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KANUNI ZA KILIMO BORA CHA ZAO
LA UFUTA

1.0 Utangulizi

Ufuta ni zao aina ya mbegu za mafuta ambalo
hutumika kama zao la chakula na pia zao la
biashara. Mbegu zake hutoa mafuta bora yasiy-
okuwa na Iehemu. Pia hutumika kutengeneza
vyakula mbalimbali kama vile kashata na tui,
vilevile huchanganywa katika mikate, unga wa
lishe na siagi. Baada ya kukamua mafuta,
mashudu yake hutumika kulisha mifugo. Tan-
zania ufuta hustawi mikoa mingi, baadhi ya
mikoa hiyo ni Lindi, Mtwara, Ruvuma,
Pwani, Dodoma, Manyara, Songwe, Moro-
goro, Singida, Katavi na Mbeya. Kilimo bora
cha ufuta ni chachu ya uzalishaji wenye tija.
Humhakikishia mkulima kupata mavuno
mengi yenye tija na ubora unaotakiwa na soko
pamoja na walaji. Zifuatazo ni kanuni za
kilimo bora cha ufuta.

2.0 Mazingira ya Ustawishaji

Ufuta hustawi vizuri katika maeneo yenye
mwinuko wa mita 0-1500 kutoka usawa wa
bahari. Huhitaji mvua ya wastani wa milimita
400 hadi 800 kwa mwaka. Hustawi vizuri
kwenye udongo tifutifu wenye rutuba na usio-
tuamisha maji. pH ya udongo iwe 5.5-8.0.

3.0 Utayarishaji wa Shamba

Shamba litayarishwe mapema kabla ya kupan-
da. Utayarishaji wa shamba unahusisha kuon-
doa visiki (kwa shamba jipya) na kutifua kwa
trekta, jembe la mkono au la kukokotwa na
wanyama.

Utayarishaji wa shamba

4.0 Kutumia mbegu bora

Hakikisha unapata mbegu bora zinazozalishwa
na TARI-Naliendele au wakala wa mbegu za
Kilimo (ASA) au kutoka makampuni/taasisi
zinazotambulika kisheria. Mbegu bora za ufuta
huzaa vizuri na huvumilia mashambulizi ya
magonjwa na wadudu. Mbegu hizo ni Lindi
02, Ziada 94, Mtondo 13, Naliendele 92,
Mtwara 09 na Zawadi 94. Kiasi cha mbegu
kinachohitajika kwa ekari moja ni kilo 1-1.5

5.0 Upandaji

Baada ya uandaaji wa shamba na mbegu kuka-
milika, hatua inayofuata ni upandaji. Upandaji
ufanyike kutegemeana na msimu wa mvua.
Kwa mfano kanda ya kusini upandaji unaweza
kuanza mwishoni mwa mwezi Disemba hadi
katikati ya mwezi Februari. Mbegu bora nyingi
hukomaa ndani ya siku 100-130 hivyo upanda-
ji ulenge kipindi cha msimu wa mvua ili
kuepuka mazao kukomaa na kuvunwa wakati
mvua zinaendelea kunyesha. Ufuta ukikomaa
na kuvunwa kipindi mvua ya msimu inaende-
lea kunyesha hupunguza ubora wa ufuta.
Mkulima apande ufuta kwa mstari, nafasi kati
ya mstari mmoja hadi mwingine sentimita 50
na mche hadi mche ni sentimita 10. Kwa vile
ufuta hupandwa kwenye mifereji ya kina cha

sentimita 2-3, nafasi ya mche na mche hupatikana
kipindi cha kupunguzia miche. Ili kuhakikisha
mtawanyiko mzuri wa mbegu kwenye mfereji
mkulima anashauriwa kuchanganya mbegu na
mchanga katika uwiano wa kilo 1 ya mbegu kwa
debe 4 za mchanga.

o

Muonekano wa shamba la ufuta
lililopandwa kwa mistari

6.0 Palizi na upunguziaji ufuta

Ili kupata mavuno mengi na bora, mkulima
anashauriwa kufanya palizi angalau mara tatu kwa
msimu. Palizi inaweza kufanyika kwa kutumia
jembe la mkono au viuagugu. Upunguziaji wa
miche ufanyike baada ya wiki mbili tangu mbegu
za ufuta kuota, kwa kuacha umbali wa sentimita
10 mche hadi mche.

Shamba la ufuta uliopunguziwa
7.0 Matumizi ya mbolea

Kama ilivyo mazao mengine ufuta nao unahitaji
rutuba ya kutosha. Kama shamba halina rutuba ya
kutosha inashauriwa kutumia mbolea za kupandia

na kukuzia. Mfano wa mbolea za kupandia ni
NPK,



