvi

- Mimea huonyesha haliya kuungua

| majani kuanzia nchani na kudumaa

- Udongo huwa na ladha ya chumvi

| - Majani ya mimea huwa madogo kuliko
| kawaida yake na rangi yake ya kijani

| kizito isiyo ya kawaida.

UDONGO WA MAGADI/SODIC

Udongo huu una kiwango cha kikubwa cha sodium chenye madhara
makubwa katika ukuaji wa mimea.

Udongo huu huathiri mazao kutokana na kuwepo kwa chumvichumvi |
zenye uwezo wa kuyeyuka. Chumvichumvi hizi huyeyuka haraka na
kwenda mbali na eneo la mizizi jambo ambalo halifanyiki kwa sodium f

Pindi chumvichumvi za mwanzo zinapoondolewa sodium hubakia na a
kusababisha ongezeko la sodium linalosababisha tatizo la salaini na
la udongo wa Sodiki/magadi.

Kiwango cha sodium kinachozidi kinabadili kabisa tabia na viwango |
vya virutubisho vingine katika udongo hivyo hupunguza ukuaji wa
mimea.

Kiasi hiki cha sodium kinachozidi pia husababisha kuwepo kwa
mfinyanzi zaidi kwenye udongo, hivyo kupunguza uwezo wa udongo
kupitisha maji na hewa kwa urahisi.

Sodium pia husaidia mtawanyiko wa mboji kwenye udongo na
kufanya isitumike vizuri kwenye mmea.

Tindikali ya udongo (pH) huwa juu kuliko kiwango cha kawaida

Hali hii husababisha mboji kujirundika juu ya tabaka la udongo na
kusababisha utando mweusi na utelezi juu ardhi. (Black sodic soils).

- ya “minyanywa”




Udongo una rangi nyeusi, mgumu sana na sio rahisi kulima wakati mkavu

Ukiwa na maji unateleza na kunata sana, maji hutuama na kuwepo vidimbwi
vyenye maji meusi

Udongo kushindwa kupitisha maji na hewa kwa urahisi

Mimea hudumaa na kuonyesha rangi iliyokolea zaidi lakini ncha ya majani
huwa na weupe

Udongo wa Mchanganyiko (Chumvi-magadi/Salaini-sodiki)

Udongo wa salini - sodiki una tabia mchanganyiko za udongo wa
salaini/chumvi na za udongo wa sodiki/magadi.

Udongo huu huwa unaonekana kawaida. lla mimea hushindwa kukua
vizuri
Hali ambayo huchanganya na ukosefu wa mbolea na matatizo mengine ya

udongo

Dalili za mpunga ulioathiriwa na chumvichumvi

-Mimea hudumaa

-Mimea kuto kuota vizuri hivyo kuwa mbalimbali
-Mmea kutoa maatea kidogo

-Ukuaji wa mizizi hupungua

-Majani ya mpunga hujlkunja

-Kukauka kwa majant ya mmea wa mpunga
-Ncha za jani la mmea wa mpunga kuwa nyeupe
-Alama alama nyeupe kwenye majani

-Kuwepo kwa kiasi kibwa cha punje za mpunga sizoweza
kuzaa

-Kupungua kwa mavuno yaliyotarajiwa katika eneo husika

Muhimu:

+  Chumvichumvi huathiri sana mpunga
katika kipindi Fulani cha ukuaji.

- Mfano mpunga huvumilia hali
hii inapachipua, bali hauathirika
sana kipindi ikiwa miche
michanga na wakati wa uzaaji.

- Mafanikio ya uzalishaji wa
mpunga katika maeneo ya
chumvichumvi hutegemea sana
na uwezo wa mkulima
kuuepusha mpunga vipindi
mpunga hauna uvumilivu wa
chumvichumwvi




Jinsi chumvichumvi zinavyoathiri zao Mpunga

*Upungufu wa maji katika mmea kutokana na tabia ya chumvi katika udongo kushikilia majl
kwenye udongo, pia kubadili mwelekeo wa maji kutoka kwenye mmea na kurudi kwenye udongo:
{Negative-osmosis). Hivyo, mmea kukosa maji

*Mmea huzidiwa na kemikali za chumvi ambazo huwa sumu (lon toxicity):

- Hii hutokea pindi madini ya aina moja yanapofyonzwa kwa wingi na mmea na kuhatarisha
ukuaji wa mmea

*Uwiano tofauti wa madini katika udongo

- Kuondolewa kwa madini ya Potasiam na madini ya sodiam (displacement) husabablsha kukosa
. uwiano wa madini hayo katika mmea hivyo kuathiri ukuaji.

