1. MAANDAZI YA MTAMA NA NGANO

Matumizi ya unga mchanganyiko wa  mtama na ngano unaweza kupunguza kiasi cha unga wa ngano unaotumika peke yake bila kuchanganya. Uwiano unaotumika unaweza kuanzia 1:3 mpaka 1:2 (mtama: ngano) kutegemea matumizi (biashara au nyumbani). 

Mahitaji:

Unga wa mtama uliokobolewa vizuri na kusagwa vizuri kuwa laini, unga wa ngano, sukari, hamira, mafuta ya kupikia, sufuria safi, mwiko au upao wenye matobo.

Utayarishaji:

(Changanya unga wa ngano na mtama kwa uwiano wa 3:1 (Ngano 3 na mtama 1) kwenye chombo safi. (Changanya unga na mafuta yaliyopashwa moto vijiko 2  vikubwa kwa kila kikombe cha unga. (Changanya unga na mafuta vizuri. (Pima hamira kijiko cha chakula 1.5 changanya na sukari kijiko 1 cha chakula kwenye maji vuguvugu kikombe kidogo cha chai. (Acha iumuke kwa dakika 10 halafu changanya kwenye unga uliochanganywa na mafuta moto hapo juu baada ya kupoa. (Weka chumvi ¼ kijiko cha chai. (weka sukari kijiko kikubwa 1.5 kwa kila kikombe cha unga. (Weka baking powder kijiko 1 cha chai. (Ongeza maji kiasi hatua kwa hatua na kanda unga mpaka kuwa laini. (Funika kuumua. (Baada ya kuumua kanda tena na kata vipande vidogo ili kutengeneza sura ya maandazi utakayo. (Acha muda kidogo viumuke. (Weka mafuta jikoni mpaka yapate moto. (Tumbukiza maandazi yaliyoumuka kwenye mafuta ya moto mpaka yaive. 
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 Picha .1 Maandazi ya unga mseto ngano na mtama

2. MKATE WA MTAMA NA NGANO

Matumizi ya unga mseto wa  mtama na ngano unaweza kupunguza kiasi cha unga wa ngano unaotumika peke yake bila kuchanganya. Uwiano unaotumika  bila kuathiri sana ujazo wa mkate ni 1:4 kwa matumizi ya nyumbani uwiano unaweza kuwa 1:3 (mtama: ngano). 

Mahitaji:

Unga wa mtama uliokobolewa vizuri na kusagwa vizuri kuwa laini, unga wa ngano, sukari, chumvi, hamira, mafuta ya margarine au blueband, sufuria au beseni safi, oveni ya umeme au ya kuni

Utayarishaji:

Katika maandalizi haya kijiko kikubwa cha chakula na kikombe kidogo cha chai vitatumika. Kama kitatumika kipimo kingine basi maelezo yatatolewa. (Pima hamira vijiko 2 na sukari pia vijiko 2 vilivyojaa mfuto na changanya na  maji vuguvugu kiasi cha ¾ kikombe cha chai na weka mchanganyiko huu kwenye kikombe kikubwa zaidi ya kile cha chai. (Weka mchanganyiko huu kwa muda wa dakika 5-10 kwenye eneo lenye joto la kiasi. (Changanya unga wa ngano na mtama kwa uwiano wa vikombe 4:1 (Ngano 4 : mtama 1). (Ongeza chumvi ½ kijiko cha chai na blueband kijiko 1 kikubwa kilichojaa sana kwenye unga na  changanya vizuri. (Tengeneza shimo katikati ya mchanganyiko huu ndani ya beseni la kukandia unga halafu chukua hamira yako uliyoiandaa na mimina katikati pamoja na maji kikombe 1. (Koroga na kanda mchanganyiko huu pamoja na kuongeza maji kidogokidogo mpaka upate mkorogo usiokuwa mzito sana wala mlaini sana. (Toa mkorogo huu kwenye beseni na kuukanda juu ya ubao ulionyunyuziwa unga kwa muda wa dakika moja. (Tengeneza mkorogo kwenda kwenye umbo la mpira na weka kwenye beseni au sufuria iliyopakwa mafuta. (Funika mkorogo huu kwa kutumia kitambaa cheupe kilicho na unyevu kwenye eneo la joto kidogo kwa muda wa dakika 75 au mpaka ujazo uongezeke mara mbili. (Chukua mkorogo na kuukandamiza kutoa hewa yote na kuukanda tena kwa muda wa dakika moja. (Rudisha mkorogo kwenye chombo cha kuumulia kwenye sehemu ya joto kidogo kwa muda mwingine wa dakika 30. (Chukua mkorogo na uukandamize tena kutoa hewa yote iliyo ndani na gawa katika vipande viwili vinavyolingana. (Kanda kila kimoja peke yake na hakikisha hakuna hewa yoyote iliyobakia ndani. (Weka vipande hivi kwenye makopo ya kuokea ya nusu mkate yaliyopakwa mafuta na kandamiza vipande hivi ndani ya makopo haya kuhakikisha hakuna migongo juu na pembe zote zimejaa vizuri. (Acha vipande hivi viumuke kwa muda wa dakika 40 au mpaka hapo vipande hivi vitakapopanda juu ya makopo kwa kiasi cha sm 2. (Oka vipande hivi katika oven iliyokokwa moto na kufikia nyuzi joto 2100 Centigrade kwa muda wa dakika 25. (Kama huna oveni ya umeme basi unaweza kutumia oven ya kuni iliyojengwa kwa zege au mabati yanayotumia mkaa. (Mfano rahisi ni sufuria iliyofunikwa kwa bati na kuweka mkaa juu na chini. 
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         Picha Na. 2 Mkate wa unga mseto ngano na mtama
3. BISKUTI (COOKIES) ZA MTAMA NA NGANO 

Mchanganyiko huu unakuwa katika uwiano wa 1:1 (mtama 1 : ngano 1)

Mahitaji:
Unga wa mtama uliokobolewa vizuri na kusagwa vizuri kuwa laini, unga wa ngano, sukari, chumvi, baking powder, mafuta ya margarine au blueband, mayai, vanilla na vyombo safi vya kukandia. 

