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UVUNAIJI WA VIAZI VITAMU
Viazi vitamu hukomaa kwa mda
wa miezi mitatu hadi minne
kutegemeana na aina ya mbegu.
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Umuhimu wa Viazi vitamu Mambo ya kuzingatia Kuhudumia shamba
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Ni zao la chakula na biashara, Ni chanzo cha Maandalizi ya shamba

Dhibiti magugu, palizi moja au mbili zi-
Shamba linatakiwa litifuliwe vizuri ili kuweze-
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Vitamini A, wanga na nyuzinyuzi. Vitamini A . L natosha kutegemeana na aina ya udongo
sha mizizi kupenya vizuri na hali ya hewa.

husaidia uono mzuri na ukuaji wa watoto,

wazee na wajawazito. Wanga husaidia kuupa Uborawa —.Svmu:

mwili nguvu. Nyuzinyuzi husaidia kurahisisha Mbegu zinatakiwa kuwa na macho kuanzia 5

mmeng’enyo wa chakula hivyo huepusha - 8 na isiwe na mashambulizi ya magonjwa

uwezekano wa kansa ya utumbo mpana Nafasi ya upa Sﬂmmm

Kati ya mmea na mmea ni 30 cm na kati ya
tuta na tuta au mstari ni mita moja (1m)

Unyevu wakati wa upandaji

Aina za mbegu za viazi vitamu

Shamba linatakiwa kuwa na unyevu kiasi ili
kuwezesha mimea kuota vizuri

Matumizi ya mbolea

Mbolea ya asili (Samadi) tani 5 hadi 10 kwa

Viazi karoti (Viazi lishe); Vina kiwango
kikubwa cha vitamini A

Viazi vya kawaida; Hivi ni vyeupe au kri-
mu _kwa ndani, vina kiwango kikubwa cha
wanga

Viazi zambaray huboresha kinga ya
mwili dhidi ya magonjwa

Dhibiti mashambulizi ya wadudu kwa
kufukia mipasuko shambani

Kagua shamba lako mara kwa mara
kuangalia mashambulizi ya ma-
gonjwa. Kama kuna mimea imeathiri-
ka na magonjwa ya virusi ng ‘
choma moto au fukia.

Mahitaji ya uzalishaji wa Viazi

Mvua za wastani (750 mm) kwa mwaka
Joto la wastani

Udongo tifutifu usio na chumvichumvi
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