- Baadhi ya virutubisho huwa vichache katika udongo wenye chumvi, mfano wa madini
yanayokosekana/kupatikana kwa kiasi kidogo sana katika udongo wa chumvi ni kama vile, madini
F ya fosiforasi, zinki, Kalisium, Magnesiam, Potasiam na Kobalti.

Njia za kukabiliana na ongezeko la chumvi kwenye
skimu zetu inaeandelea

Njia za kukabiliana na ongezeko la chumvi kwenye skimu zetu

‘ Kuna njia kuu tatu za kukabili matatizo yallyomo kwenye udongo
s = s _ Kurekebisha udongo il uondokane na tatizo hilo

8 - Bubakilicha mbegu za mimea na kuzifanya zivumilie mazingira ya chumvi
- C - Mchanganyike wa A na B Kwa pomoja

A) Kurekabishaudongo

+  Njia za kukabikiana na chumvi chumvi shambani hutegemea sana aina ya chumvi iliyoko. Chumvi ya salain
ni rahisi kuikabili kuliko magadi/sodiki

Kukabili chumvichumvi (Salaini)

« Udonge ulioathirika na chumwi hii waweza kurekebishwa na kurudia hali yake ya awali kwa asilimia 90
iwapo hali ya ongezeka la chumvi hiyo itadhibitiwa vyema.

+  Nijiz pekee ya kukabiliana na chumvi (salaini) katika udongo ni kudhibiti chanzo cha chumvi hiyo,

« Kubwa ni kurekebisha miundo mbinu ya maji ili kutoruhusu mkusanyiko wa maji yenye chumvi kwenye

shamba

Zingatia

« Huwezi kutumia mbinu za kukabili magadi kwenye tatizo la chumvi ya salaini

Njia

kwani muundo wa chumvi hizi mbili hutofautiana.

Kemikali zilizoko kwenye chumvi ya salaini huyeyuka haraka kwenye maji na
kuondolewa kirahisi

Matumizi ya mbolea ya samadi au mboji haiondoi chumvi ya salaini bali
huboresha uzalishaji wa mmea

Samadi pia huweka tabaka juu ya udongo na kuzuia unyevu usipotee haraka,
hali ambayo hupunguza ongezeko la chumvi kwenye tabaka la juu la udongo.

Matumizi ya mbegu sinazovumilia hali ya chumvi ya salaini
zifuatazo zaweza kutumika:

Kwa kuruhusu maji mengi shambani zaidi ya kiwango kinachotakiwa na
mimea/mazao. Kwa njia hii maji hupeleka chumvi mbali ardhini ambako mizizi
haifikii.(By leaching method)

« Kuruhusu maji mengi kama ilivyo hapo juu, kuyafungia kwa muda wa kama
masaa 24, pamoja na kuweka mfumo wa kuyatoa maji shambani. Hii
inaweza kufanyika mara 2-3, baada ya kuchabhanga na kabla ya kupanda




Kukabili chumvichumvi (Salaini)

Zingatia:

1
1

+ Kusawazisha shamba vizuri sana wakati wa kupanda ili kuepuka vilima
vitakavyo sababisha chumvi ijukusanye mahari pamoja

+ Kutumia njia bora za umwagiliaji ambazo zinawezesha chumvi
kutoka kwenye shamba bila kuhamia kwenye shamba au blok
nyingine

Zingatia
* Ni muhimu kuhakikisha kuwa, wakati wa kumwagilia, mtawanyiko wa

maji shambani uko sawa. Kwani sehemu zenye maji kidogo zitakuwa na
chumvi nyingi na kuathiri uoataji na ukuaji wa mazao.

Angalizo

toka shamba moja hadi jingine.