Utayarishaji:
(Pima vijiko 5 vya chakula vilivyojaa sana vya sukari na vingine 5 vya mafuta ya blueband na changanya pamoja. (Kanda mseto huu wa mafuta na sukari mpaka sukari yote iyeyuke kabisa kwenye mafuta. (Gonga yai moja vizuri sana. (Pima unga wa mtama na unga wa ngano kila kimoja kikombe kimoja kidogo cha chai kilichojaa vizuri sana. (Changanya kwenye unga baking powder vijiko viwili vya chai vilivyojaa. (Changanya kwenye unga chumvi nusu kijiko cha chai. (changanya kwenye unga vanilla kijiko kimoja cha chai. (Mchanganyiko wa unga pamoja na yai uchanganywe na cream ya mafuta na sukari na kuhakikisha vimechanganyika vizuri sana kwa kukanda vyote pamoja na kupata mkorogo mgumu. (Unaweza kuongeza cream ya mafuta na sukari kama umekuwa mgumu sana au ukaongeza mseto wa unga wa mtama na ngano kama umekuwa mlaini sana. 

(Sukuma mkorogo huu katika unene wa milimita 6 na kata vipande vya mviringo kwa kutumia kitu chochote cha mviringo kama vile kikombe kidogo cha bati. (Weka vipande hivi katika sinia ya kuokea iliyopakwa mafuta na kuwekwa kwenye oven iliyokokwa moto na kufikia nyuzi joto 2000oC za Centigrade kwa muda wa dakika 10. (Mchanganyo huu unaweza kutoa biskuti (cookies) zaidi ya 40.
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Picha . 3 Biskuti za unga mseto mtama na ngano

4. Pizza
Pizza ni chakula ambacho asili yake ni nchi ya Utaliano.

Kwa sasa chakula hiki kinatengenezwa sehemu nyingi duniani na kwa kutumia nafaka na vitu vingine tofauti na vile vya asili. Pizza inaweza kutengenezwa kwa kutumia mtama.  
Mahitaji:

Unga wa mtama uliokobolewa vizuri na kusagwa vizuri kuwa laini, sukari, hamira, nyanya nzito ya kopo, chizi ya mozzarale, mbegu kidogo za iliki, tangawizi, kitunguu saumu na kitunguu maji, pilipili hoho, pilipili kali, karoti mafuta ya kupikia na sinia safi la kuokea. 
Utayarishaji:
(Pima bilauri 2 kubwa (ujazo wa 350ml) za unga wa mtama. (Vijiko 2 vikubwa vya hamira na vijiko 2 vikubwa vya sukari. (Changanya vizuri, ongeza maji kidogo kidogo wakati unakanda mpaka upate mkorogo usiokuwa mgumu wala mlaini sana. (Sambaza mkorogo huu katika unene unaolingana kwenye sinia la kuokea baada ya kupaka mafuta ya kula. (Juu ya mkorogo huu sambaza nyanya nzito ya kopo vijiko vikubwa 3 vilivyojaa vizuri. (Sambaza mchanganyiko wa viungo kama vile tangawizi ½ kijiko cha chai, vitunguu saumu  kilichopondwa kama kijiko 1 kikubwa, nyunyuzia ¼ kijiko cha chai cha pilippili nyeusi, chumvi ½ kijiko cha chai, vijiko 2 vikubwa vya sukari na vijiko 2 vikubwa vya vitunguu maji vilivyokatwa vizuri. (Kiasi kidogo cha pilipili hoho na karoti vilivyokatwa vizuri visambazwe juu. (Chizi ya mozzarale iliyokatwa vipande vikubwa lakini vyembamba isambazwe juu kufunika mchanganyiko wa viungo na mbogamboga zilizosambazwa juu. (Baada ya kukamilisha vyote hivi ingiza mchanganyiko huu ndani ya oven iliyopashwa joto la nyuzi 2000oC kwa muda wa dakika 20. Baada ya muda huu epua kutoka kwenye oven. Subiri ipoe kidogo kabla ya kuanza kugawa na kula.
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Picha . 4 Pizza iliyotengenezwa kwa mtama. 

MAPISHI YA VYAKULA VYA MTAMA KWA NJIA YA UOKAJI NA UTUMIAJI WA MAFUTA YA MOTO 
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Kazi hii imefadhiliwa na Shirika linalosaidia Utafiti wa Mazao katika Maeneo ya Ukame wa Ukanda wa Tropic  (ICRISAT)
     [image: image6.png]dicRrisaT

INTERNATIONAL CROPS RESEARCH
INSTITUTE FOR THE SEMLARID TROPICS.



                
Kimetayarishwa na: 
Taasisi ya Utafiti Kilimo Tanzania (TARI) 

Kituo cha Ilonga

P.O Box 33, Kilosa, Tanzania
Tel: +255 23 262 3201

Email: ilonga@iwayafrica.com au 
ilonga.ari@gmail.com
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