
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 Ziwe na ukubwa wa wastani 

Mbegu bora zinatakiwa ziwe na ukubwa wa 

wastani, zisiwe ndogo au kubwa sana bali 

ukubwa wake uwe unaolingana na ukubwa 

wa yai. Mbegu ikiwa ya maumbo makubwa 

sana itaongeza gharama za uzarishaji, maana 

mahitaji ya mbegu kwa eneo husika 

yatakuwa kuliko kiwango kinachoshauriwa 

ukitumia kitaalam. Vile vile mbegu ndogo 

ndogo sana uotaji wake huwa sio mzuri 

kwani zinakuwa hazina umbo zuri la kuweza 

kuhifadhi chakula chake kitakachosaidia 

kuleta nguvu ya uotaji. Pia mbegu zitatumika 

chache sana kuliko kiasi kinachoshauriwa na 

wataalam. 

 Ziwe na ukinzani na magonjwa na 

wadudu. 

Mbegu bora zinatakiwa ziwe na ukinzani na 

magonjwa kama vile ukungu na bakteria 

mnyauko. Shamba lenye wadudu na 

magonjwa hupelekea kupungua kwa mavuno 

mpaka kiwango cha asilimia mia moja. Hivo 

mkulima tumia mbegu bora yenye ukinzani 

huo.  

 

 

 

i. Vituo vyote vya taasisi ya utafiti kilimo 

Tanzania (TARI-Uyole, TARI-Kifyulilo na 

TARI-Tengeru) 

ii. Vikundi vya wakulima wa mbegu chini ya 

uangalizi wa watafiti na wathibiti wa 

mbegu (TOSCI) 

iii. Wakulima binafsi waliochaguliwa 

kuzalisha mbegu zilizoazimiwa ubora yaani  

QDS chini ya uangalizi wa vituo vya utafiti 

(TARI) na TOSCI. 

iv. Makampuni ya mbegu chini ya masharti na 

uangalizi wa vituo vya utafiti (TARI) na 

TOSCI. 

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 

MENEJA 

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO  

TARI - KIFYULILO  

S.L.P 93 MUFINDI  

IRINGA  

SIMU: 0765176040/0769492549  

Baruapepe: cmkifyulilo@tari.go.tz 

Tovuti: www.tari.go.tz  

 

 

TAASISI YA UTAFITI WA 

KILIMO TANZANIA 

(TARI) 
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SEHEMU SAHIHI ZA KUPATA MBEGU 

BORA ZA VIAZI MVIRINGO 
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Viazi mviringo ni zao muhimu la chakula na 

biashara ambalo idadi ya wahitaji inaongezeka 

kila siku nchini Tanzania. Hapa nchini viazi 

hustawi vizuri zaidi sehemu za miinuko zenye 

mvua nyingi na baridi kali. 

 

 

Hapa nchini maeneo ambayo zao la viazi 

mviringo hufanya vizuri kutokana na mvua 

nyingi na baridi kali ni kama wilaya za Rungwe, 

Mbeya vijijini, Ileje, Makete, Njombe, Mufindi, 

Mbinga, Sumbawanga na maeneo ya milima ya 

Uluguru, milima ya Usambara, West 

Kilimanjaro, Arusha, Manyara na Mara. 

 

Ili kukuza pato la mkulima ni lazima 

kuzungumzia mavuno yenye tija ambayo 

hutokana na matumizi ya mbinu sahihi za 

kilimo. Moja yambinu sahihi za kilimo ni 

matumizi ya mbegu bora hivyo mbegu bora 

husaidia kuongeza mavuno yenye tija kwa 

mkulima kutokana na sifa mbalimbali ambazo 

zinakuwa zimeboreshwa na kugunduliwa na 

watafiti na waganduzi waliobobea katika 

masuala ya kilimo. 

 

 

Sifa za mbegu bora za viazi mviringo, ni zile zenye 

kukidhi vigezo vifuatavyo:  

 

 Zenye kutoa mazao mengi zaidi kutoka 

kwenye shina moja 

Mbegu bora zinakuwa na idadi kubwa ya mazao 

katika shina moja nah ii ni kiashiria cha kuonesha 

wingi au uchache wa mavuno shambani. 

 

 Zisiwe na magonjwa wala wadudu 

Ni muhimu mbegu zisiwe na magonjwa wala 

wadudu ili kuepuka magonjwa na wadudu 

kuonekana kwenye mazao yako maana uwepo wa 

magonjwa na wadudu hupunguza mavuno mpaka 

kiwango cha asilimia mia moja. 

 

 Mbegu ziwe za aina moja 

Ni vizuri mbegu hizo zote ziwe za aina moja 

kwakuwa kila mbegu ina sifa za upekee kulingana 

na matakwa ya mtafiti au mgunduzi husika 

kulingana na mahitaji ya walengwa wa mbegu hiyo. 

Hivyo mkulima anapopanda  mbegu za aina 

mbalimbali humuongezea gharama za 

uzalishaji kwa kupambana na magonjwa na 

wadudu maana kila mbegu ina ukinzani wa 

kipekee kwa magonjwa na wadudu hivyo, 

matumizi yz aina moja ya mbegu hurahisisha 

kujua mbegu hiyo inatoa mavuno kiasi gani 

na ni kwa kiasi gani ina ukinzani kwenye 

magonjwa na wadudu. 

 Ziwe zimechipua vizuri. 

Mbegu bora zinatakiwa ziwe zimechipua 

vizuri ili kuendana na muda sahihi wa kuota 

baada ya kupandwa shambani kwa kina cha 

sentimeta 15 pia machipukizi yaliyo chipua 

vizuri huashiria mavuno mengi kwani idadi na 

afya ya miche hutegemea zaidi hali ya 

machipukizi hayo. 

 Ziwe na machipukizi mengi. 

Mbegu bora ni ile yenye machipukizi mengi 

ya kutosha kuanzia 4 mpaka 7, hii ina 

maanisha kwamba karibu kila jicho kwenye 

kiazi liwe na chipukizi. Idadi kubwa ya 

machipukizi ni kiashirio kizuri kuwa uotaji 

wa mbegu shambani utakuwa kwa kiwango 

kikubwa na kupelekea mavuno kuwa mengi 

na yenye tija. 

UTANGULIZI 

 

MAENEO AMBAYO VIAZI MVIRINGO 

HUSTAWI  

UMUHIMU WA MBEGU BORA 

 

SIFA ZA MBEGU BORA ZA VIAZI 

MVIRINGO 

 