* Utaratibu huu ukiendelea mashamba mengi katika skimu
zilizoathirika yatakuwa na viwango vikubwa vya chumvi na
hayatalimika. Na kwa siku za baadaye skimu zitafungwa.

* Miundo mbinu yetu ya umwagiliaji husaidia kuhamisha chumvi

ledwali linalofuata chini linaonyesha kiwango cha maji katika kutibu udongo
ulioathirika na chumvi

50% Inchi 6 (inchi 1 =sm 2.54)
80% Inchi 12 (futi 1)

90% Inch 24(futi 2)

Angalizo

* Maji ya umwagiliaji yakitumika na kutumika mara nyingi, kiwango
cha chumvi huongezeka, kadiri maji yanavyo potea kutokana na
jua na joto.

* Maji yenye kiwango kidogo cha chumvi (EC~1.2dS/m (750 mg/L) )
yana uwezo wa kubeba tani moja ya chumvi kwa kila eka futi ya
maji yaliyo tumika kumwagilia

Baada ya muda mfupi chumvi itaongezeka kwa kiwango cha
kuathiri mimea katika eneo hilo




! Kukabili chumvi ya magadi (sodiki)

Zingatia

Ni gharama kukabili chumvi ya magadi/sodiki kuliko salaini. Hil Inatokana na uwepo wa kiwango kikubwa cha tindikali ya
udongo ambayo huwa ni kubwa zaidiya 7

« (i kukabili, ongezeko Iz kemikali yenye madini ya sodiamu; madini ya kalsiam yanahitajika ill kuibadill sodiam
iliyopo kwa wingl kwenye udongo na badala yake, kalsiam ishike nafasi.

«  Kemikali zenye kalsiam nl kama gypsam (Gypsum-CaS04) na Chokaa (lime - CaC03). Gypsam Inatumika zaidi na
salfa. Chokaa hutumika vizurl iwapo tindikali ya udongo ni chini ya 7.5.

Angaliro

+  lif kurekebisho kina cho futi mojo kwa kilo eko illyo athitiko no chumvi inohitafika tanl 1.7 gypsam kwa kila
ongezeko la kipimo cha chumvi ya sodioam kwenye udongo

+  (Kama kipimo che sodiomu kina soma 6 miliiequivalent /100 grom yo udongo) Tani 10 zitahitajika kwo eka (6 x
1,7) ili kurekebisho udongo

Kukabili chumvi ya magadi (sodiki)

-Matumizi ya kemikali kurekebisha udongo yanafaa kwenye udongo wa magadi/sodiki na sio
udongo wa salaini

- Kirekebisha udongo wa magadi hufanyika polepole kutokana udongo kutopitisha maji kirahisi
(Sio haraka kama kurekebisha udongo wa salaini)

- Matumizi ya chemikali Na kulima shamba Kwa kina kirefu (inchi 15- 35} (deep titlage) husaidia
kuchanganya kemicali vizuri na kubadili kwangae kikubwa cha sodiam katika udongo.

- Sio rahisi kuondoa magadi yote kwenye eneo lililoathirika. Hivyo udongo wenye magadi utahita,
kurekebishwa kila mara

Kukabili Mchanganyiko wa Chumvi/magadi (Saline -sodiki)

- Mbinu mchanganyiko za kukabili udongo wa salaini na udongo wa magadi zinatumika
kukabili tatizo hili.

- Baadayakuongeza kemikali hizo kwenye udongo na kuchanganya, shamba hujazwa maji na kutoa ili
kucndoa sodiam iliyotoka kwenye udongo

«  Kutumia samadi: Udongo wenye chumvi aina ya Kalsium (CaC03) waweza kurekebishwa kwa kuweka
mbolea aina ya samadi kwa misimu kadhaa mfululizo.

