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KUVUNA 
Shughuli za uvunaji wa mpunga ni pamoja na     
kukata, kurundika, kupura, kusafisha, na kusafiri-
sha. Ni muhimu kutumia njia nzuri za kuvuna 
mpunga ili kuweza kuongeza mavuno ya nafaka, na 
kupunguza uharibifu wa nafaka na kuzorota kwa 
ubora.  
 

Mwongozo wa uvunaji mzuri wa zao la mpunga :-  
•Vuna kwa wakati na kiwango cha unyevu 
unaofaa (nyama nono), masuke mengi 80%    
hubadilika rangi kutoka kijani na kuwa njano 
au kahawia kutegemea aina ya mpunga 

•Epuka ucheleweshaji wa kupura baada ya   
kuvuna 

•Safisha/peta nafaka vizuri baada ya kupura  
•Kausha vyema (anika) baada ya kupura mpaka 
kiwango cha asilimia 14 cha unyevu 

 

Mpunga uhifadhiwe vizuri kwenye sehemu isiyo 
na unyevu, wadudu, na wanyama waharibifu 

 
 

Taasisi ya utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 
 Makao Makuu  Makutupora, 

Barabara ya Arusha, 
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  PALIZI. 
Magugu huathiri sana zao la mpunga. Athari za 
magugu kwa zao la mpunga ni pamoja na kushin-
dana na  mpunga kwa mwanga, maji na lishe, ku-
punguza ufanisi wa mbolea ya naitrojeni, magugu        
hupunguza mavuno, huwa ni maficho ya wadudu 
na vimelea vya magonjwa. Hakikisha unapalilia 
vizuri shamba lako  
 

Aina ya Palizi 

• Kung’olea kwa mikono  

• Kupalilia kwa mashine na vifaa rahisi mfano, 
kutumia vipalizi (weeders; rotary na cono 
weeder 

• Tumia viuatilifu (viua-gugu vinavyochagua 
na visivyochagua aina ya magugu)  

Kiasi cha mbolea  
Kabla ya kuamua aina na kiasi cha mbolea ni 
vyema kupima afya ya udongo (rutuba) kwenye 
shamba. Endapo    mkulima hajapima afya ya 
udongo wa shamba lake anashauriwa kutumia 
viwango vya jumla kwa ekari vilivyopendekezwa 
kitaifa            ambavyo ni; 
 

Kirutubisho cha naitrojeni kwa ekari moja ina-
paswa kuwa kilo 40(N) sawa na mifuko miwili ya 
urea. Fosiforasi ni kilo 10(P) na potashi ni kilo 
10(K). 



MAZINGIRA YA USTAWISHAJI 
Mpunga hustawi katika Ikolojia tofauti kulingana 
na aina ya mbegu.  

• Ikolojia ya mabondeni   

• Ikolojia ya  umwagiliaji  

• Ikologia ya miinuko  

• Ikolojia ya mashamba yaliyoathiriwa na 
chumvi na magadi  

UTANGULIZI. 
Mpunga ni zao muhimu kwa  matumizi ya  
chakula na hata biashara. Ongezeko endelevu 
la uzalishaji wa mpunga linahitaji matumizi ya 
aina bora ya mbegu, mbinu bora za kilimo, mbinu 
bora za uzalishaji zinazozingatia mabadiliko ya 
tabia nchi na teknolojia nyinginezo 
zilizoboreshwa kwenye mnyororo mzima wa  
thamani.  

UTAYARISHAJI WA SHAMBA 
Ili kupata mavuno mengi na mazuri shamba la 
mpunga lilimwe na kusawazishwa udongo
(leveling). Hii husaidia mtawanyiko sawa wa maji 
shambani, mizizi kupata maji na virutubisho    
vingine kirahisi, huongeza ufanisi wa mbolea 
kwenye kurutubisha mmea na huleta ukuaji na 
uwiano sawa wa muda wa kukomaa, mimea pia 
kudhibiti magugu shambani.  
Endapo shamba litakuwa na magugu mengi kabla 
ya kulimwa unashauriwa kutumia viua gugu 
(dawa za kuua magugu) 

KUCHAGUA MBEGU BORA ZA KUPANDA 
Hakikisha unapata mbegu bora zilizothibitishwa 
kitaalamu na zinazoendana na ikolojia                
inayolimwa. Kwa kawaida mbegu bora hupatika-
na kutoka kwenye vyanzo vya kuaminika kama 
vile makampuni ya uzalishaji mbegu mfano ASA,  
Taasisi za utafiti wa kilimo mfano TARI na pia 
mbegu za daraja la kuazimia (QDS) 
 

IKOLOJIA MBEGU 

Umwagiliaji/
Mabondeni yenye 
maji ya kutosha 

TXD 306 (SARO 5) TXD 88,       
Komboka, Tai, TARI RIC 1,      
TARI  RIC 2, TARI RIC 3. 

Mabondeni TARI RIC 1, Supa, Komboka, Tai 

Milimani/Miinuko 
NERICA 1 (Baraka), NERICA 2
(Tumaini), NERICA 4 (Pato),      
NERICA 7(Faraja), WAB (Ziada) 

Mashamba                
yaliyoathiriwa na 
chumvi na magadi 

SATO 1, SATO 9 

BAADHI YA MBEGU BORA ZA MPUNGA 
ZILIZOTHIBITISHWA TANZANIA NA IKOLOJIA 

INAYOFAAA KUPANDWA 

 Kupanda miche shambani 
Shamba la kupandikiza miche linatakiwa liwe 
limelimwa na kuchavangwa vizuri  
 Miche ya kupandikiza inatakiwa iwe na umri 

wa siku 21(au siku 8-14 kwa kilimo shadidi) 
 Nafasi inayopendekezwa ni sentimeta 20 kati 

ya mashina na sentimeta 20 kati ya mistari. 
(wakati mwingine sentimeta 25 kwa 25 au 15 
kwa 30 zinashauriwa kwa madhumuni mbali 
mbali)  

 Pandikiza miche 2-3 kwa shina  
 Panda miche kwa mistari kama inavyo oneka-

na kwenye picha 

NJIA MBALIMBALI ZA UPANDAJI WA MPUNGA 
a. Kupanda mbegu moja kwa moja shambani  
Mbegu zinaweza kupandwa moja kwa mmoja   
shambani kwenye mashimo yaliyo kwenye mstari 
au pasipo kufuata mstari (kumwaga). Hata hivyo        
inapendekezwa kupanda kwa mstari kwa vile ina 
faida nyingi mfano kurahisisha palizi    
 
Kupanda moja kwa moja kwenye mistari kunawe-
za kutumia vijembe au kutumia mashine (planters)  

b. Kupanda kwa kutumia miche 
 Kuandaa kitalu  
Mbegu hupandwa kwanza kwenye kitalu kabla ya 
kupandikizwa miche shambani.  
i. Andaa tuta la kitalu cha mbegu lenye upana wa   
       meta 1-1.5 na urefu unaofaa kulingana na eneo     
       lakini usioleta kero wakati wa kuhudumia  
ii. Pandisha udongo kiasi cha urefu wa sentimeta  
      5-10  
iii. Tengeneza njia ya kuingizi maji na mifereji ya      
      kutolea maji 
iv. Ruhusu maji kuingia kwenye kitalu              
      (kifanye kiwe kimetota maji)  
v. Sia mbegu zilizoatamishwa na kuanza kumea    
       kwa kiasi cha gramu 100 kwa kila meta moja ya    
        mraba  
 
 

UWEKAJI WA MBOLEA  
Virutubisho muhimu kwenye zao la mpunga ni 
naitrojeni (N), fosiforasi (P) na potasiamu (K). Pia 
virutubisho vya salfa, zinki, na boroni vinatakiwa  
japo kwa kiasi kidogo  
 

Wakati muafaka wa kuweka mbolea na matokeo 
yake; 
Mbolea ya kupandia  
Huwekwa wakati wa kuchavanga au wakati wa 
kupandikiza -DAP, NPK, TSP au Minjingu  

• Zinasadia kutoa mizizi imara  
• Zinasaidia kuongeza idadi ya pacha  
 

Mbolea ya kukuzia 
Inashauriwa kuwekwa mara mbili (asilimia 70       
iwekwe wakati wa kupacha na asilimia 30 iwekwe       
wakati wa mimba dume(kuzaa))  
i. Wakati wa kupacha (siku 14 baada ya  
    kupandikiza) Urea, SA au CAN  

• Zinasaidia kuongeza idadi ya pacha  
ii. Wakati wa mimba dume (siku 25 kabla ya  
       kuchanua) –Urea, SA 

•  Inasaidia ujazaji wa punje na uzito  


