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4. Mwaga vumbi tabaka la pili kama lile 

la kwanza likifuatiwa na  tabaka la 

mbegu juu yake. Malizia kwakufunika 

na tabaka la mkaa juu yake. 

5. Kunja majani na yafukie na udongo 

kisha shindilia kwa miguu, kuhakiki-

sha mabingobingo yamefunikwa.. 

6.Shindilia tabaka za mbegu kwa miguu 

na nyunyuzia maji kiasi cha lita 10.   

Endelea kunyunyuzia maji kiasi cha 

lita 5 kwa wiki.  

7. Funika pipa kwa karatasi nyeusi ya 

nailoni mda wote  ili kutunza joto na 

kuzuia mvua isinyeshee ndani ya       

pipa.Baada ya siku 75 mbegu    

zitakuwa zimeota. 

 



Utangulizi 

Uoteshaji wa mbegu za michikichi 

Mbegu ya mchikichi ina kokwa gumu     

ambalo linazuia mbegu kunyonya maji ili 

iweze kuota. Hali hii husababisha mbegu 

kuwa na ubwete (seed dormancy) yaani 

hali ya kushindwa kuota. Hivyo ili uweze 

kuotesha lazima uvunje ubwete kwa       

kutumia joto. Kuna aina mbili ya uoteshaji 

A. Uoteshaji kwa njia ya mashine 

(Germinator). 

1. Loweka mbegu zilizokauka kwenye 

maji kwa mda wa siku 5 huku  uki-

badirisha maji kila baada ya saa 24. 

2. Toa mbegu na uzianike kwa masaa 

2 kisha zifunge kwenye mifuko ya    

naironi kisha weka kwenye mashine   

katika joto maalumu la nyuzi 40 

B. Uoteshaji kwa njia ya mapipa 

1. Kata pipa kwa wima vipande viwili 

sawa, chimba shimo kuzidi kipande 

cha pipa. 

2. Tandaza mabingobingo kwenye 

shimo, weka kipande cha pipa na um-

wage vumbi la mkaa kimo cha sm 4 . 

3. Baada ya kumwaga vumbi la ,mkaa, 

mwaga mbegu juu yake na uzisamba-

ze kwa kuhakikisha mkaa unafunikwa 

3.  Baada ya hizo siku zitoe nje ya mashine 

na uweke kwenye sehemu ya kivuli, 

endelea kunyunyuzia maji na baada ya 

siku 10 zitakuwa zimeota.  

 

 

 

 

4. Chambua mbegu zilizoota na upandikize 

kwenye kitalu. Rudishia mbegu ambazo 

hazijaota kwenye mifuko na endelea 

kunyunyuzia maji na baada ya wiki hadi 

wiki 2 zitakuwa zimeota. 

 