« Samadiina asidi hivyo kushusha kiwango cha tindikali ya udongo wa magadi, kulainisha na kuachanisha
chembe chembe za udongo, kuzuia unyevu usipotee, pamoja na kurutubisha udongo

«  kuruhusu nyasi ziote kwa muda. Nyasi husaidia pia kuongeza mboji yenye asidi hivyo hupunguza chumvi.
Xutumia mbalea 2enye madini ya chuma mfang: Ferric sulphate

Matumzi ya mbegu zinazovulilia magadi

Matumizi ya mbegu sahihi kwenye udongo sahihi

MATOKEQ YA KIWANGO CHA CHUMVI KATIKA UKUAN

*  Mtumizi ya mbegu zilizowekewa vinasaba vya NAMAVUNO YA MPUNGA
uvumilivu wa chumvi ni rahisi kutumiwa na ! . {
mkulima na hupunguza gharama ya
kurekebisha shamba lililo athirika

« Hata hinyo, inashauriwa hata shamba
lililorekebishwa kwa kemikali (Magadi) au
lilllosafishwa (salaini) ni muhimu kutumia
mbegu zenye uvumilivu wa Chumvi ili
kuboresha uzalishaji

Zingatia

* Aina yoyote ya mbegu bora kama haina sifa
ya uvumilivu wa chumvi, inapotumika kwenye
eneo lenye chumvi matokeo huwa mabaya na
ya kukatisha tamaa sana.
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Hali halisi ya mbegu zetu katika uvumilivu wa chumvi Aina 10 za mpunga zilizojaribiwa kwenye maji ya chumvi na maji ya

+ Mbegu zetu hazijawahi kufanyiwa utafiti Kinachofanyika hivi sasa kawaida

kuhusu u.vumlhvu wa chumvi, hali ambayo ¢ Rikincha ik T~

huchangia matokeo ya mazao hafifu KATRIN Chini ya mradi wa

riashambani. AGRA kinafanya utafiti wa
+ Katika utafiti wa awali uliofanyika mbegu zinazovumilia chumvi.

imeonyesha kuwa mbegu chache Kazi hil imeanza tangu 2009

zilizojaribiwa hazina uvumilivu au zina + Katika utafiti huu tulipata

uvumilivu hafifu kwenye chumvi aina zote vizazi vyenye uvumilivu wa

(salaini, Magadi na mchanganyiko - chumvi kutoka IRRI - ufilipino

salaini-magadi) (Pokkali - yenye uvumilivu

mkubwa wa salaini, IR67076-
2B-21 yenye uvumilivu salaini
wa wastani na CSR 27 yenye
uvumilivu wa magadi)

+ Kwa kuanzia utafiti huuy,
tumechagua baadhi ya mbegu
zinazolimwa maeneo yenye
chumvi hapa kwetu Tanzania
(IR 64, TXD 306,

IR56, Thailand)

Baleal. = -
From Line (From beft), TXD 306, Pokall, DRE3, Kegese , Mecica 1

Rear Line [From lefe), IR 67067, Gety, IR 64, Wahwan, Thaiang, Ggame

1 = Pakkali, 6= Nerica 1,
2=1R67076-28-21-2, 7 =Glgante,

3=CSR 27, 8=IRS6,

4=TxD 306, 9 =Thalland

S=IR 64, 10 = IR 29 - a susceptible check



Kuzahsha mbegu bora zenye uvumilivu wa chumvi

‘ Namna ya kupata walolo I
| mchanganyiko kutoka l‘
kwenye wazazl wa uvumilivu
wa chumvi x wasio na

| =
| uvumilivu

Mzazi A — Anavumilia chumvi

| Mzazi B - Havumilii chumvi

(onse [Tt

ANTHERS

MBEGU ZENYE
MCHANGANYIKO WA
TABIA ZA MZAZI A &

Lengo la kutengeneza mbegu zenye
uvumilivu wa chumvi

Ni kuongeza uzalishaji wa zao la mpunga katika maeneo yenye tatizo la chumvi na
maeneo yaliyo katika hatari ya kuathirika na chumvi ili kuboresha usalama wa chakula

Halvumilil chumvi

Inavumilia chumvi

Tabia za mimea yenye uwezo wa kuvumilia au kuepuka atharl za
chumvichumvi katika udongo

Mimea huweza kurekebisha kiasi cha chumvi zinazoingia kwenye mmea

Mimea yate inayovumilia chumvi chumvi huruhusu chumvi kidogo kwenye majani machanga

ukilinganisha na kiasi kilicho kwenye mizizi, majani yaliyokomaa na mashina. Hii husaidia majani madogo
kuendelea kukua vizuri.

