TARI

Transforming Agicultuge

Stamed ut

h
g CAMSCANNEY


https://v3.camscanner.com/user/download

M

Mnyauko fuzari ni ugonjwa wz Kuvu unaosthi,
740 la pamba na mazao mengine. Kuvu hyyy
huishi kwenye udongo na huenezwa kwa m
masalia ya pamba na zanz 7a kilimo. Mavine T2
ubora wa pamba hupungua kuanzia 30% - 4,

I
Hupunguza uotaji wa mbegu za pamba.

Majani Kubadilika na kswa ya njane, Kunyauka

na kupukutika,
Shina nz matawi ya mmea huvunjika kirzhisi.

» Sehemu ya ndani vz shina hubzdilika rangi nz

kuwa ya kahawia au nyevsi.
Daili na athari z¢ ugonjwa wa

Mnyauko fuzari

UDHIBIT]

Tumia mbegu bora zenye ukinzani,
zisizo na maambukizi na zilizosihizwa
na dawa kutoka kwa wazalishaji wa
mbegu mf. UKM 08.

Ng’oa na choma moto mimea ya pamba
yenye ugonjwa shzmbani na baada va
kuvuna ili kuzuia kusambaza ugonjwa.

Safisha zana za kilimo kabla na baada
kutumika shambani mf. Unaweza ku-
tumia Jik (NaOCl).

Tumia kilimo mzunguko mf. Pamba na
Mhogo, Mtama au Mahindi.

Zingatia kanuni KUMI za Kilimo Bora cha zao
la Pamba,
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Baka bakteria ni ugonjwa wa Bakteria unaosham-
bulia zao la pamba na mazao mengine. Bakteria
hawa huishi kwenye manyoya ya mbegu za pamba-
na huenezwa kwa mbegu na masalia ya pamba.
Mavuno na ubora wa pamba hupungua kuanzia
20% - 30%.

IFU

o Uotaji wa mbegu za pamba hupungua.

e Vidonda vyeusi vyenye mng'ao wa majimaji
kwenye majani na veini zake; matawi, vitumba
na shina.

e Majani hudhoofu, hukauka na hatimaye mmea

wa pamba kufa.
Daili na athari za ugonjwa wa

Baka bakteria

IB
¢ Tumia mbegu bora zenye ukinzani,

zisizo na maambukizi na zilizosihizwa
na dawa (Bronocot 10%) kutoka kwa
wazalishaji wa mbegu mf. UKM 08.

e Ng'oa na choma moto mimea ya pamba
yenye ugonjwa shambani na baada ya
kuvuna ili kuzuia kusambaza ugon)wa.

¢ Safisha zana za kilimo kabla na baada
kutumika shambani mf. Unaweza ku-
tumia Jik (NaOCl).

¢ Tumia kilimo mzunguko mf. Pamba na Mhogo,
Mtama au Mahindi.

¢ Zingatia kanuni KUMI za Kilimo Bora cha zao

la Pamba.
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UTANGULIZI

Alitenaria ya majani

ni ugonjwa  wa  Kuvu
unaoshambulia 720 la pamba na mazao mengine.
Kuvu hawa huishi kwenye mabaki ya mimea na
luenezwa hasa kwa mbegu na masalia ya pamba.

DALILI ZA UHARIBIFU

Vidonda vva mviringo kwenye majani vyenye
rangi ya kahawia na doa jeupe katikati.

e Majani yenye ugonjwa hupoteza rangi ya kijani
na kuwa manjano hatimaye hukauka na
kupukutika.

Dalili za ugonjwa wa Kuvy ya majani

UDHIBITI

¢ Tumia mbegu zenye ukinzani
zilizosihizwa na dawa kutoka kwa

wazalishaji wa mbegu mf. UKM 08.

¢ Palilia kwa wakati. Magugu mengine
huwa chanzo cha ugonjwa huu.

¢ Ng’oa na choma moto mimea ya pamba
baada ya kuvuna ili kuzuia kusambaza
ugonjwa.

¢ Safisha zana za kilimo kabla na baada
kutumika shambani.

* Tumia kilimo mzunguko mf. Pamba na Mhogo,
Mtama au Mahindi.

* Zingatia kanuni KUMI za Kilimo Bora cha zao

la Pamba,

Katika hatua za mwanzo za ugonjwa, tumia

kiakuyuy chenye Mancozeb, Chlorothalonil au

Carbendazium 0.1% .
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UTANGULI o
« Ni viumbe hai wadogo wanaoishi katika udongo.

Hushambulia mizizi ya pamba na mazao men-
gine. Hupunguza mavuno ya pamba lfwa 20%.
Husababisha urahisi wa maambukizi ya ma-
gonjwa. Pia huenca kwa kuchanganya pamba na
mazao yanayopendelewa na minyoofundo mf.
Nyanya na Mapapai.

DALILI ZA MINYOO FUNDO
e Mimea ya pamba hudumaa na kudhoofu.

e Mizizi hukosa nguvu ya kufyonza maji na
chakula kutoka ardhini.
e Mizizi ya pamba huwa na mafundo fundo.

Mizizi ilipohambuliwa na Minyoo fundo,

UDHIBITI

Tumia mbegu zenye ukinzani kama UKM 08,
Usichanganye pamba na mazao mengine,

Palilia magugu mapema.

Tumia kilimo mzunguko cha pamba na

mazao ya nafaka au mizizi kama Mahind;
ma au Mihogo. g

 Zingatia kanuni KUMI za Kilimo Bora
la Pamba.
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