VISUMBUFU VYA ZAO LA UFUTA

1.0 Utangulizi

Mojawapo ya changamoto kubwa inayo
sababisha wakulima kupata mavuno hafifu ni
visumbufu mbalimbali vikiwemo wadudu
waharibifu, magonjwa na magugu. Visumbufu
hivi endapo havitadhibitiwa huweza kuathiri
ukuaji wa mimea ya ufuta na hivyo kusababi-
sha mavuno hafifu au kukosekana kabisa kwa
mavuno. Kwahiyo ni wajibu wa mkulima
kutambua visumbufu hivi na namna ya
kuvidhibiti. Ufafanuzi wa visumbufu hivyo na
namna ya kudhibiti ni kama ifuatavyo:

2.0 Wadudu waharibifu
2.1 Kibaruti

Kibaruti ni mdudu mdogo sana mwenye
mabawa ya kahawia na ana mstari mweusi
kwenye mgongo wake. Kibaruti hutaga mayai
kwenye wudongo na baadae kuanguliwa
huzaliwa funza wadogo weupe. Kibaruti
mkubwa hutoboa toboa majani ya ufuta tangu
unapoanza kuota mpaka kukomaa na funza
wake hula mizizi ya ufuta hususani kunapoku-
wa na unyevu kidogo kwenye udongo.
Mashambulizi ya mdudu huyu husababisha
mmea wa ufuta kudhoofika, kudumaa na hata
kunyauka na kufa kabisa. Ikiwa hawatadhibiti-
wa mapema huweza kusababisha upotevu wa
mazao kwa asilimia 50 mpaka 100. Kibaruti
hudhibitiwa kwa kutumia viwatilifu vyenye
kiambata amilifu kama vile lambda-cyhalo-
thrin, cypemethrin, chlorpyrifos na profenofos.
Changanya kiwatilifu kiasi cha mililita/cc 5
kwa lita ya maji. Pia usafi wa shamba na
matumizi ya mbegu bora ni muhimu sana
kwani hupunguza athari za wadudu shambani.
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Uharibifu wa vibaruti katika majani na
mizizi ya ufuta
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Athari ya funza wa vibaruti kwenye
mmea ufuta

2.2 Funza wa majani na vitumba

Funza wa majani na vitumba ni kiwavi wa
jamii ya vipepeo na nondo. Funza huyu
hushambulia mmea kwa kukunja hasa sechemu
ya kiini cha ukuaji wa mmea wa ufuta au
kwenye jani kwa kutumia utando wake. Baada
ya kiini cha mmea kuanza kushambuliwa na
huyu funza mmea hudumaa. Pia funza huyu
huweza kutoboa kitumba na kushambulia
punje changa za ufuta. Uharibifu huu hutokea
mara nyingi ikiwa kutatokea hali ya ukame.
Asipodhibitiwa husababisha hasara ya asilimia
20-100. Njia ya kumdhibiti mdudu huyu ni
kutumia mbegu bora na kufuata kanuni za
kilimo bora cha ufuta ikiwemo kupanda
mapema na kutembelea shamba lako mara kwa
mara ili kubaini mashambulizi ya

mdudu mapema na kama mashambulizi si
makubwa unaweza kukunjua majani ya ufuta
yaliyoshambuliwa na mdudu huyu na kumuua.
Viuatilifu vyenye kiambata amilifu kama vile
lambda-cyhalothrin, cypemethrin, chlorpyrifos
na profenofos vinaweza kutumika kumdhibiti
funza wa majani na vitumba. Uchanganyaji ni
kama ilivyoainishwa hapo juu.

Athari ya funza wa majani na vitumba
katika Ufuta
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2.3 Konokono
Ni moja ya visumbufu wa zao la ufuta kwani
hushambulia mmea mzima wa ufuta. Masham-
bulizi ya konokono huongezeka kulingana na
wingi wao hivyo ni vyema kuwadhibiti
mapema. Njia ya kuwadhibiti ni kuhakikisha
unatembelea shamba lako mara kwa mara ili
kubaini mashambulizi ya visumbufu, tumia
kitu chenye ncha kali mfano kisu kwa kuwaua
ikiwa idadi yao ni ndogo. Idadi ya konokono
ikiwa kubwa unashauriwa kutumia chambo cha
konokono (konokono bait) au chimba mfereji
wenye upana wa sentimita 30 na kina cha senti-
mita 15 kuzunguka shamba lako.
A
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Konokono akishambulia majani ya ufuta



3.0 Magonjwa ya ufuta
3.1 Ugonjwa wa madoa ya majani

Ugonjwa huu husababishwa na vimelea vya
uyoga/fangasi au bakteria. Dalili zake ni madoa
ya kahawia na wakati mwingine katikati ya doa
huonekana doa jeupe. Ugonjwa huu hujitokeza
kipindi cha kukomaa kwa ufuta pindi
kunapokuwepo na mvua nyingi. Namna ya
kuudhibiti ugonjwa huu ni kufuata kanuni za
kilimo bora cha ufuta.

- Ugonjwa wa madoa ya majani

3.2 Ugonjwa wa kujikunja majani (Leaf curl)

Kisababishi cha ugojwa huu ni kimelea aina ya
kirusi. Kirusi hiki husambazwa na wadudu
jamii ya kipepeo (whitefly) wanapotua kwenye
mmea. Dalili za ugonjwa huu ni majani
kujikunjakunja ~ kwa  kuelekea  chini,
kukakamaa, kuwa ya kahawia na mmea hudu-
maa na hutoa mavuno hafifu. Namna ya
kudhibiti ugonjwa huu ni kutumia mbegu bora
zenye ukinzani na ugonjwa na kutumia viwatil-

ifu vya wadudu kama inavyoainishwa hapo juu.

Ugonjwa wa kujikunja majani.

3.3 Ugonjwa wa Failodi (Phyllody)

Failodi ni ugonjwa unaosababishwa na kimelea
aina ya kirusi au bacteria. Vimelea hivi husamba-
zwa na wadudu jamii ya panzi. Huathiri mmea wa
ufuta kwa kubadilisha maua na kuwa kijani kibichi
hivyo kushindwa kutengeneza vitumba. Masham-
bulizi ya ugojwa huu pia husababisha vitumba
kupasuka. Namna ya kuudhibiti ugonjwa huu ni
pamoja na kutumia mbegu bora zenye ukinzani na
ugonjwa, kung’oa mimea iliyoathirika na ugonjwa
na kutumia viwatilifu vya wadudu kudhibiti
wadudu wanaoeneza kimelea.
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Ugonjwa wa Failodi katika ufuta
3.4 Ugonjwa wa kuoza mashina

Ugonjwa huu husababishwa na kimelea cha uyoga
(Fungus). Kimelea hiki kinakaa kwenye udongo na
husambazwa kutoka mche hadi mwingine na maji
yanayotiririka juu na chini ya udongo. Pia mimea
iliyoathirika na ugonjwa ni chanzo cha kueneza
kimelea. Dalili za ugonjwa huu ni ~ michirizi wa
kahawia katika shina ambao huanzia usawa wa
ardhi kwenda juu na kusambaa kwenye matawi.
Majani ya mmea huwa ya njano, husinyaa,
kukauka, kupukutika na mmea kufa. Ugonjwa huu
hudhibitiwa kwa kufuata kanuni za kilimo bora cha
ufuta.
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