
MBEGU BORA ZA UFUTA

1.0 Utangulizi

NALIENDELE - 1992 ZIADA - 1994

2.0 Mbegu bora za ufuta na sifa 
      zake
      LINDI - 2002

Mbegu bora za ufuta zina sifa ya kuzaa vizuri 
kwa tija, kuvumilia mashambulizi ya wadudu 
na magonjwa na hutoa mafuta mengi baada ya 
kuchakatwa. Mbegu bora zinatofautiana katika 
tabia kama vile rangi ya mbegu, muda wa 
kukomaa, idadi ya matawi nakadhalika. Tangu 
miaka ya 1990 kuna aina sita za mbegu bora za 
ufuta ambazo zimekwisha sajiliwa kitaifa na 
kimataifa na tayari zinaendelea kusambazwa 
kwa wakulima. Mbegu bora za ufuta              
zinapatikana TARI - Naliendele na maduka ya 
pembejeo za kilimo.

Hii aina inajulikana kwa jina la Lindi sifuri 
mbili (Lindi-02).  Mbegu zake ni nyeupe sana, 
hukomaa kati ya siku 100 hadi 110 tangu 
kupanda. Vitumba (capsule) vyake ni virefu na 
kila mche wa Lindi-02 huwa na mchanganyiko 
wa vitumba vyenye migongo 4-8. Lindi-02 
hutoa mavuno wastani wa kilo 600 kwa ekari 
na huvumilia ugonjwa wa madoa ya majani. 
Mbegu za Lindi-02 zina mafuta 55%. 

Mbegu hii  inajulikana kwa jina la Naliendele 
92. Mbegu zake ni nyeupe na hukomaa kati ya 
siku 105 hadi 110. Vitumba(capsule) vyake ni 
virefu kama vya Lindi-02 tofauti yake ni kila 
kitumba huwa na migongo 4 tu na hupinda 
kidogo. Naliendele-92 hutoa mavuno wastani 
wa kilo 480 kwa ekari na huvumilia ugonjwa 
wa madoa ya majani. Mbegu zake zina mafuta 
52%. 

Vitumba vya Lindi-02
Vitumba vya Naliendele-92

Mbegu bora  aina ya Lindi-02
Mbegu bora  aina ya Naliendele-92 Mbegu bora aina ya Ziada-94

Aina hii inajulikana kwa jina la Ziada 94 au Ziada. 
Mbegu zake zina weupe wa wastani na ni nene 
kidogo ukilinganisha na aina zingine za mbegu 
bora za ufuta. Aina hii hukomaa kati ya siku 120 
hadi 130. Vitumba(capsule) vyake ni vifupi na 
kila kitumba huwa na migongo 4 tu. Ziada 94 
hutoa mavuno wastani wa kilo 400 kwa ekari na 
huvumilia ugonjwa wa madoa ya majani na kuoza 
kwa shina. Mbegu  zake zina  mafuta mengi 58%



MTONDO - 2013

MTWARA - 2009
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Hii aina inajulikana kwa jina la Mtondo-13 au 
Mtondo. Rangi ya mbegu zake ni nyeupe. 
Hukomaa mapema kati ya siku 94 hadi 103. 
Vitumba (capsule) vyake vina urefu wa wastani, 
vinene na vina migongo 4 tu. Mtondo-13 hutoa 
mavuno wastani wa kilo 520 kwa ekari na 
huvumilia ugonjwa wa madoa ya majani. Mbegu 
zake zina mafuta asilimia 50.

Aina hii inajulikana kwa jina la Mtwara-09 au 
Mtwara. Rangi ya mbegu zake ni chokoleti au 
kahawia. Hukomaa mapema kati ya siku 95 
hadi 105. Vitumba(capsule) vyake ni vifupi na 
vina migongo 4 tu. Mche na vitumba vya 
Mtwara-09 huwa na rangi ya njano - dhahabu 
(golden-yellow) tofauti na aina zingine za 
mbegu bora.  Mtwara-09 hutoa mavuno 
wastani wa kilo 600 kwa ekari na huvumilia 
ugonjwa wa madoa ya majani. Mbegu zake 
zina mafuta 53%.

Vitumba vya Mtwara-09

Mbegu bora aina ya Mtondo-13

Vitumba vya Mtondo-13

Vitumba vya Ziada-94

Mbegu bora  aina ya Mtwara-09