Mizizi ya Mimea inayevumilia chumvi huruhusu chumvi kidogo kuingia kwenye mmea hivyo kutoleta
madhara katika ukuaji wa mimea.

Mimea inayovumilia chumvi huruhusu chumvi kidogo sana kuingia kwenye jani la mwisho (flag leaf)

ambala ni muhimu sana katika kupeleka chakula kutengeza mbegu za mpunga hivyo kutoleta madhara
katika utengenezaji wa punje za mpunga.




Tabia za mimea yenye uwezo wa kuvumilia au kuepuka
athari za chumvichumvi katika udong

Mimea huweza kurekebisha kiasi cha chumvi zinazoingia kwenye mmea

Mimea yote inayovumilia chumvi chumvi huruhusu chumvi kidogo kwenye majani
machanga ukilinganisha na kiasi kilicho kwenye mizizi, majani yaliyokomaa na
mashina. Hii husaidia majani madogo kuendelea kukua vizuri.

Mizizi ya Mimea inayovumilia chumvi huruhusu chumvi kidogo kuingia kwenye
mmea hivyo kutoleta madhara katika ukuaji wa mimea.

Mimea inayovumilia chumvi huruhusu chumvi kidogo sana kuingia kwenvye jani la
mwisho (flag leaf) ambalo ni muhimu sana katika kupeleka chakula kutengeza

mbegu za mpunga hivyo kutoleta madhara katika utengenezaji wa punje za
mpunga.

Vitundu vilivyo kwenye majani kujifunga haraka (stomata)

Mimea ya mpunga inayovumilia chumvi huwa na stomata zinazojifunga mapema ili
kuzuia upotevu wa maji kwa njia ya mvuke kutoka kwenye mimea hiyo iliyo kenye
udongo chumvi

Miche yake hukua haraka (High seedling vigor) na Mimea hukomaa haraka

Mimea yenye kuvumilia chumvichumvi huwa na uwezo wa kukua haraka ili
kupunguza madhara ya chumvi kwani kipindi hiki mimea ya mpunga huathirika
zaidi na chumvi chumvi.

Mimea ya mpunga yenye kuvumilia chumvi hukomaa mapema ili kuepuka kipindi
kile cha madhara makubwa ya chumvi iliyo kwenye udongo, hasa kipindi cha joto
kali kinachoweza kusababisaha upotevu wa maji mengi toka kwenye udongo.

|
\

Njia za mmea kuhimili/Kuvumilia chumvi

4. Chumvi inayozidi hugawanywa na
kupelekwa kwenye vifuko na kuta za sell ya

mmea

3. Chumvi iliyozidi hutolewa kupitia
vinyelea na vifuko vya chumvi

1

2. Chumvi inayozidi huzuiwa kwenda
kwenye majani machanga na kupelekwa

|

1. Midzl huzua churmvi iweze kufyonzwa
kiasi kinachctakiwa tu

NA'R OV



Matumizi ya mbinu mchanganyiko kukabili
udongo wenye chumvi




Ni-vizuri kuwa tunapima udongo maabara Baadhi ya gharama za vipimo

vya udongo maabara ya udongo Mlingano - Tanga

Zifahamu mbegu mbalimbali zinazozalishwa KATRIN na tabia

zake

Kipimo (Kwa sampuli) Gharama (Tsh)

Rutuba ya udongo

Uandaaji wa udongo 1100
Uwiano wa chembechembe 2a udongo 3000
Kiwango cha mbaoji 1800
Kiwango cha uchachu na chumvichumvi 800
Uwezo wa kutunza virutubisho 5000
Kiwango cha virutubisho (Na,K,Ca & Mg) 2500
Kiwango cha kirutubisho Fosiforasl 1600
Kiwango cha kirutubisho Nitrojeni 2400
JUMLA 18,200
Ubora wa maji
Chumvichumvi na magadi 1600

TXD 306 (SARO 5)

