UTANGULIZI

Maharage ni miongoni mwa Mmazao muhimu nchin! Tanzania,
yakitumika kama chakula kinacholuw-eleP vyakula mbalimbali kama
ugali, wali, na makande. Aidha, majani yﬂkle_yana‘wez‘a kutumiwa
kama mboga za majani. Katika miaka ya hivi karibuni, maharage
yameanza kupala nafasi kama zao la biashara. Mbali na faida ya
chakula, majani yaliyokauka ya maharage ni chanzo cha kipato kwa
wakulima, kwani yanaweza kufungwa na kuuzwa kama chakula cha
mifugo. Hata hivyo, wakulima wengi wanapata mavuno duni kutokana
na changamoto mbalimbali, zikiwemo kutotumia mbegu bora
kutofuata mbinu sahihi za kilimo, kutokufahamu namna nzuri ya
kudhibiti wadudu na magonjwa ya maharage. Kijarida hiki kina lengo
la kuwaelimisha wakulima juu ya mbinu bora za kutambua wadudy
waharibifu ya maharage na jinsi ya kudhibiti ili kuongeza uzalishaji na
ubora wa mazao, kuboresha lishe, na kuuza ziada kwa ajili ya
kuongeza kipato cha mkulima na kuchangia katika uchumi wa Taifa

kwa ujumla.

(a) Wadudu waharibifu wa maharage shambani

Funza inzi wa maharage (Bean fly/Bean stem maggot)
Mdudu huyu ni mharibifu sana kwenye maharagwe machanga, wakati
yanaanza kutoa majani matatu ya kwanza “trifoliate”, hasa wakati wa
kiangazi na kwenye udongo wenye rutuba kidogo. Hutaga mayai
kwenye jani, baada ya kuangua viluwiluwi, hushambulia shina la
mmea karibu na usawa wa udongo, wanakula na kunyonya utomvu.
Sehemu iliyoshambuliwa huvimba, hushindwa kufanya kazi, mmea
hunyauka na kufa. Husambaza virusi vya ugonjwa wa virusi vya
maharage. Mbinu za kuzuia mdudu huyu ni pamoja na kulima mara
baada ya kuvuna. Kupanda mapema, kuchanganya mbegu na dawa
kabla ya kupanda (Apron star, Seed plus, Seed care nk). Kuotesha
maharagwe kwenye shamba lenye rutaba ya kutosha,kuzungushia
udongo karibu na mimea wakati wa kupalilia. Kuzingatia kilimo
mzunguko - miaka miwili hadi mitatu. Nyunyuzia maji
yaliyochanganywa na tumbakun au utupa, kunyunyizia kiua wadudu
kama Duduwill, Karate, na Liberate
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hushambulia mizizi. Hutambullkq kwa uwepo wa malt;bvg
kwenye majani. Mbinu za kuzuia mdudu huyy p; s

shamba mara baada ya kuvuna iIi'kuw:aua Wadudu
pumzika aridhini  (Diapose). Ifuzmgal!a kilimo  mget,
kuzingatia kiimo mzunguko- r[uaka miwili  hadi mitulau.
Nyunyizia maji yenye mghanganylko Wa mwarobaini, tur, -y,
qu utupa. Nyunyizia kiua w'aFIudl} kama Karate Dy
Wilcron, Chloropyrifos. Nyunglgla Viuwatilifu mapema -
baada ya kubaini mashambulizi.
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Funza wa miche ya maharagwe - Sota (Cutworm

Mizizi ya Funza anakata shina usawa wa udongo i,
Funza hawa ni wadogo kiasi cha milimita 25 ukilinganis 3
viwavi. Uharibifu unaweza kutokea chini ya udongo k. /e
mizizi na kufanya mimea kunyauka na kufa. Mbinu za! ai
mdudu huyu ni kulima shamba mara baada ya kuvi |l
kuwaua wadudu walio pumzika aridhini (Diapose). Kuzii  ia
kilimo mseto, kuzingatia kilimo mzunguko — miaka miwi i
mitatu. na kuchanganya mbegu na dawa kabla ya kur Ja
(kama Apron star, na Seed care). Kasi ya uharibifu va

kubwa nyunyizia kiua dudu chenye kiambata .nha
Imidacroprid.

Inzi mweupe (white flies)

Mara nyingi wadudu hawa hukaa chini ya majani na hufyonza
utomvu kwenye majani. Madoa ya njano ambayo haijakolea /
iliyofifia hutokea kwenye majani. Wadudu hawa husambaza
virusi vya ugonjwa wa virusi vya maharage. Mbinu za kuzuia
mdudu huyu ni pamoja na kupanda mapema, kuzingatia
kilimo mzunguko ~ miaka miwmli hadi mitatu  Nyunyizia maj|
yaliyo changanywa na mwarcbaini tumbaku au utupa
Nyunyizia kiua wadudu kama Profecron, Karate, Liberate na
Thunder. Anza kudnibiti mzra tu wadudu waonskanapo
kwenye majani

Funza wa maharage (bollworm)

Funza anakula jicho la ua, ua na hulccoz masnmo oz
mviringo kwenye vitumba vya maharags Hushamol z
katikati ya mifuko miwili inapokutana au m*.«o r
shina. Funza hula mbegu ndani ya m®ko
kuunganisha pamoja maua, mifuko na mzz2n ka
chake. Mbinu za kuzuai mdudu huyu ni kuzingzia « -
mseto, kuzingatia kilimo mzunguko — migka mw i1 had oL
Tumia njia rahisi ya vitunguu saumu au nyunyuzia ma v&n, ¢
mchanganyiko wa mwarobaini, tumbaku au utupa Kas e
kubwa tumia kiua dudu kama karate duduwi’ Suracron,na
Mupaforce
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Wadudu wanaofyonza mifuko ya maharagwe - Kunguni
(Black bean bug)

Huwa na rangi ya kahawia na wengine nyeusi. Hunyonya maj
kwenye mashina machanga, mashina hunyauka. Mbinu Zza
kuzuai mdudu huyu ni kuzingatia kilimo mseto, kuzingatia kilimo
mzunguko - miaka miwili hadi mitatu. Nyunyizia kiua wadudu
kama Dianon, Dicrotophos na Farm-Guard

Vidukari (Aphids)

Ni wadudu wadogo wanaoonekana kwa wingi katika sehemu
changa za mimea. Hufyonza utomvu, Mimea iliyoshambuliwa
hukauka na kufa. Vidukari huwa wengi wakati wa ukame.
Wadudu hawa husambaza virusi vya ugonjwa wa virusi. Njia za
kuzuia vidukari ni kupanda mapema wakati wa msimu na
kunyunyizia maji yaliyochanganywa na mwarobaini, tumbaku au
utupa. Nyunyiza kiua wadudu kama Karate, duduwil na Liberate

Kwa ufafanuzi wa maelezo yaliyopo kwenye kipeperushi !
hiki, wasiliana na Bw/Bi shamba au wasiliana na Kituoi i

ya Ulafiti Kilimo—TARI Selian, S.L.P Box 6024, Arusha
Barua pepe: cdselian@!tari.go .1z

(b) Wadudu waharibifu wa ghalani
Dumuzi - Vipekecha (Bean weevils/Bruchids)

Madhara ya vipekecha/dumuzi huanzia shambani hadi kwenye
ghala. Mdudu kamili hutaga mayai kwenye mifuko ya maharage.
Kiwavi huanguliwa na kupenya ndani ya mfuko wa maharge.
Kiwavi huacha matundu ya duara kwenye mifuko na mbegu. Njia
za Kuzuaia vipekecha/dumuzi wa maharage ni kuvuna kwa wa-
kati, maharage yasikae sana shambani. Baada ya kuvuna
changanya mazao na dawa/sumu za kuzuia wadudu kama Actelic
super dust, Shumba, Deradera. Tunza maharage kwenye mifuko
ya kuhifadhi kama PICS, na hifadhi mavuno kwenye ghala safi na
mbegu. Njia za kuzuaia vipekecha/dumuzi wa maharage ni

Kuvuna kwa wakati, maharage yasikae sana shambani.
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