
❖Choroko ni zao la chakula na biashara lenye virutubisho
vya protini na madini ya chuma na zinki kwa afya ya
binadamu

❖Hustawi katika udongo wa aina tofauti tofauti na
usiotuamisha maji, hulimwa kutoka usawa wa bahari mita 0
mpaka 1500 na mavuno ni kati ya 1000-1500kg kwa hekali
kulingana na ufuatiliaji wa Kanuni za kilimo bora cha
charoko

❖Tanzania tuna aina mbili za mbegu bora za choroko
NURU na IMARA zilizopendekezwa mwaka 1982

❖Uzalishaji wa choroko mwaka 2016/17 ni tani 73,073 kwa
tija ya gunia 4 za kilo 100 kwa hektali moja

❖Uzalishaji wa zaidi ya asilimia 78 unatoka mikoa ya
Mtwara (27%), Simiyu (17%), Mwanza (14%), Tabora
(12%) na Kilimanjaro (7%)

❖Virutubisho vitokanavyo na choroko vinasaidia kupunguza
udumavu na kuongeza afya kwa watumiaji

❖Mradi huu unalenga kutafiti mbegu bora za choroko,
kupunguza ukosefu wa Chakula na lishe, mabadiliko ya
tabia nchi na uharibifu wa mazingira chini ya maendeleo
endelevu ya umoja wa mataifa

❖Hususani kupunguza utapiamlo miongoni mwa jamii katika
maeneo yanayokabiliwa na ukame Afrika Mashariki.

Kilimo cha Zao la Choroko Tanzania kwa Usalama 

wa Chakula, Lishe na Kipato Kwa Mkulima: Fursa, 

Changamoto na Suluhisho

P.H. Binagwa*1, E.K. Mbeyagala2, J.W. Msaky1, F. Mmbando1, M. Makenge 1, J.S. Joachimu 1, 

E. Simfukwe4, R. Karimi3, R. M. Nair4

1 Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
2 Shirika la Taifa la Utafiti wa Kilimo, Uganda
3 Shirika la Taifa la Utafiti wa Kilimo na Mifugo, Kenya
4 Kituo cha Kimataifa cha Utafiti wa Mboga mboga (World Vegetable Center) 

*Email: hongera1984@yahoo.com

UTANGULIZI

FURSA ZILIZOPO ZAO LA CHOROKO
➢Choroko inaweza kulimwa katika aina zote za udongo

na hali ya hewa, pia inaweza kuchanganywa na mazao

mengine shambani na kurutubisha udongo

➢Uwezo wa kuzalisha choroko mara mbili kwa mwaka

kulingana na hali ya hewa nchini

➢Tanzania inauwezo wa kuuza choroko kuanzia mwezi

Februari hadi Mei bila ushindani ndani ya jumuiya ya

Afrika Mashariki

➢Uhusiano mzuri wa kiuchumi na India ambao ndio soko

kuu la choroko kwa nchi za Africa

➢Uwezo wa kuongeza uzalishaji kwa zaidi ya asilimia 50

kwa kufuata mbinu bora za kilimo cha choroko

➢Uwezo wa virutubisho vya zinki, kalsium (chokaa) na

chuma kwa wingi ambavyo ni muhimu katika ukuaji wa

Watoto, afya ya uzazi na kuimarisha mifupa katika mwili

wa binadamu.
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CHANGAMOTO
▪Uzalishaji usio na tija kwa mkulima

▪Mabadiliko ya tabia nchi

▪Ukinzani dhaifu wa magonjwa na wadudu

▪Wadudu waharibifu wa ghalani

▪Ukosefu wa upatikanaji wa mbegu bora za choroko

▪Ukosefu wa upatikanaji wa pembejeo kwa wakati

▪Ukosefu wa upatikanaji wa mbegu zenye tabia chanya kwa uzalishaji kama

ukinzani wa magonjwa na wadudu wahalaribifu

▪Gharama kubwa ya bei za mbegu zilizopo na upatikanaji hafifu

▪Bei ya chini na isiyoridhisha kutoka kwa wanunuzi wa zao la choroko

▪Ukosefu wa masoko ya uhakika ya choroko

▪Miundombinu duni kwa baadhi ya maeneo yanayolima choroko.

SULUHISHO

▪Kutafiti mbegu bora za kilimo zenye ukinzani wa magonjwa na wadudu

▪Kubuni teknolojia zitakazo ongeza tija kwenye mnyororo wa thamani wa zao la

choroko

▪Kuunganisha wakulima na masoko

▪Kuhamasisha matumizi ya mbinu bora za kilimo cha choroko.
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