» Uwezo wa kuzaa ni (t/ha) 4.5-
5.5

« Urefu wa mmea (sm) 100-120

e Muda wa kukomaa (siku)110 -
120

« Uvumilivu kwa magonjwa:
Hushambuliwa na ugonjwa wa
kimyanga - Rice yellow mottle
virus (RYMV)

« Kunukia: Una harufu na radha
nzuri

» Maeneo yanayofaa kulimwa:
maeneo yenye maji mengi
na maeneo ya umwagiliaji

TXD 85

« Uwezo wa kuzaa ni (t/ha)
5.5-6.0

« Urefu wa mmea (sm) 100-
110

¢ Muda wa kukomaa
(siku)110-120

+ Uvumilivu kwa magonjwa.
Hushambuliwa na ugonjwa
wa manjano - Rice yellow
mottle virus (RYMV)

 Kunukia: Una harufu kwa
kiwango kidogo
ukilinganisha na SARO

« Maeneo yanayofaa
kulimwa: maeneo yenye
maji mengi




Zifahamu mbegu mbalimbali zinazozalishwa KATRIN na tabia
zake inaendelea.....

Zifahamu mbegu mbalimbali zinazozalishwa KATRIN na tabia
zake inaendelea.....

TXD 88

. hwezo wa kuzaa ni (t/ha)
6-8

¢ Urefu wa mmea (sm) 100-
110

¢« Muda wa kukomaa
(siku)110 - 120

« Uvumulivu wa magonjwa:
Hushambuliwa na ugonjwa
wa kimyanga- Rice yellow
mottle virus (RYMV)

« Kunukia: Haunukii

« Maeneo yanayofaa
. kulimwa: mabondeni na
maeneo ya umwagiliaji

SUPA ( SUPA INDIA)

Uwezo wa kuzaa ni (t/ha) 2
-3

Urefu wa mmea (sm) 135-
145

Muda wa kukomaa (siku)120
-130

Uvumulivu wa magonjwa.
Unashambuliwa na ugonjwa
wa kimyanga - Rice yellow
mottle virus (RYMV)

Kunukia: Una harufu nzuri
zaidi
Maeneo yanayofaa

kulimwa: mabondeni na
maeneo ya umwagiliaji

NERICA 1

Uwezo wa kuzaa ni (t/ha) 3.0-4.5
Urefu wa mmea (sm) 103

Muda wa kukomaa (siku) 93
Kunukia: Hunukia

Maeneo yanayofaa kulimwa:
maeneao yenye mvua yasiyoruhusu
maji kutuama. (upland)

NERICA 2

« Uwezo wa kuzaa ni (t/ha) 3.0
-4.0

+ Urefu wa mmea (sm) 98
+ Muda wa kukomaa (siku) 95
o Kunukia: Haunukii

+ Maeneo yanayofaa kulimwa:
maeneo yenye mvua
yasiyoruhusu maji kutuama (
upland)

NERICA 4

Uwezo wa kuzaa ni(t/ha) 4.5-5.5
Urefu wa mmea (sm) 103
Muda wa kukomaa (siku) 95

Maeneo yanayofaa kulimwa:
maeneo yenye mvua yasiyoruhusu
maji kutuama. (upland)

NERICA 7

« Uwezo wa kuzaa ni (t/ha) 4.0
-5.5

» Urefu wa mmea (sm) 123
+ Muda wa kukomaa (siku) 90

» Maeneo yanayofaa kulimwa:
maeneo yenye mvua
yasiyoruhusu maji kutuama.
(upland)




zifahamu mbegu mbalimbali zinazozalishwa KATRIN na tabia

zake inaendelea.....

" WAB-540-12-BL1-DV4

« Uwezo wa kuzaa ni (t/ha)

5.0-6.0
Urefu wa mmea (sm) 88
Muda wa kukomaa (siku) 98

Maeneo yanayofaa
kulimwa: maeneo yenye
mvua yasiyoruhusu maji
kutuama. {upland)

Kwa maelezo zaidi
wasiliana na:

Dr Kashenge-Killenga, S

Kituo cha utafiti (ARI)
KATRIN

Sanduku la pekee, Ifakara
Morogoro
Tanzania

Barua pepe:




