Hasara za kutunza vibaya kumbukumbu za
shamba

v" Inapelekea kutokua na uwezo wa kujua
TAASISI YA UTAFITI WA

kiasi cha fedha Kkinachoingia na

KILIMO TANZANIA (TARI)

kinachotoka hivyo kutokua na uwezo wa
kujua kama unapata faida au hasara.

v Inapelekea kutokua na uwezo wa kujua
Kwa Maelezo zaidi wasiliana na:
vitu vinavyomletea faida au hasara
Meneja
v Inapelekea kutokua na uwezo wa
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
kufanya maamuzi sahihi (Manunuzi ya

TARI - Kifyulilo,
pembejeo, Ubadilishaji wa mazao UTUNZAJI KUMBUKUMBU

_ ) S.L.P 93,
shambani na uongezaji wa mavuno) ZA SHAMBA

Mufindi
v Inapelekea kutokua na uwezo wa

: . : Iringa - Tanzania.
kutambua ni watu gani unaowadai au

wanaokudai na ni kiasi gani.
Simu: 0765 1760400769 492549

v’ Inapelekea kutokua na uwezo wa

Baruapepe: cmkifyulilo@tari.go.tz

kupanga mipango ya kilimo.

Tovuti: www.tari.go.tz

v Inapelekea kutojua nani mteja wako
mkubwa na mwenendo wa bei.

v" Inapelekea kutokua na uwezo wa kujua “MALI BILA DAFTARI HUPOTEA

mwenendo wa kilimo chako BILA HABARI”




Utangulizi

Utunzaji kumbukumbu za shamba

Ni kitendo kinachohusisha uhifadhi taarifa zote

zinazohusu kilimo.

Aina za Kumbukumbu

Vi.

Vii.

Kumbukumbu za mauzo

Kumbukumbu za Manunuzi
Kumbukumbu za vibarua

Kumbukumbu za ardhi iliyo kodishwa
Kumbukumbu za mali zote

zinazomilikiwa na biashara

Mfano: Trekta, majembe, godauni,
pampu ya dawa n.k
Kumbukumbu za bili  mbalimbali

Mfano. Bili za maji, Umeme n.k
Kumbukumbu za usafiri na gharama

zingine.

Mfano wa Kitabu cha Mauzo ya mazao;

Tarehe

Jinala Bidhaa/ Idadi/ Bei Jumla
mteja zao kiasi ya
lililouzwa Fedha

d)

f)

9)

h)

)

Umuhimu wa kutunza kumbukumbu za
shamba
Inasaidia kujua mzunguko wa fedha (fedha

inavyoingia na inavyotoka)

Inasaidia kupanga mipango ya kilimo chako
Inasaidia kupata mikopo katika Taasisi za
fedha Mfano. Benki, VICOBA n.k

Inasaidia kufanya tathmini ya mwenendo
wa kilimo (biashara inakua au haikui)
Inamsaidia mkulima kufanya maamuzi
sahihi Mfano: Maamuzi juu ya kuendelea

na kilimo au kuacha

Inasaidia kujua ni wakati gani mauzo ni
mengi
Inasaidia kujua ni wakati gani wa kujumua/

kununua vitu Mfano. Kujua ni wakati gani

wa kununua pembejeo za kilimo

Inasaidia kukadiria mapato na kurekebisha
matumizi
Inasaidia kutambua changamoto

zinazokumba kilimo

Inasaidia kupanga bei ya mazao

Namna bora ya utunzaji wa kumbukumbu za

shamba

Tunza kumukumbu zinazofanana kwenye
kitabu/ leja/ daftari moja/ ukurasa mmoja.
Mfano: Mauzo yote ya mazao yawekwe
kwenye kitabu cha mauzo, manunuzi yote
ya pembejeo yawekwe kwenye Kitabu/
leja/daftari/ukurasa wa pembejeo n.k

Tumia kalamu ya wino (pen) Kkatika
kuingiza taarifa kwenye vitabu/leja/daftari.
Hii itasaidia kuwa na taarifa za muda mrefu
kwani hazitafutika.

Weka vitabu/leja/daftari mbali na uchafu,

maji, moto, watoto au kitu chochote

kinachoweza  kuharibu  vitabu  vya
kumbukumbu
Weka/hifadhi  vitabu/leja/daftari  mabhali

unapoweza kuvifikia kiurahisi. Hii itasaidia
kufikia vitabu/leja/daftari pindi unapotaka
kuingiza taarifa.

Ingiza taarifa kwenye Kkitabu/leja/daftari

kwa wakati, hii itasaidia kutosahau taarifa.



